[Funland] Nay ra cảng, thấy hàng "Nhật bãi" về hàng tấp nập quá các cụ

Esse82

Xe tăng
em nghe từ lâu ai đó nói là bên đó nếu khi thuê nhà thì người thuê mới cũng không dùng các đồ gia dụng của chủ trước để lại mà sắm mới luôn.
Ở bển là chuyển nhà nó đi người không đến nơi mới mua lại từ đầu chứ không như mình nên đồ cũ nó nhiều là vậy ấy cụ

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Đồ gia dụng, điện tử, máy móc cơ khí...thì Nhật với Đức cực tốt và bền, nhưng ko thấy đồ bãi của Đức mấy cc nhỉ? Hay do Đức nó ko cho xuất đồ bãi mà đưa vào tái chế nhỉ?
Em nghiện tools nội địa 2 nhãn hiệu: National và Makita :))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Bên nhật giờ có cả đội người Việt thu mua đồng nát rồi đóng gửi về VN nhé ;;)

lovecarhpqn

Xe điện
Chứng tỏ thị trường Nhật bãi ở Việt Nam vẫn tăng trưởng mạnh, em hơi khó hiểu một chút là vì sao bên Nhật họ lại xả đồ cũ, nhất là máy móc phục vụ công nghiệp vẫn dùng ổn nhưng bển xả nhiều đến vậy? Phải chăng bển ấy có chính sách bắt buộc doanh nghiệp phải thay đổi công nghệ chăng?

Thêm nữa, em thấy đồ Nhật mà đã bãi rồi thì nó khá hấp dẫn nước thu nhập thấp. Phải chăng bên ấy họ xả đồ theo dạng phế liệu?
Cảng nào vâyj cụ ơi,
Chứng tỏ thị trường Nhật bãi ở Việt Nam vẫn tăng trưởng mạnh, em hơi khó hiểu một chút là vì sao bên Nhật họ lại xả đồ cũ, nhất là máy móc phục vụ công nghiệp vẫn dùng ổn nhưng bển xả nhiều đến vậy? Phải chăng bển ấy có chính sách bắt buộc doanh nghiệp phải thay đổi công nghệ chăng?

Thêm nữa, em thấy đồ Nhật mà đã bãi rồi thì nó khá hấp dẫn nước thu nhập thấp. Phải chăng bên ấy họ xả đồ theo dạng phế liệu?
Cảng nào vậy cụ ơi, cháu tưởng hàng bãi chỉ qua đường tiểu nghạch hay tạm nhập tái xuất thôi chứ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hàng bãi tiêu dùng tôi không rõ.
Chứ máy móc-thiết bị công nghiệp thì bên Nhật bọn nó có những Cty chuyên thu mua máy móc-thiết bị của các cty Nhật phá sản hoặc thanh lý đổi máy, mà cty phá sản thì như các cụ biết đấy, ở đâu chả có ...hàng năm có bao nhiêu cty ra đời thì có bấy nhiêu cty phá sản, ở VN cũng vậy mà.
Các cty SX Nhật rất nhiều, mỗi năm mỗi cty họ chỉ thanh lý 1 vài máy -thiết bị để đổi cái mới thôi thì cũng thải ra cả 1 đống...
Rồi các cty này họ gom hàng, phân loại rồi bán lại cho các cty Nhật khác có nhu cầu, phần còn lại bán sang các nước TG thứ 3 như VN mình. Không thì Nhật nó xử lý rác cũng chết.
Một ví dụ là Laptop cũ hiệu Dell, Apple....cũng tương tự, hàng nhập từ Mỹ về VN cực nhiều, hàng đó là do các cty Mỹ, cứ 5 năm họ lại thanh lý để mua loạt Laptop mới.
E thấy mấy con Laptop quảng cáo là hàng Mỹ bán ở Trần Đại Nghĩa , cấu hình , đời máy hơn con Laptop Sony Vaio 12 năm tuổi của em mà thực tế sử dụng thì chậm hơn con Vaio của em chắc phải tầm 30% .
Không hiểu bên Mỹ nó sài hao hay do thương gia của mình mất nết cụ nhỉ

Dream 100

Xe trâu
Người OF

Em cứ nghĩ VN đã có chính sách cấm nhập hàng hóa và máy móc thiết bị đã qua sử dụng?

Hooks

Xe tăng
Theo nhà cháu hiểu thì hàng Nhật có 2 loại, đồ cũ và hàng bãi (rác).

- Thị trường đồ cũ ở Nhật rất phát triển, các chuỗi cửa hàng bán đồ 2nd khá lớn, các cửa hàng nho nhỏ chuyên bán đồ cũ cũng nhiều. người Việt cũng hay vào đây săn đồ về dùng. Như vậy, ko phải cứ hết date là họ thải ra bãi rác rồi đem về như mình hiểu từ xưa đến giờ. Những sản phẩm mình ko dùng đến nữa có thể bán lại cho đơn vị chuyên mua bán đồ cũ, nếu món đồ đó còn trên 50%. Dưới 50% mới bị thải ra bãi rác.

- Khi chuyển nhà, những thứ ko thể đem đi thì sẽ phải bỏ ra bãi rác. Lúc này tính hiệu quả chi phí giữa thuê xe để vận chuyển hay trả phí ném ra bãi rác rồi mua đồ cũ gần nơi ở, cái nào rẻ hơn thì làm. Hoặc những căn hộ có người chết, tất cả đồ đạc bị đem ra bãi rác hêt. Bãi rác vẫn có thể có đồ mới, nhưng tỷ lệ ko nhiều.

lodudu

Xe điện
Ô tô thì sao nhỉ? Xe cũ ở VN bán giá cao quá

nguyen09

Xe hơi
Đồ Nhật bãi nhiều đồ về vẫn sử dụng tốt , mới nhưng cũng cũng nhiều đồ hỏng, rác điện tử. vấn đề xử lý rác thải và ảnh hưởng đến môi trường nữa

sắt con

Xe điện
đợt này máy tính bãi về ầm ầm, thấy các chuyên gia quảng cáo bán hàng rôm rả

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
HN có những bãi nào bán đồ Nhật cũ hả các cụ?
VD máy rửa bát

antidau

Xe container
E thấy mấy con Laptop quảng cáo là hàng Mỹ bán ở Trần Đại Nghĩa , cấu hình , đời máy hơn con Laptop Sony Vaio 12 năm tuổi của em mà thực tế sử dụng thì chậm hơn con Vaio của em chắc phải tầm 30% .
Làm gì có.
Laptop cũ bây giờ toàn SSD chắc chắn chạy nhanh hơn con lap 2011 của cụ. Hay cụ dùng Windows 7 rồi so sánh với Lap 2nd Mỹ kia chạy Windows 10 :))
Mấy con laptop build xịn nhất đời 2011 giờ Trần Đại Nghĩa vẫn bán 5 triệu

Chỉnh sửa cuối:

Hanamlut

Xe buýt
Em nghĩ, trong số những cái ta gọi là đồ bãi Nhật, thì không ít là đồ giả. Có thể là hàng TQ, CPC, VN... Ví dụ như dao, xe đạp, đồ sửa chữa (cà lê, mỏ lết, tô vít...)...

TN1805

Xe điện
Đấy là cụ cảm thấy vậy, thực tế máy chậm không hẳn là do cấu hình, mà do phần mềm.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đấy là cụ cảm thấy vậy, thực tế máy chậm không hẳn là do cấu hình, mà do phần mềm.
Cài mỗi cái win cùng từ 1 usb chạy word , vs chrome ... Các ứng dụng thì ít hơn bên Sony Vaio thì làm sao do phần mềm đc chứ cụ .
Trình cntt của e đủ để phân biệt do đâu cụ ạ !
Sau e phải chấp nhận lỗ mấy lít để trả lại cửa hàng .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Làm gì có.
Laptop cũ bây giờ toàn SSD chắc chắn chạy nhanh hơn con lap 2011 của cụ. Hay cụ dùng Windows 7 rồi so sánh với Lap 2nd Mỹ kia chạy Windows 10 :))
Mấy con laptop build xịn nhất đời 2011 giờ Trần Đại Nghĩa vẫn bán 5 triệu
Hồi e mua cả 2 máy đều dùng ổ HDD cụ ạ , win e cài win 10 từ cùng 1 bản

Lacet_ti

Xe container
Đồ gia dụng, điện tử, máy móc cơ khí...thì Nhật với Đức cực tốt và bền, nhưng ko thấy đồ bãi của Đức mấy cc nhỉ? Hay do Đức nó ko cho xuất đồ bãi mà đưa vào tái chế nhỉ?
Làm gì đến tận VN.
Khối đông âu + mấy nước nghèo xung quanh nó hớt hết rồi còn đâu ;)