Này thì ảnh Gấu

Louis Le

Xe tăng
Gấu đẹp, súng đẹp chụp đẹp chúc cụ hp và sáng tác thêm nhiều ảnh gấu nữa cho anh em thưởng ngoạn

KienNT71

Xe tải
Ảnh bác bị mất chi tiết nhiều quá, thiếu hẳn độ sắc nét, điểm nhấn cần có của ảnh chân dung, góc chụp thì ok nhưng bố cục chưa ổn lắm bác ạ. (VD ảnh số 3 của bộ ngoài trời, sao bác lại phạt ngang đầu mẫu vậy? )
Còn nữa, tôi có cảm giác bác chưa khống chế được thiết bị, dùng AF mặc định nên điểm canh nét chưa chuẩn (VD ảnh số 2, bức ảnh có bố cục ngon nhất trong mấy cái ảnh ngoài trời, điểm canh nét của bác rơi vào mấy cành hoa phía trước mẫu khoảng 0.5m chứ không phải là canh nét vào mắt của mẫu như nguyên tắc chụp của thể loại chân dung) đo sáng ma trận nên ảnh sáng đồng đều mà không tạo điểm nhấn... Ảnh mộc ngon rồi dùng photoshop sau (nhưng, lại nhưng nữa là phần lớn ảnh của bác bị "cháy", không hiểu do ảnh gốc hay do bác chỉnh PS chưa thạo?)
Nói chung cũng cần phải luyện tập thêm bác ạ, chụp thế này phí mẫu quá :D
Cảm ơn bác đã comment. Về thiết bị thì bác chưa đúng, vì em master tất cả các máy Canon từ 400D đến 1D M4 (hiện đang có tầm 15 body và 50 lens trong tủ). Chụp trong khi di chuyển bằng AI Servo, mà 1D MIII có lỗi AF này, vì thế mới mua 1D MIV. Còn chuyện PS thì bác đúng, em làm ảnh này bằng ACDSee thoai. Convert & Resize bằng ACDSee, up lên photobucket nên chất lượng giảm khá nhiều....

Cảm ơn bác đã comment. Về thiết bị thì bác chưa đúng, vì em master tất cả các máy Canon từ 400D đến 1D M4 (hiện đang có tầm 15 body và 50 lens trong tủ). Chụp trong khi di chuyển bằng AI Servo, mà 1D MIII có lỗi AF này, vì thế mới mua 1D MIV. Còn chuyện PS thì bác đúng, em làm ảnh này bằng ACDSee thoai. Convert & Resize bằng ACDSee, up lên photobucket nên chất lượng giảm khá nhiều....
Úi, chà chà. Bác dùng không nhanh mốc hết:P

KienNT71

Xe tải
Về chuyện phạt ngang đầu mẫu ở ảnh 3 thì nó có lý do: lỗi lúc chụp không biết khổ tạp chí là nhiêu, nên lấy bố cục chặt theo tỷ lệ 2x3 (20x30cm) nhưng sau đó phải crop theo tỷ lệ 23x29, thành ra phải bỏ khúc trên, nếu cắt khúc dưới sẽ bị cắt chân tay, và lại phải để mẫu ở giữa cho phù hợp với tạp chí cụ ạ. Em chụp chơi thì thấy sao cũng được, nhưng khi nhận chụp cho báo chí cũng toát mồ hôi đấy cụ.

NCC

Xe tải
Nếu ảnh chụp tạp chí thì tất nhiên bố cục sẽ khác chân dung nhưng thường chụp ảnh tạp chí, tôi sẽ lấy rộng hẳn ra về crop theo ý tưởng sau.
Khi chụp ảnh người, tôi hay dùng chế độ lấy nét điểm, đo sáng điểm chứ dùng AI e tỉ lệ ảnh lỗi sẽ nhiều.
Bác nói bác master của mấy chục body và lens thì tôi không dám có ý kiến nữa nhưng nói bác đừng giận, chất lượng ảnh thế này chưa thể dùng cho tạp chí được

KienNT71

Xe tải
Đâu có sao mà giận hả bác, em chơi ảnh theo kiểu hobby nên cũng không quan trọng lắm, nhưng em rất trân trọng các ý kiến đóng góp để hoàn thiện thêm kỹ năng... Cái chuyện chụp rộng cũng là một kinh nghiệm mà em đã rút ra sau lần chụp đó

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Hóa ra Hoa hậu Quý bà là Gấu của cụ KienNT, hôm nọ em xem ảnh này trên Tạp chí rồi....!
Kết luận 1 câu Gấu nhà cụ rất xinh :) (b)
Chúc mừng cụ nhá! (b)
Lúc mới xem em cũng đã ngờ ngợ. Bác nói giúp em thêm khẳng định đây là "hoa hậu Quý bà" đấy! Bác chủ thớt chụp gấu thế nào mà trông khác quá, không giống khi lên hình tí nào. Dù sao cũng chúc mừng bác có gấu là hoa hậu. Nghe nói Gấu nhà cụ cũng tham gia diễn đàn này hả?

tmanhthang

Xe tăng
trời ơi em mà có gấu dư này thì em cũng đến chết mất thôi , chết vì suốt ngày ngồi mà ngắm ý :))

hieuanh

Xe tải
Từ ngày gấu nhà cụ lên ngôi thì cảm giác. Thôi em chẳng dám nói nữa đâu. Em té đây:D

Bình X-Five

Xe container
Nể cụ quá! Ko biết đến già có dám chơi như cụ ko nữa ~X(

Sucukinhtrang

Xe tăng
Gấu nhà cháu mờ dư lày thì cháu nguyện suốt đời ở nhà canh thôi chẳng làm ăn gi hết, ngắm cũng no roài. Chúc mừng cụ có gấu xinh quá.

NCC

Xe tải
Đẹp hơn rồi đấy bác (ảnh nhé, mẫu thì luôn đẹp rồi :D )
Tiếp đi bác ơi

Micar

Xe tải
Gấu nhà bác đúng là đẹp thật đấy:x. Tuy nhiên, trình thợ ảnh của bác thì em cứ thấy thế nào ấy. Túm lại chưa được ổn lắm. Từ bé tới giờ, em chả bao giờ được vác cái súng hàng khủng như các bác vẫn dùng, toàn xơi cái loại mì tôm ăn sẵn. Tuy nhiên, em vẫn thấy từ bố cục, ánh sáng, trình PS ko được ưng con mắt. Kết quả là gấu bác thì vẫn đẹp, nhưng cảm thiếu tự nhiên, thiếu cá tính.
Kết luận là bác chụp ảnh y hệt em chụp ảnh, chỉ hơn em được cái khoản súng ống thôi:D.

Micar

Xe tải
trời ơi em mà có gấu dư này thì em cũng đến chết mất thôi , chết vì suốt ngày ngồi mà ngắm ý :))
Ngồi ngắm suông thì chả chết được đâu kụ ơi=)). Nhưng chắc bác chủ thớt cũng chẳng ngắm suông đâu nhỉ. Giữ gìn sức khỏe bác nhá, mà còn post cho chúng em xếp hàng ngắm gấu bác.