[Funland] Năng lượng gốc

dangl

Xe máy

Xe vài bánh

Xe điện
Chào các cụ, các mợ.
Tôi thường vào diễn đàn đọc tin nhưng hôm nay tôi mới đăng ký làm thành viên để tham gia thớt này, vì tôi cho rằng tôi có gì đó có thể giúp các cụ xác định rõ bản chất vấn đề hơn ạ, và đây là những dòng đầu tiên của tôi trong diễn đàn.

1. Về năng lượng tâm linh: các cụ vào trang amazon và tìm kiếm với từ khóa: "chakra", "subtle energy" sẽ hiện ra hàng trăm đầu sách mà tác giả là những nhà khoa học, tiến sĩ, bác sĩ, nhà nghiên cứu,... Có thể thấy đây là một đối tượng được quan tâm nghiên cứu nghiêm túc và các tác giả chắc không phải loại ất ơ về khoa học.

2. Khoa học nhìn nhận vũ trụ dưới dạng vật chất, có kết cấu nguyên tử và các hạt (electon, proton,...) nhưng có nhánh khác định nghĩa vũ trụ và mọi thứ trong nó là năng lượng. Vì sao? Vì để các hạt di chuyển được quanh hạt nhân thì phải có nguồn năng lượng vừa tác động vừa kiểm soát chúng. Hãy tưởng tượng mặt trời là hạt nhân và các hành tinh quanh quanh nó là các hạt, khoảng trống không gian mênh mông giữa chúng là gì?

3. Ở đâu có năng lượng thì ở đó có sóng; sóng thì rung động và mang thông tin; rung động thì có tần số. Nhà phát minh Nikola Tesla đã nói "Nếu bạn muốn tìm ra những bí mật của vũ trụ, hãy suy ngẫm trong khuôn khổ năng lượng, tần số và rung động." Nên có thể nói: Tất cả mọi thứ là năng lượng; tất cả mọi thứ là rung động, tất cả mọi thứ là tần số, tất cả mọi thứ là thông tin. Đều đúng!

4. Khi cơ thể ở "trạng thái sống", nguồn năng lượng duy trì sự sống và sinh ra công giúp cơ thể chuyển động, nói năng, suy nghĩ, nhận biết,... Vậy khi cơ thể chết cái nguồn năng lượng ấy nó đi đâu? Các cụ biết Định luật bảo toàn và chuyển hóa năng lượng rồi. Chắc chắn nó không thể biến mất!

5. Các cụ đòi chứng minh, chứng cứ? Các cụ hãy tưởng tượng mình đang ngồi trước tô phở nghi ngút khói quyện với mùi thơm nước xương hầm, những miếng thịt bò tái đỏ hồng xếp từng lớp, bên trên rải hành ngò xanh thơm,...Hình ảnh sống động vô cùng, thậm chí có thể làm cho chảy nước miếng và cảm nhận được cả mùi vị nữa. Các cụ nói với người khác về hình ảnh đó đang trong đầu các cụ nhưng họ không tin vì không nhìn thấy, và cũng không có thiết bị, công cụ nào chụp chiếu, trích xuất để cho người khác thấy cả. Chỉ có bản thân các cụ biết mình thật sự đang có nó.

6. Vấn đề tâm linh hoàn toàn chủ quan, xác định có-không, đúng-sai chủ yếu bằng niềm tin, kết quả là vô hạn định và có thể không ai giống ai. Tin có thì có, không tin thì không có và cũng chẳng bị trừng phạt gì.

7. Lừa gạt, bịp bợp có ở khắp nơi, mọi lĩnh vực, kể cả tôn giáo và chính trị. Bọn lưu manh nhân danh cái tốt đẹp, diễn giải các tín điều, học thuyết phục vụ mưu đồ, quyền lực, lợi ích riêng cho bản thân và bè phái thì thời nào cũng có.

8. Gán cho năng lượng tâm linh sự huyền bí, thánh thần, ma quỷ, siêu sức mạnh,...là kẻ không hiểu biết gì về nó. Kẻ nào hướng dẫn ứng dụng năng lượng tâm linh với các yếu tố thần thánh thì chắc chắn là kẻ bịp bợp.
Mục 8 của cụ mang nặng tính quy chụp, lại không hề có sự liên quan đến 7 mục trên, không thể dùng nó để thuyết phục được ai!

Nuisu

Xe hơi
Khi gặp vấn đề khoa học, cần chứng minh, bằng chứng thì lái sang niềm tin, tâm linh.

Khi cần củng cố niềm tin, thể hiện khách quan, ko phải tôn giáo, thì lái sang vấn đề khoa học cao siêu, chưa được/chưa thể kiểm chứng.

Nhiều vấn đề vật lí mới chỉ là giả thuyết, chưa thể chứng minh là đúng, cũng như phản bác là sai, được dùng theo logic "ko chứng minh được là sai thì cách giải thích của ông Phúc là đúng".

Giả thuyết vật lý có thể đúng có thể sai. Cứ cho là sau nó được chứng minh là đúng thì chẳng có gì đảm bảo cách hiểu của ông Phúc là đúng. Cứ cho cách hiểu là đúng, thì cũng chẳng có gì đảm bảo ông Phúc có năng lực kiểm soát, ứng dụng nó.

Nhưng ông Phúc gộp 3 bước thành 1. Ko chứng minh được sai thì phải công nhận nó đúng. Mà đã đúng thì cả 3 bước trên cùng phải đúng.
😄😄

Nuisu

Xe hơi
Mục 8 của cụ mang nặng tính quy chụp, lại không hề có sự liên quan đến 7 mục trên, không thể dùng nó để thuyết phục được ai!
Mục 8 của bác ấy + siêu nhiên thần thánh là sản phẩm ảo tưởng của con người em nói trên đó

dangl

Xe máy
Khi gặp vấn đề khoa học, cần chứng minh, bằng chứng thì lái sang niềm tin, tâm linh.

Khi cần củng cố niềm tin, thể hiện khách quan, ko phải tôn giáo, thì lái sang vấn đề khoa học cao siêu, chưa được/chưa thể kiểm chứng.

Nhiều vấn đề vật lí mới chỉ là giả thuyết, chưa thể chứng minh là đúng, cũng như phản bác là sai, được dùng theo logic "ko chứng minh được là sai thì cách giải thích của ông Phúc là đúng".

Giả thuyết vật lý có thể đúng có thể sai. Cứ cho là sau nó được chứng minh là đúng thì chẳng có gì đảm bảo cách hiểu của ông Phúc là đúng. Cứ cho cách hiểu là đúng, thì cũng chẳng có gì đảm bảo ông Phúc có năng lực kiểm soát, ứng dụng nó.

Nhưng ông Phúc gộp 3 bước thành 1. Ko chứng minh được sai thì phải công nhận nó đúng. Mà đã đúng thì cả 3 bước trên cùng phải đúng.
Ông cụ này là người nlg cắm vào đây , có mấy điều nhắn cụ :

- Không bàn tâm tinh tâm thần gì hết , cụ chứng minh ai đã chững khỏi bệnh bằng nlg , em nói là bằng nlg chứ người ta vẫn đi viện , uống thuốc , xạ trị và tập thêm nlg thì miễn bàn nhé
- Ai đã được chữa covid chỉ bằng nlg
- Ai không tiem vaccine , kg dùng 5K mà kg nhiễm covid
- Năng lượng trong vũ trụ , không khí đúng là có , như xung quanh ta có rất nhiều năng lượng như sóng radio , sóng âm , ánh sáng , bức xạ , sóng điện từ mặt trời tất cả đều đo đếm được . Vậy cái sóng năng lượng của nlg là sóng gì , đo bằng cách nào
- Tâm linh khác mê tín . Người ta nói là có ma , vậy ma ở đâu , ai thấy chưa . Nếu chưa thấy mà nói có thì còn thua " Thầy bói xem voi "

Nuisu

Xe hơi
Bản thân chú F và đệ tử ruột còn đi chữa gáy cổ bởi bác sĩ đông y giỏi nổi tiếng ở 57 Láng Hạ đấy nhé

nlcb

Xe đạp
Tôi không biết cụ hiểu ý tôi thế nào mà lại nói vậy. Tôi muốn nói là: Năng lượng tâm linh không có gì là huyền bí, siêu nhiên hoặc thần thánh gì cả! Nó cũng chỉ là một dạng thông tin rung động thôi. Tôi lên án những kẻ lợi dụng năng lượng tâm linh để lừa bịp những người không đủ hiểu biết để trục lợi.

Về nguyên lý chữa bệnh của năng lượng tâm linh, nếu các cụ quan tâm muốn tìm hiểu, tôi có thể trình bày trên cơ sở lý luận kiểu khoa học.

Xe vài bánh

Xe điện
Tôi không biết cụ hiểu ý tôi thế nào mà lại nói vậy. Tôi muốn nói là: Năng lượng tâm linh không có gì là huyền bí, siêu nhiên hoặc thần thánh gì cả! Nó cũng chỉ là một dạng thông tin rung động thôi. Tôi lên án những kẻ lợi dụng năng lượng tâm linh để lừa bịp những người không đủ hiểu biết để trục lợi.

Về nguyên lý chữa bệnh của năng lượng tâm linh, nếu các cụ quan tâm muốn tìm hiểu, tôi có thể trình bày trên cơ sở lý luận kiểu khoa học.
Vâng, mời cụ trình bày. Trên cơ sở lý luận khoa học chứ không phải "kiểu khoa học" cụ nhé! Còn "kiểu khoa học" thì thôi, mời cụ dừng.

nlcb

Xe đạp
Ông cụ này là người nlg cắm vào đây , có mấy điều nhắn cụ :

- Không bàn tâm tinh tâm thần gì hết , cụ chứng minh ai đã chững khỏi bệnh bằng nlg , em nói là bằng nlg chứ người ta vẫn đi viện , uống thuốc , xạ trị và tập thêm nlg thì miễn bàn nhé
- Ai đã được chữa covid chỉ bằng nlg
- Ai không tiem vaccine , kg dùng 5K mà kg nhiễm covid
- Năng lượng trong vũ trụ , không khí đúng là có , như xung quanh ta có rất nhiều năng lượng như sóng radio , sóng âm , ánh sáng , bức xạ , sóng điện từ mặt trời tất cả đều đo đếm được . Vậy cái sóng năng lượng của nlg là sóng gì , đo bằng cách nào
- Tâm linh khác mê tín . Người ta nói là có ma , vậy ma ở đâu , ai thấy chưa . Nếu chưa thấy mà nói có thì còn thua " Thầy bói xem voi "
- Hiện tượng "ma" hoàn toàn giải thích được trên cơ sở lý luận về năng lượng.
- Cũng về "ma" nhưng xem cái clip "bắt ma" của một vị tu sĩ ở một ngôi chùa nào đó, với dụng cụ gắn đèn xanh đỏ nhấp nháy, ... mới thấy nó mắc cười với cái sự u mê của dân mình.

Nuisu

Xe hơi
Cụ có công nhận thông tin cụ đưa kiểu này là 1 chiều và thiếu kiểm chứng không!?
Vâng chính cụ nói nhà cháu đưa thông tin kiểu này chỉ là 1 chiều và thiếu kiểm chứng. Cháu đồng ý
Nhưng nhà cháu cũng chỉ học theo chú F và đồng bọn thôi ấy ạ. Nhà cháu chỉ đưa ra 1 hình ảnh thôi.
Chứ chú ấy đưa ra cả đống thông tin và hình ảnh cũng 1 chiều và thiếu kiểm chứng và khó kiểm chứng hơn cái thông tin của nhà cháu lắm ạ.
Cháu chỉ cần đưa thông tin của vị bác sĩ đã từng khám chữa cho chú P và Q là biết liền (trong hồ sơ khám tại phòng khám có lưu thông tin hết)

Nhưng ai kiểm chứng cho chú P là thư viện tâm linh ở đâu? Ông Nlg là ông nào? Nlg có thể hỗ trợ chữa lành cho tất cả các loại bệnh, rồi công thức tăng chiều cao, trẻ hóa trở về thanh xuân, hóa giải covid... kiểm chứng ở đâu? Bởi ai? Cơ quan nào? .. vân vân và mây mây ạ

Xe vài bánh

Xe điện
Vâng chính cụ nói nhà cháu đưa thông tin kiểu này chỉ là 1 chiều và thiếu kiểm chứng. Cháu đồng ý
Nhưng nhà cháu cũng chỉ học theo chú F và đồng bọn thôi ấy ạ. Nhà cháu chỉ đưa ra 1 hình ảnh thôi.
Chứ chú ấy đưa ra cả đống thông tin và hình ảnh cũng 1 chiều và thiếu kiểm chứng và khó kiểm chứng hơn cái thông tin của nhà cháu lắm ạ.
Cháu chỉ cần đưa thông tin của vị bác sĩ đã từng khám chữa cho chú P và Q là biết liền (trong hồ sơ khám tại phòng khám có lưu thông tin hết)

Nhưng ai kiểm chứng cho chú P là thư viện tâm linh ở đâu? Ông Nlg là ông nào? Nlg có thể hỗ trợ chữa lành cho tất cả các loại bệnh, rồi công thức tăng chiều cao, trẻ hóa trở về thanh xuân, hóa giải covid... kiểm chứng ở đâu? Bởi ai? Cơ quan nào? .. vân vân và mây mây ạ
Cụ định cùn như họ thì làm sao thuyết phục được người thân tin tưởng ở cụ và nghe theo cụ!

Nuisu

Xe hơi
- Hiện tượng "ma" hoàn toàn giải thích được trên cơ sở lý luận về năng lượng.
- Cũng về "ma" nhưng xem cái clip "bắt ma" của một vị tu sĩ ở một ngôi chùa nào đó, với dụng cụ gắn đèn xanh đỏ nhấp nháy, ... mới thấy nó mắc cười với cái sự u mê của dân mình.
Đúng cụ ạ. Tất cả là do con người tự chiêu cảm ảo tưởng ra. Con người sinh ra mang nghiệp tưởng. Bị chi phối, sống trong tưởng tượng uẩn chi phối, linh cảm, chi phối ... Một người sổ mũi cả thế giới cảm lạnh theo. Một người ngáp người xung quanh buồn ngủ theo. Một chiếc lá reo trong đêm
mấy người rợn tóc gáy, chiếc dây thừng vắt vẻo trên cành cây đêm vắng làm bao người giật mình sợ hãi. Một tiếng sét đánh, cả làng giật mình, "thần hồn nát thần tính" ... con người luôn sống trong chiêu cảm sợ hãi yếu hèn và bạc nhược không sợ cái này thì cũng sợ cái khác. Chính suy nghĩ lo âu sợ hãi, tưởng tượng của của não bộ là năng lượng tạo ra những cái mà tự cho là thần bí.

Nuisu

Xe hơi
Cụ định cùn như họ thì làm sao thuyết phục được người thân tin tưởng ở cụ và nghe theo cụ!
Nhà cháu chỉ phản biện lại với cụ chút thôi. Còn tùy mỗi gia đình mỗi hoàn cảnh có một cách giải quyết khác nhau cụ ạ.

Đã có báo đài, CQCN vào cuộc làm việc có nhân chứng, vật chứng cụ thể, xác minh rõ ràng đưa bọn sai, xấu ác ra ánh sáng rồi. Chúng ta ở đây chỉ để chia sẻ và đưa ra các dẫn chứng lập luận để cho thấy cái này là chánh - tà, thiện - ác để mọi người cẩn thận đề phòng thôi.

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Môn đồ NLG là nhà giáo mà lại phát biểu như này. So sánh Bác với chú Phúc thì hiểu độ mê muội như nào.
những nhà giáo này nên được loại bỏ khỏi ngành giáo dục, tránh làm hỏng các thế hệ tương lai

dangl

Xe máy
Môn đồ NLG là nhà giáo mà lại phát biểu như này. So sánh Bác với chú Phúc thì hiểu độ mê muội như nào.
những nhà giáo này nên được loại bỏ khỏi ngành giáo dục, tránh làm hỏng các thế hệ tương lai

View attachment 6509873 View attachment 6509874
Bị tẩy não rồi cụ ạ , giờ xem F là Đấng thượng đế , là Chúa Trời rồi , mấy loại người này hết thuốc chữa rồi.

nlcb

Xe đạp

Vâng, mời cụ trình bày. Trên cơ sở lý luận khoa học chứ không phải "kiểu khoa học" cụ nhé! Còn "kiểu khoa học" thì thôi, mời cụ dừng.
Tôi yêu quý, ngưỡng mộ khoa học và trân trọng những phát triển, thành tựu khoa học có được trong suốt chiều dài lịch sử văn minh nhân loại. Tuy nhiên, vũ trụ chẳng liên quan gì đến khoa học, có khoa học hay không, khoa học phát triển đến mức nào đi nữa thì vũ trụ vẫn là chính nó, hoạt động với các định luật, quy luật của chính nó (mà một số trong đó khoa học đã biết) như từ khai thiên lập địa đến giờ và sẽ mãi như vậy.

Trở lại chủ đề ứng dụng năng lượng để tự chữa bệnh, tôi có nghiên cứu qua một số sách vở, thực hành nghiêm túc qua một thời gian đủ lâu, có đủ trải nghiệm để có thể nói về nó. Trong số sách tôi sưu tầm được, tôi đặc biệt xem trọng nội dung kiến thức, nền tảng lý luận của 3 cuốn sách sau:
Sach chua benh.jpg

Những gì tôi nói ra ở đây về lý luận thì đều từ sách mà ra. Còn có "khoa học" hay không tôi không dám đánh giá vì tôi không phải nhà khoa học.

Tôi sẽ trình bày ngắn gọn cơ sở lý luận về việc ứng dụng năng lượng tâm linh để tự chữa bệnh trong phần tiếp theo.

Anita Emi

Xe điện
Cụ chứng minh với em thì chứng minh làm gì cho mất thời gian, vì em đâu có tin. Nhưng cách chứng minh của cụ đã áp dụng để cảnh tỉnh thành công cho trường hợp nào chưa hay chỉ là lý thuyết? :D
Có những điều không thể chứng minh nó tồn tại ngược lại cũng không thể chứng minh nó không tồn tại, khi người ta đã u mê và tin là nó tồn tại! Ví dụ bảo tuyền năng lượng chẳng hạn, truyền cho em hay cho cụ thì truyền cả ngày cũng chỉ có gây buồn ngủ, nhưng những người tin tưởng thì khi nhận được năng lượng người ta cảm thấy có luồn gì đó chạy trong cơ thể, rồi cảm thấy khác hẳn. Thế rồi năng lượng cũng phải phù hợp người này người kia chứ không phải truyền vào ai cũng cảm nhận được. Cụ thử chứng minh là không có đi!
Vì cụ đang "đóng vai" phản biện em, nên em thử lập luận cho cụ xem với những luận điểm cụ đưa ra và cho rằng "không nói lại được".

Cụ ví dụ về khái niệm "cải thiện" thì em vừa phản biện cho cụ rồi nhé.

Còn tiếp tục cụ đưa ra khái niệm truyền năng lượng, thì em nói với cụ thế này: Khi phá một ngôi nhà, không ai đi phá từng viên gạch cả. Không cần thiết phải đi tranh cãi đủ thứ vụn vặt trong những điều nhóm NLG họ tin và thuyết giảng.

Điểm yếu lớn nhất của họ, là không có kết quả nghiên cứu, không bằng chứng, không có căn cứ, không được thừa nhận ở đâu cả. Chỉ toàn nói mồm, tuyên bố xuông, thế là ngụy khoa học, là bịa đặt.

Chỉ cần tập trung vào điều đó là đủ.

• Vodka
Reactions: MUL

Xe vài bánh

Xe điện
Tôi yêu quý, ngưỡng mộ khoa học và trân trọng những phát triển, thành tựu khoa học có được trong suốt chiều dài lịch sử văn minh nhân loại. Tuy nhiên, vũ trụ chẳng liên quan gì đến khoa học, có khoa học hay không, khoa học phát triển đến mức nào đi nữa thì vũ trụ vẫn là chính nó, hoạt động với các định luật, quy luật của chính nó (mà một số trong đó khoa học đã biết) như từ khai thiên lập địa đến giờ và sẽ mãi như vậy.

Trở lại chủ đề ứng dụng năng lượng để tự chữa bệnh, tôi có nghiên cứu qua một số sách vở, thực hành nghiêm túc qua một thời gian đủ lâu, có đủ trải nghiệm để có thể nói về nó. Trong số sách tôi sưu tầm được, tôi đặc biệt xem trọng nội dung kiến thức, nền tảng lý luận của 3 cuốn sách sau:
Sach chua benh.jpg

Những gì tôi nói ra ở đây về lý luận thì đều từ sách mà ra. Còn có "khoa học" hay không tôi không dám đánh giá vì tôi không phải nhà khoa học.

Tôi sẽ trình bày ngắn gọn cơ sở lý luận về việc ứng dụng năng lượng tâm linh để tự chữa bệnh trong phần tiếp theo.
Những điều cụ định trình bày có liên quan đến chủ đề của thớt là "Năng Lượng Gốc" không? Nếu không thì mời cụ mở thớt mới chứ đừng trình bày vào đây. Nếu liên quan thì mời cụ, và hãy trình bày như cụ đã hứa từ ban đầu là bằng các lý luận khoa học.

Xe vài bánh

Xe điện
Vì cụ đang "đóng vai" phản biện em, nên em thử lập luận cho cụ xem với những luận điểm cụ đưa ra và cho rằng "không nói lại được".

Cụ ví dụ về khái niệm "cải thiện" thì em vừa phản biện cho cụ rồi nhé.

Còn tiếp tục cụ đưa ra khái niệm truyền năng lượng, thì em nói với cụ thế này: Khi phá một ngôi nhà, không ai đi phá từng viên gạch cả. Không cần thiết phải đi tranh cãi đủ thứ vụn vặt trong những điều nhóm NLG họ tin và thuyết giảng.

Điểm yếu lớn nhất của họ, là không có kết quả nghiên cứu, không bằng chứng, không có căn cứ, không được thừa nhận ở đâu cả. Chỉ toàn nói mồm, tuyên bố xuông, thế là ngụy khoa học, là bịa đặt.

Chỉ cần tập trung vào điều đó là đủ.
Thế em sẽ đóng vai người đã bị thuốc nhé, hơi khó vì thực tế là em cũng chỉ đứng ngoài thôi, nhưng cứ thử xem sao. Cụ lưu ý là em bị thuốc rồi nên em tin vào môn phái, em không cần, không có nghĩa vụ và không muốn chứng minh cho cụ cái gì cả, mà cụ là người muốn cứu vớt em ra thì lo mà tìm lý lẽ thuyết phục để em cứng họng và tin theo cụ nhé. :D
Thực sự là có nhiều người bị Covid, sau khi tiếp nhận năng lượng cảm thấy khỏe hơn, nếu cụ không tin thì em cho cụ 10 số điện thoại cụ hỏi xem (tất nhiên họ cũng là tín đồ của môn phái này rồi). Giờ họ đã khỏi rồi đấy. Xin nhắc lại là truyền năng lượng chỉ hỗ trợ thêm thôi chứ không phải là tất cả.
Đợt trước em thường xuyên thấy người mệt mỏi, từ khi nhận năng lượng thấy cả thể chất và tinh thần cải thiện nhiều lắm. Các cụ bạn em cũng thế, cụ cần em cho 10 số mà gọi hỏi.