[Funland] Nên cho con đi học đúng tuổi hay học muộn

fanmu12345

Xe điện
Vậy hả cụ. Nhưng việc sợ các bạn trong lớp có ảnh hưởng tâm lý con ko ạ. Em chỉ sợ như cụ Fan MU bảo thôi
Thằng cu nha em sinh ngay 19/12 đây, Lúc đầu em muốn cho nó học muộn, nhưng mẹ nó không chịu nên em đành cho học đúng tuổi.

Xét về tuổi, con em sinh muộn nhất cả lớp. Suốt 5 năm cấp 1 nó luôn đứng gần bét lớp. Suốt ngày nó bị thầy cô than phiền vì học chậm. 2 vợ chồng suốt ngày phải kèm nó học.

Từ thực tế của em, và con em, em thấy cụ nên cho con cụ học muộn 1 năm, sẽ có lợi cho nó về tư duy và thể chất

Hapxidau

Xe tăng
đấy là mợ sợ những điều mà chưa chắc nó đã xảy ra mà.

con em năm nay học lớp 2, và thực sự ngày nào em đi học cũng vui, rất thích đi học,dù em có bệnh mãn tính, thậm chí sức đề kháng rất yếu. Ngày nào cũng mong đi học, chơi với các bạn, gặp các bạn. Còn cái gọi là "giảm tập trung" thì thực ra ở tuổi đó, đang hàng ngày ở nhà chơi, rất khó cho các bạn ngồi cả buổi tập trung làm 1 việc. Nhiều bố mẹ hơi bị tự kỉ ám thị và cho rằng con mình bị vậy. Tất nhiên cũng có trường hợp ngược lại.

Thực ra các cô hầu hết đều tốt, yêu trẻ, tất nhiên cũng có những lúc căng thẳng quá. Chứ em thấy bình thường, hoặc do em nhìn bình thường, và bản thân em cũng ko yêu cầu cao với việc học tập của bé.

Thành tích thì em thấy bố mẹ còn kinh khủng hơn. Bé hàng xóm đối diện nhà em, học hết lớp 4 lên lớp 5, đang nghỉ hè nhưng mỗi ngày mẹ giao 40 trang tiếng Anh ("vì con em nó có khả năng tiếng Anh mà"), 10 trang toán 10 trang tiếng V, hôm nào ko làm hết là về mặt nặng mày nhẹ với con, xong nói cả buổi tối, có lúc con bé buồn bực quá sang nhà em ngồi thừ ra cả buổi tối để tránh.
Nhà e thì bsi bảo chứ em ko tự cho con là thế đâu😔
Em thì đc cái ko đặt nặng thành tich, chỉ mong con vui, khỏe, làm việc nó thích,miễn là ngoan. Sau mà nó thích học nghề hay j em tôn trọng hết

Hapxidau

Xe tăng
Thằng cu nha em sinh ngay 19/12 đây, Lúc đầu em muốn cho nó học muộn, nhưng mẹ nó không chịu nên em đành cho học đúng tuổi.

Xét về tuổi, con em sinh muộn nhất cả lớp. Suốt 5 năm cấp 1 nó luôn đứng gần bét lớp. Suốt ngày nó bị thầy cô than phiền vì học chậm. 2 vợ chồng suốt ngày phải kèm nó học.

Từ thực tế của em, và con em, em thấy cụ nên cho con cụ học muộn 1 năm, sẽ có lợi cho nó về tư duy và thể chất
Vâng ạ. Em cảm ơn cụ nhé. Đi học mà nó bị áp lực quá thì tội lắm. Em ko cần con học giỏi nhưng đi học phải vui và tự tin

Hapxidau

Xe tăng
Nếu con sức khỏe yếu thì nên cho con học chậm 1 năm cũng ko sao. Muộn hơn các bạn 1 năm còn hơn vất vả gồng mình 1-2 năm đầu tiểu học.
Nhà E do nhiều lý do mà cả hai anh em đều đc bố cho đi học sớm trước 1 tuổi, E lười thì ko sao, nhưng anh trai chăm chỉ nên hồi ôn thi chuyên vào cấp 3 cũng bị áp lực nên sức khỏe ko tốt lắm, đêm ngủ hay mê sảng, bố E cũng hoảng còn định cho nghỉ 1 năm, nhưng đang đi học rồi thì anh em kiên quyết ko nghỉ.
Còn về cơ hội trong cuộc đời thì chẳng biết nói ntn, có lẽ do số😁. E được lợi so với người cùng tuổi hẳn 2 năm, nhưng E dốt nên khi so với người cùng tuổi học đúng khoá thì thấy mình kém hơn, có hơn chắc hơn số năm đóng BHXH, mà khi E nghỉ hưu ko biết quỹ đã vỡ chưa.
Ha3, hi vọng họ ko đầu tư vào Bitcoin cụ ạ, ko thì vỡ như bong bóng😂😂😂

Hapxidau

Xe tăng
Ngày xưa hàng xóm nhà em có bé gái hay ốm, tiêm thuốc cứng cả tay, ngày đầu tiên nhập học lớp 1 mẹ bế trên tay đứng ở cuối xếp hàng cùng các bạn nhỏ khác, nổi bật cả trường nhìn. Mẹ bé chỉ mong bé đi học được bao lâu hay bấy lâu. Thế mà chả hiểu sao bé càng học càng rất giỏi, khỏe mạnh dần lên, làm lớp trưởng, chi đội trưởng của lớp, liên đội trưởng của trường. Lớn dần bé cũng ít ốm, khỏe mạnh hơn. Bố mẹ, hàng xóm cứ bất ngờ. Bạn bè học cùng lớp còn gọi là "trùm lớp".
Em nghĩ đừng đối xử với bé một cách đặc biệt. Hãy coi con bình thường như bao bạn khỏe mạnh khác. Cứ cho con học đúng tuổi. Bất đắc dĩ lắm hãy cho con học muộn.
Luôn có những điều kỳ tích mợ nhỉ. Em thì vẫn coi con như bt, cũng động viên con hơn. Nhưng mà cứ lấn cấn sợ nó áp lực quá mợ ạ

alceste

Xe điện
Nhà e thì bsi bảo chứ em ko tự cho con là thế đâu😔
Em thì đc cái ko đặt nặng thành tich, chỉ mong con vui, khỏe, làm việc nó thích,miễn là ngoan. Sau mà nó thích học nghề hay j em tôn trọng hết
Em đang nói cái cụ bảo là các cô bệnh thành tích cơ và sợ cháu mệt mỏi cơ, cái đấy là do mình, kể cả trường công cụ cứ yên tâm, h mọi thứ đã rất khác rồi. Em nói thật 40 năm em sống trên đời, nhất là ggầnddaay, chỉ có phụ huynh bệnh thành tích + cho con học kiểu trả thù quá khứ cho bố mẹ + có thành tích để bố mẹ còn đi khoe, chứ các cô em đều thấy rất tốt. Anh lớn nhà em học trường công, cháu học rất bình thường vì lực của cháu ko tốt, 10 năm nay cháu vẫn học bình thường, thậm chí các cô còn ko bbắt đi học thêm hay abc bất cứ cái gì hết.

fanmu12345

Xe điện
Vâng ạ. Em cảm ơn cụ nhé. Đi học mà nó bị áp lực quá thì tội lắm. Em ko cần con học giỏi nhưng đi học phải vui và tự tin
Con cụ mà học muộn 1 năm, tức là trí tuệ và tư duy nó hơn bọn cùng lớp 1 bậc, dẫn đến việc nó hành xử như lãnh đạo, tự tin hẳn lên

Em không nó về học vấn nhé, em đang nói về tư duy và cách hành xử xã hội. Nếu cộng thêm sức học tốt thì quá tuyệt vời. Lên cấp 2 gái theo ầm ầm :((:((

Langthang_Mercedes

Xe container
Bé nhà em sinh cuối năm (28/12), lại bị ốm yếu từ nhỏ, cái gì cũng chậm so với các bạn. Em đang băn khoăn không biết có nên cho con đi học muộn 1 năm không. Học đúng tuổi thì thấy non quá, lại thương con vì bắt đầu học lớp 1 là bắt đầu om đầu rồi, ko đc chơi vô tư nữa. Nhưng học muộn thì sợ con sau này bị lỡ cơ hội, đi học trong lớp hay gặp anh em bạn bè lại cứ phải giải thích vì sao sinh năm này mà năm nay mới học lớp ấy :(.
Các cụ mợ cho em lời khuyên với ạ. Em cảm ơn.
Ai thèm hỏi, do hoàn cảnh, em tốt nghiệp đại học sau bọn cùng trang lứa 3 năm (không tăng ca nhé), mà em vẫn học khá hơn khối đứa, Sau này kiến xèng cũng tạm, tụ tập bạn bè đều.

Cụ cho con đi học sau 1 năm tức là bằng thằng tháng 1 năm sau chứ mấy, nó vốn ôm yếu đày nó sớm làm gì, đúp thật còn chán hơn.

Langthang_Mercedes

Xe container
Tuổi đi học là tuổi theo giấy khai sinh. Mợ làm sao mà được cho con đi học muộn. Còn nếu hỏi chọn giữa học đúng tuổi hay học muộn thì nên chọn học muộn vì cấp tiểu học ở VN lại học khá nhiều trong khi lẽ ra trẻ con thì nên cho chơi nhiều cho phát triển sáng tạo và tăng cường sức khỏe + kỹ năng khác, lớn lên thì mới cần học nhiều.
Sao không được, không đăng ký thì sang năm đăng ký có mất suất đâu.

Câu thứ hai thì lại quá chuẩn, sau này em khuyên con em căn sinh bé vào đầu năm cho nó cứng cáp khi đến trường.

ubisapro

Xe trâu
Cứ cho học thử, được thì tiến; ko được thì học lại :D

Masha123

Xe buýt
Con em sinh cuối tháng 11. E cho đi học bình thường, ảnh ngáo hơn các bạn nhưng học hành cũng không có gì đáng lo lắng. Em nghĩ tùy khả năng của con mà mình có quyết định cho phù hợp.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nên cho bé học muộn nhé. Có lợi hơn rất nhiều.

Trẻ con dưới 12 tuổi, chênh nhau khoảng 10 tháng thì tư duy khác nhau nhiều lắm, thể lực cũng khác.

Ngày em còn bé, em toàn bắt nạt thằng hàng xóm nhỏ hơn em 1 tuổi, và em cũng bị những thằng khác lớn hơn em 1 tuổi bắt nạt.

Về tư duy, do những đứa trẻ lớn tháng hơn sẽ già hơn, nên chúng trở thành thủ lĩnh sai khiến những đứa trẻ nhỏ tháng hơn.

Trong lớp, nếu con bạn sinh tháng 12 thì suốt đời cấp 1 bị bắt nạt, và sức học đuối hơn những đứa khác.
Về sức học thì không chắc chắn, lớp phổ thông của em nửa học sớm nửa học đúng (ngày đấy nó vậy chả hiểu sao). Bọn non hơn lại học khá hơn, chỉ không nghịch bằng bọn nhớn lại hay bị bắt nạt.

Aminakie

Xe hơi
Nhóc nhà e cũng sinh Noel, nhưng em xác định sẽ cho đi học đúng tuổi chứ không đi học sớm. Ngày xưa ông bà suy nghĩ học sớm thì ra trường sớm một năm, là được lợi, nhưng e thấy thế là không đúng. Sau khi ra trường, sớm một năm hay hai năm nó không phải vấn đề, đi sớm một năm kinh nghiệm chẳng giúp con cụ thành đạt hơn. Nhưng việc đi học sớm có thể thay đổi kết quả cuối cùng khi con cụ ra trường, thường thì e nghĩ là xấu đi. Học chậm lại thì bé sẽ trưởng thành hơn và kết quả cũng tốt hơn, nó dẫn đến ảnh hưởng tích cực cho quá trình học tập cho đến khi cháu ra trường, chiều ngược lại cũng tương tự.

L.C.D

Xe container
Bé nhà em sinh cuối năm (28/12), lại bị ốm yếu từ nhỏ, cái gì cũng chậm so với các bạn. Em đang băn khoăn không biết có nên cho con đi học muộn 1 năm không. Học đúng tuổi thì thấy non quá, lại thương con vì bắt đầu học lớp 1 là bắt đầu om đầu rồi, ko đc chơi vô tư nữa. Nhưng học muộn thì sợ con sau này bị lỡ cơ hội, đi học trong lớp hay gặp anh em bạn bè lại cứ phải giải thích vì sao sinh năm này mà năm nay mới học lớp ấy :(.
Con em sinh 27-12, lúc bé cũng dặt dẹo ốm suốt, em cũng băn khoăn có nên khai sinh sang tháng 1 năm sau ko, cuối cùng em quyết định vẫn khai sinh đúng ngày và đi học đúng tuổi, mặc dù so với các bạn trong lớp, con em hơi non về nhận thức. Có bạn đẻ 1/1 là hơn con em đúng 1 tuổi. Con em thì tuy đẻ cuối năm nhưng lại cao nhất lớp, thành ra ko lo về mặt thể chất. Sức học thì sau 2 năm đầu hơi non, sau cháu cũng bắt kịp các bạn, giờ đã 15t cao 1m80 rồi.
Còn cháu ruột em hơi giống con nhà cụ chủ thớt vì thằng bé đẻ giữa tháng 12 mà ốm yếu, bé tẹo, năm nay lớp 2 còn chưa đc 17kg, ăn thì chậm ơi là chậm. Nhưng ko sao đâu cụ, đi học các con sẽ thích nghi được hết và cũng khoẻ khoắn dần theo tuổi. Mình chú ý tối về cho con ăn bổ dưỡng hơn chút là đc mà.

O Muong Te

Xe điện

Cụ chuẩn đấy. Cu con em sinh đầu năm, thêm 1 tháng nữa thì hơn thằng bạn nó 1 tuổi. Cu kia thể chất và khả năng học đều thua.

Kuu

Xe lăn
Kuu đi học sớm 1 năm đấy. Sau này nhiều lúc nhìn lại thấy như vậy nhiều thuận lợi vì mình đi trước các bạn cùng tuổi 1 nhịp.

Theo Kuu, chỉ có thể sớm hơn chứ đừng muộn hơn. Nếu không có gì trở ngại đáng kể thì cứ để con đi học đúng tuổi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nên đúng hay sớm hơn nếu dc, e đi học sớm 1 năm và thấy chả kém bạn nào cả, dc lãi 1 năm mợ ạ, k nên đi học muộn

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
E cũng sinh cuối năm và xưa đi học muộn và lại học dốt nữa.
Giở trưởng thành vẫn cày tốt, suy ra học chỉ là một góc nhỏ trong hành trình của cuộc đời.
Mợ ko phải nặng nề quá.