[VHGT] Nào cùng diệt bọn rải đinh - Ta chơi chiến dịch "Vá xe tàng hình"

bmwl7

Xe tải
Thợ vá xe trên cầu Thanh trì bị 4b đâm phải khi đang vá 2b bị thủng săm

http://www.thanhtra.com.vn/tabid/77/newsid/52169/temidclicked/1068/seo/dam-xe-gay-tai-nan-roi-bo-chay/Default.aspx

Đâm xe gây tai nạn rồi bỏ chạy
Cập nhật lúc: 15:43 24/03/2012

(Thanh tra) - Đang ngồi vá xe cho khách trên cầu Thanh Trì, anh Sơn (25 tuổi, ở xã Đa Tốn, Gia Lâm) bất ngờ bị chiếc xe ô tô 4 chỗ ngồi mất lái đâm vào làm bị thương nặng phải đi cấp cứu.

Sự việc xảy ra vào lúc 19 giờ 30 phút tối ngày 23/3/2012 trên cầu Thanh Trì thuộc địa bàn phường Cự Khôi, quận Long Biên.

Anh Đinh Văn Hiệp (25 tuổi) cùng người bạn gái bàng hoàng kể lại: Anh chở bạn đi từ Khoái Châu, Hưng Yên lên Hà Nội. Khi xe vừa lên gần đến giữa cầu Thanh Trì thì bị thủng xăm. Trong lúc đang loay hoay dắt xe tìm kiếm người giúp thì gặp được anh Sơn là thợ vá xe, anh đã cho xe vào sát lan can cầu để anh Sơn vá xăm cho xe mình.

Vừa làm được một lúc thì bất ngờ có chiếc xe ô tô 4 chỗ ngồi bất ngờ mất lái đâm thẳng vào chỗ anh Sơn đang ngồi và hất tung cả người cùng chiếc xe lên, làm đổ một đoạn dài lan can cầu. Người lái xe ô tô đã không cho xe dừng lại mà tiếp tục nổ máy chạy trốn khỏi hiện trường.

Hậu quả làm anh Sơn bị thương nặng và phải đưa đi cấp cứu, anh Hiệp bị thương ở chân phải, còn chiếc xe máy thì bị hư hỏng nặng. Trong lúc hoảng loạn anh Hiệp vẫn kịp ghi nhớ, đó là chiếc xe 4 chỗ ngồi màu trắng mang biển kiểm soát 29L - 8800.

Vụ việc đã được lực lượng Công an quận Long Biên lập biên bản xử lý và truy tìm chiếc xe gây tai nạn rồi bỏ trốn.
Nam Dũng

Chỉnh sửa cuối:

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm vừa rồi em có đi qua cầu VT thì các số đt vá xe trên cầu vẫn bị xóa như trước , để ý dưới lòng đường thì bình thường ( chưa nhìn thấy đinh ) .

Khu vực đường Ngô Gia Tự đoạn gần cầu vượt cho người đi bộ vào tối khoảng 9h30 - 10h30 2 tuần trước thấy có xe bị thủng lốp đang vá ngay sát vỉa batoa , từ hôm đó đến nay không thấy xe bị thủng lốp , ban ngày đi em có để ý thì không có đinh

Mấy hôm vừa rồi em có đi qua cầu VT thì các số đt vá xe trên cầu vẫn bị xóa như trước , để ý dưới lòng đường thì bình thường ( chưa nhìn thấy đinh ) .

Khu vực đường Ngô Gia Tự đoạn gần cầu vượt cho người đi bộ vào tối khoảng 9h30 - 10h30 2 tuần trước thấy có xe bị thủng lốp đang vá ngay sát vỉa batoa , từ hôm đó đến nay không thấy xe bị thủng lốp , ban ngày đi em có để ý thì không có đinh
Cụ hôm nào ban ngày rỗi đi vào tuyến đường em trinh sát, cái ngõ chợ Diêm Gỗ thông sang KĐT Việt Hưng ấy. Em đảm bảo với cụ là đường đấy mật độ rải hơi bị nhiều. Mà hôm nào cụ chủ định đi thì phải báo trước cho em để em còn nghỉ nhặt nhé, không em nhặt hết thì cụ lại bảo em nói phét!

bmwl7

Xe tải
Cầu Vĩnh tuy xem ra cũng yên ổn rồi, các cụ nhỉ!

Chỉ còn cầu Thanh trì đoạn gần ra đường 5 có các dẫy 098...34/54 như thông báo của cụ khanhanh trên đây thôi. Em thì không có việc để đi qua đoạn này nên không thể lấy được số. Mong là cụ nào tình cờ qua đây sẽ lấy số giúp chúng ta.

Chỉnh sửa cuối:

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hôm nào ban ngày rỗi đi vào tuyến đường em trinh sát, cái ngõ chợ Diêm Gỗ thông sang KĐT Việt Hưng ấy. Em đảm bảo với cụ là đường đấy mật độ rải hơi bị nhiều. Mà hôm nào cụ chủ định đi thì phải báo trước cho em để em còn nghỉ nhặt nhé, không em nhặt hết thì cụ lại bảo em nói phét!
Cái đường cụ nói thì không lo đâu cụ , vì nếu cụ đi vào buổi chiều tầm 6h thì tắc đường :D , đường duy nhất của dân KDT VH đi chợ , đường đấy cụ để em không phải lo , nếu có dải đinh thật thì em nói chuyện với mấy lão nhà mặt đường đấy là ra ngay , em quen lão sửa xe máy nếu đi từ KDT VH vào thì nhà lão ngay đầu tiên bên tay trái :D và 1 lão cắt tóc + nhà bán bún ngan đêm ( bán đến 3h là đóng cửa ) + lão rửa xe máy gần trường trung học

Khu Diêm Gỗ - Cầu Phà thì em biết từ cách đây hơn 10 năm rồi , trước đây bạn em cưa 1 cô bé ở đấy :)) , bây giờ em về ở gần đấy được hơn 3 năm rồi nên em biết khu vực đấy rõ lắm

tomato31785

Xe hơi
người người tự vá nhà nhà tự vá, hihhii

tratida

Xe container
bỏ bu, dạo này lốp xe em đi cứ thấy lắc với cục, hay là dính cái gì rồi, hôm
trước sờ mãi ko thấy gì.
Có chiêu gì bắt quả tang và làm mạnh tay hơn ko các cụ nhỉ?

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
Nhà cháu cũng mới bị dính 1 quả dinh lút cán bánh sau đoạn đường dẫn lên cầu thanh trì gần Linh Đàm, may mà bon bon với tốc độ vừa phải nên không sao cả. Hậu quả chỉ là thay cái săm khác thôi :((

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ nào phát hiện ra số điện thoại mới của đinh tặc post lên nhé để ae chiến!

apple.hn.vn

Xe hơi
Cầu Vĩnh tuy xem ra cũng yên ổn rồi, các cụ nhỉ!
Khoản 7:15 sáng nay em gặp một cụ 2b dắt xe ngược về phía long biên, một cụ PKL đang tự vá giữa cầu, một cụ 2 bánh dắt xe xuôi về vĩnh tuy, và một cụ nữa đang vá lốp ở chỗ dốc xuống Nguyễ khoái ạ. Trên đường có nhình thấy 1 cái đinh to vật giữa làn xe 4b, e tránh nhưng k biết có tránh đc k, lúc về phải kiểm tra lại? Em lái nên k chụp ảnh được ạ.

bmwl7

Xe tải
Khoản 7:15 sáng nay em gặp một cụ 2b dắt xe ngược về phía long biên, một cụ PKL đang tự vá giữa cầu, một cụ 2 bánh dắt xe xuôi về vĩnh tuy, và một cụ nữa đang vá lốp ở chỗ dốc xuống Nguyễ khoái ạ. Trên đường có nhình thấy 1 cái đinh to vật giữa làn xe 4b, e tránh nhưng k biết có tránh đc k, lúc về phải kiểm tra lại? Em lái nên k chụp ảnh được ạ.
Hôm nào em có thời gian đi 2B lên 2 cái cầu này, bật ghi âm điện thoại, đi chậm để đọc dần từng số vậy ạ. Dừng xe trên cầu cũng không tiện lắm, trừ phi để kiểm tra săm lốp. Em cũng buồn vì tình trạng kiếm tiền bằng gây nguy hiểm cho người khác.

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm nào em có thời gian đi 2B lên 2 cái cầu này, bật ghi âm điện thoại, đi chậm để đọc dần từng số vậy ạ. Dừng xe trên cầu cũng không tiện lắm, trừ phi để kiểm tra săm lốp. Em cũng buồn vì tình trạng kiếm tiền bằng gây nguy hiểm cho người khác.
Cầu này cấm xe 2B cụ ạ!

khanhanh

Xe hơi
chào các Kụ chúc các Kụ buổi sáng vui vẻ \m/ sáng nay em đi làm qua cầu thanh trì 7h30 thấy 1 bác 5 tấn loay hoay thay lốp chắc chắn là dính đinh . :( . và cách đó 200-300m thì ko hiểu sao có 1 xe 16 chỗ đâm bay giải phân cách nằm chờ cứu hộ :-o sợ quá các Kụ [-O< ko biết là do ngủ gật hay là cán phải đinh nổ lốp hay lí do nào khác... :-< và em xem trang 1 thì có Kụ pos số 09 tám 7813654 số này trải dài từ đầu cầu đến chân cầu các Kụ nhé $-) và em lấy thêm đc 2 số cũng ko kém là 016339830 ba 8 và 098 ba 469987 trải dài hết cầu ạ :( khổ thân các bác tài xe tải ngày nào e cũng thấy 1 2 bác loay hoay thay lốp nắng mưa :( /:)

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
chào các Kụ chúc các Kụ buổi sáng vui vẻ \m/ sáng nay em đi làm qua cầu thanh trì 7h30 thấy 1 bác 5 tấn loay hoay thay lốp chắc chắn là dính đinh . :( . và cách đó 200-300m thì ko hiểu sao có 1 xe 16 chỗ đâm bay giải phân cách nằm chờ cứu hộ :-o sợ quá các Kụ [-O< ko biết là do ngủ gật hay là cán phải đinh nổ lốp hay lí do nào khác... :-< và em xem trang 1 thì có Kụ pos số 09 tám 7813654 số này trải dài từ đầu cầu đến chân cầu các Kụ nhé $-) và em lấy thêm đc 2 số cũng ko kém là 016339830 ba 8 và 098 ba 469987 trải dài hết cầu ạ :( khổ thân các bác tài xe tải ngày nào e cũng thấy 1 2 bác loay hoay thay lốp nắng mưa :( /:)
Cảm ơn cụ đã đưa số chúng nó lên đây , để bọn em chiến

Nào mời mấy cụ chiến binh diệt đinh tặc vào cuộc chiến mới nào :D

quang74

Xe buýt
Cháu xin hiến 1 kế này và đây là cái điều như 1 số cụ nói là bạo lực cách mạng nhưng không biết có thực hiện được không. Đó là xóa tất cả số điện thoại của chúng nó ghi ở trên cầu. Chúng nó tức và sẽ có ẩu đả và cơ quan chức năng có thể can thiệp.

airport

Xe tải
Đấy có phải là kế "ném xương cho chó cắn nhau không cụ"?

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Cháu xin hiến 1 kế này và đây là cái điều như 1 số cụ nói là bạo lực cách mạng nhưng không biết có thực hiện được không. Đó là xóa tất cả số điện thoại của chúng nó ghi ở trên cầu. Chúng nó tức và sẽ có ẩu đả và cơ quan chức năng có thể can thiệp.
Nếu chúng ta xóa rồi chúng nó vẽ lại , cứ như thế chúng ta mất thời gian nhiều hơn mà bọn đấy nó ở gần bọn nó rễ rình để phát hiện ra ai xóa ( nếu phát hiện được ) lúc đó căng thẳng xẩy ra , nguy hiểm cao

Các cụ vào cho ý kiến để sớm tác chiến theo cách bóng bàn :)

hoangcuongxq

Xe đạp
Chắc chỉ có VN mình là có đinh tặc. Buồn!

bmwl7

Xe tải
Chắc chỉ có VN mình là có đinh tặc. Buồn!

Ở Indo cũng thế cụ ạ.

http://giaothongvantai.com.vn/quoc-te/ho-so-tu-lieu/201202/indonesia-dinh-tac-kiem-hon-40-uSdngay-34250/

http://tuoitre.vn/The-gioi/475120/Indonesia-tuyen-chien-voi-dinh-tac.html

Indonesia: Đinh tặc kiếm hơn 40 USD/ngày

Cập nhật, 16:10, Thứ Tư, 22/02/2012 (GMT+7)

Con đường làm giàu nhanh chóng đối với nhiều thợ sửa xe chính là thả đinh ra đường để họ có cơ hội “chặt chém”.

Đi rải đinh kiếm hơn 40 USD/ngày

Anh Talib, 30 tuổi, một nạn nhân của “đinh tặc” phàn nàn: “Tôi cảm thấy chán nản. Tôi không thể cứ mãi tốn tiền vì những chiếc lốp mới. Nếu tôi bắt được kẻ nào làm việc này, tôi sẽ bắt hắn nằm lên những chiếc đinh và vật nhọn đó. Tôi muốn cho chúng một bài học nhớ đời”.

Những chiếc đinh này được thu giữ trên các con đường ở Jakarta trong những giờ cao điểm bằng một thiết bị nam châm tự chế của các tình nguyện viên - Ảnh: AFP

Nhiều năm qua, mánh khóe các đinh tặc thường dùng là giấu đinh và các vật nhọn trong những chiếc túi nilông rồi rải trên các tuyến đường thường có đông xe qua lại vào giờ cao điểm. Và mỗi khi gặp nạn, những người lái xe buộc phải đưa xe tới tiệm sửa, nơi sẵn sàng “chém giá” gấp đôi một chiếc lốp, ông Rikwanto - phát ngôn viên cảnh sát Jakarta cho biết.

Và mỗi khi gặp nạn, những người lái xe buộc phải đưa xe tới tiệm sửa xe ven đường. Tại đây các thợ sửa xe thường nói rằng cần phải thay vỏ mới và sẵn sàng “chém giá” gấp đôi một chiếc lốp.

Nhờ rải đinh kết hợp sửa xe, những thợ s có thể kiếm được khoảng từ 200.000 rupiah tới 400.000 rupiah (khoảng 40 USD/ngày). Đây thực sự là một công việc kinh doanh phát tài khi gần nửa số người ở quốc gia có 240 triệu dân này đang có mức sống chưa tới 2 USD/ngày.

Tháng trước, cảnh sát đã bắt giữ tám kẻ tình nghi, những người có thể bị phạt năm năm tù giam vì tội phá hoại tài sản của người khác. Ông Rikwanto cho biết thêm: “Chúng tôi vẫn đang truy lùng những kẻ phá hoại đó. Ngày nào, chúng tôi cũng nhận được đơn khiếu nại từ những người lái xe song để bắt những tên rải đinh không phải điều đơn giản. Mỗi khi nhận thấy cảnh sát tiến hành đợt truy quét, chúng tôi ngừng hoạt động một thời gian”.

Nhận thức xã hội và sự kiên trì

Trước tình trạng đinh tặc ngày càng lộng hành, cảnh sát giao thông Jakarta đã thành lập một đội đặc biệt chuyên hút đinh trên các tuyến đường lớn của thành phố từ 5g30-10g mỗi ngày, đồng thời tăng cường các xe hút đinh tự chế bao gồm hai chiếc xe bán tải và hai chiếc xe sân golf có gắn nam châm.

Hai mẹ con cô Wiratemi, một nhân viên ngân hàng, đang ngồi đợi thợ sửa chiếc xe cán phải đinh - Ảnh: AFP

Người dân cũng thường xuyên được cảnh báo về những tuyến đường nóng thường bị rải đinh như Jalans Cawang, Daan Mogot, Hayam Wuruk, Sultan Agung, Casablanca, Sudirman, Gatot Subroto…

Ngoài ra, các câu lạc bộ xe máy cũng nhận được đề nghị hỗ trợ trong việc chống đinh tặc. Chỉ cần mỗi chiếc xe gắn thêm một chiếc nam châm cộng thêm nhận thức xã hội và sự kiên trì, chắc chắn chúng ta sẽ nhanh chóng dẹp bỏ được nạn rải đinh, Sudarmanto, đội trưởng đội cảnh sát giao thông Jakarta nói.

Vì một cộng đồng không rải đinh

Bên cạnh những cố gắng của lực lượng cảnh sát, những tình nguyện viên tới từ phong trào “Vì một cộng đồng không có rải đinh ngoài đường” vẫn hàng ngày cố gắng thu lượm những mẩu đinh và vật nhọn trên đường.

“Rất nhiều đinh ở đây. Hãy cẩn thận đừng để xe bạn cán lên chúng” - một tình nguyện viên của đội hút đinh nói lớn để cảnh báo những người đang di chuyển qua khu phố Cideng, phía tây Jakarta.

Với dụng cụ là các cục nam châm to và đôi mắt tinh tường, những tình nguyên viên len lỏi giữa các dòng xe, bất chấp nguy hiểm, để thu lượm. Kể từ khi bắt đầu chương trình, những người tình nguyện đã thu được 450 kg vật nhọn.

Hằng ngày, các tình nguyện viên lại kéo theo thiết bị nam châm tự chế đi khắp các con đường ở Jakarta để hút đinh và những vật sắc nhọn gây nguy hiểm trên đường - Ảnh: AFP

Bà Siswanto, người sáng lập phong trào, chia sẻ: “Chúng tôi làm không phải vì tiền hay danh tiếng. Chúng tôi chỉ muốn sự an toàn cho những người lái xe. Chúng tôi cũng không muốn họ bị muộn làm vì bị thủng lốp. Chúng tôi muốn những đứa trẻ đến trường đúng giờ. Chúng tôi không muốn những người nghèo phải tiếp tục bỏ tiền ra thay săm lốp mới”./.

Công việc của Siswanto cũng như đội hút đinh thường bắt đầu lúc 4g30.

Ngoài nguy cơ gặp tai nạn trên đường, các tình nguyện viên còn phải đối mặt với mối nguy hiểm khác. “Có những người đã ném đá vào chúng tôi và thậm chí còn nhiều lần hăm dọa chúng tôi rằng nếu còn hút đinh nữa thì sẽ giết chết chúng tôi” - Agus Yudi Murjito, 41 tuổi, một tình nguyện viên của đội hút đinh, cho biết.

“Nhưng tôi đang làm điều này để giúp mọi người. Vì vậy tôi tin rằng chúng tôi sẽ được Chúa bảo vệ. Tôi sẽ ở đây, dù là mưa hay nắng” - Agus nói.

Cuối năm 2011, cảnh sát đã bắt được tám nghi phạm rải đinh. Họ có thể phải đối mặt với án phạt 5 năm tù giam về tội phá hoại tài sản.
Ngọc Tiến (Theo Jakarta Globe, AFP, )
.

Chỉnh sửa cuối:

bmwl7

Xe tải
Cám ơn cụ đã lấy số!