[Funland] Nạn xả rác ra đường

Dogmatix

Xe tăng
Hàng ngày nhìn đủ các loại rác trên đường vd2 mới thấy nhiều người còn thiếu ý thức thật, mà không hiểu đơn vị nào quản lý, lâu nay cũng chả thấy dọn dẹp gì

View attachment 8482133
Nói đến ý thức của người Việt Nam thì đời này chúng ta đừng mong nhìn thấy :D

Nhanh chắc cũng phải 30 năm nữa may ra ý thức mới khá, chứ ý thức của người Việt Nam ở Hà Nội giờ và 20 năm trước chả thấy khác gì nhau, thậm chí là kém đi. Đơn cử như cái vứt rác này, 20 năm trước ô tô rất ít, còn giờ ô tô nhiều hơn nhiều, tức là giàu hơn. Nhưng chẳng vì giàu hơn mà ý thức tốt hơn, đi đường chúng ta dễ dàng bắt gặp người ngồi xe hơi hạ kính xuống và vứt rác từ trong xe xuống đường.

xe đạp Japan

Xe tăng
Đường VD2 đã là gì, tất cả các phố lớn ở HN, TP HCM, HP đều đầy rác. May ra vào Huế có đỡ hơn tý.
Trách nhiệm này của chính quyền chứ k của ai, ý thức người dân thì k phạt k chấp hành. Cũng mấy ô xả rác này sang Sing xem, chấp hành ngay, đố dám vứt dù chỉ là mẩu thuốc
Các địa phương trên cả nước em nghĩ đều có tình trạng xả rác bừa bãi ở đường, những chỗ vắng. Nói chung ý thức dân mình một bộ phận không nhỏ vẫn còn yếu kém lắm.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Nhanh chắc cũng phải 30 năm nữa may ra ý thức mới khá, chứ ý thức của người Việt Nam ở Hà Nội giờ và 20 năm trước chả thấy khác gì nhau, thậm chí là kém đi. Đơn cử như cái vứt rác này, 20 năm trước ô tô rất ít, còn giờ ô tô nhiều hơn nhiều, tức là giàu hơn. Nhưng chẳng vì giàu hơn mà ý thức tốt hơn, đi đường chúng ta dễ dàng bắt gặp người ngồi xe hơi hạ kính xuống và vứt rác từ trong xe xuống đường.
Hồi 2001, ông sếp em mới mua cái Ford Mondeo, BKS giờ em vẫn nhớ là 0309, đầu gì thì em chịu.
Ngồi lên xe em có chót hạ kính vứt cái giấy kẹo cao su ra ngoài, ông sếp em mắng luôn.
Em nhớ đến già.
Đến bây giờ đội trẻ con nhà em được em quán triệt nghiêm túc triệt để khi ngồi trên xe không được vứt rá ra ngoài rồi.

Kinnnnn

Xe tải

Giờ chỉ có phạt nặng mới chừa, các mức phạt hiện tại chưa ăn thua gì, thậm chí còn xem thường rồi nó trở thành thói quen thì đời nào nhắc tới chữ "ý thức" được.
Ở mình sống thoải mái vô tư cũng thích thật nhưng cũng sẽ phải đánh đổi những thứ khác.

meodenminh

Xe điện
Bộ hay Sở Tài nguyên Môi trường thì lo đất đai cũng ngập mặt rồi, lực lượng mỏng lấy đâu quan tâm việc rác nữa... các bác ấy bây giờ chỉ lo đầu tư Nhà máy đốt rác phát điện thôi?

HI_CLASS

Xe điện
Đa so
Cho em hỏi ngu 1 cái là sao chỗ nào có biển "Cấm đổ rác" thì chỗ đó thành nơi tập kết rác các cụ nhỉ?
Đa số những chỗ đó ng ta đổ quen rồi, sau đó mới cắm biển CẤM. Dân đổ rác ở đó thành thói quen nên có cắm biển thì vẫn đổ.
Đi trên đường, tình trạng ném rác từ trog xe ra chủ yếu ở cánh xe tải, xe khách. Mà nhiều khi e hỏi xe khách "sao k làm cái thùng rác để bỏ túi nôn ói rồi xuống bến vứt" thì nhận dc trả lời là lười bỏ và ko muốn lưu rác trog xe...

Hương Vi

Xe máy
Website
giaydantuonghanquoc.net.vn
Em là em đề nghị các bác đăng vấn đề này ở nhiều diễn đàn MXH để xã hội tốt hơn . Em nói thật có đụng cụ nào thì đừng tự ái nhé, chứ thể loại xả rác ra đường là loại quá thiếu ý thức, thiếu giáo dục , thậm chí nhiều ông nhiều bà ăn học cao đấy nhưng ý thức vô cùng thấp . Thử hỏi nếu ở cổng nhà mình mà cứ có người vứt rác xem cảm giác thế nào . Thiếu gì chỗ để vứt rác mà bạ đâu vứt đó , xã hội ai cũng thế thì các con đường rồi cảnh quan sẽ như thế nào .
Mà rác không chỉ là loại rác thải hiện hình nhé. Bây giờ nhiều loại rác lắm, nhiều diễn đàn mxh cũng nói rồi . Nhiều thứ rác lắm trong đó có cả rác âm thanh .
Nạn hát Karaoke không có cách âm nó diễn ra phổ biến ở mọi nơi trên đất nước . Bật loa hết cỡ rồi xả ra xung quanh cho hàng xóm láng giềng . Em mong là vẫn đề thời gian tới có những quy định chặt chẽ hơn, phạt nặng hơn để xã hội mình đất nước mình trong sạch hơn, văn minh hơn

Xế Độp

Xe điện

Chẳng nhẽ chịu vậy à cụ, người dân thì cũng phải dần dần nâng cao ý thức trách nhiệm bvmt, các cq quản lý cũng phải tuyên truyền cũng như tăng cường thu dọn rác thì mới thay đổi được.

enghoang

Xe tăng
Hàng ngày nhìn đủ các loại rác trên đường vd2 mới thấy nhiều người còn thiếu ý thức thật, mà không hiểu đơn vị nào quản lý, lâu nay cũng chả thấy dọn dẹp gì

View attachment 8482133
Do thói quen ở nông thôn, họ đi ra thành thị khg thay đổi đc. Cũng may đó là vứt chỗ công cộng, chứ mà vứt/quét rác sang cửa nhà hàng xóm và dắt chó đi vệ sinh thì đầy. Phải sống theo thói quen nông thôn thôi cụ.

enghoang

Xe tăng

100 năm nữa cũng khg thay đổi dc cụ ơi. Cụ vào các trg học mà xem, bố mẹ đi cùng con mà để chúng nó vứt vỏ sữa và bim bim thì đầy.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ vào thử một cửa hàng mặt phố xem, em đố cụ tìm thấy cái thùng rác đấy. Rác họ toàn đem bỏ ra ngoài đường, nên đường phố thực ra là một bãi rác khổng lồ. Để gió cuốn đi thì bẩn thôi rồi.

Demchinhhang.net

Xe container
Đường VD2 đã là gì, tất cả các phố lớn ở HN, TP HCM, HP đều đầy rác. May ra vào Huế có đỡ hơn tý.
Trách nhiệm này của chính quyền chứ k của ai, ý thức người dân thì k phạt k chấp hành. Cũng mấy ô xả rác này sang Sing xem, chấp hành ngay, đố dám vứt dù chỉ là mẩu thuốc
CV mới gớm, thêm môn đốt rác nữa đủ Combo. GD chẳng cần dạy gì to tát, dạy cái môn rác này trước.

Dogmatix

Xe tăng
Chẳng nhẽ chịu vậy à cụ, người dân thì cũng phải dần dần nâng cao ý thức trách nhiệm bvmt, các cq quản lý cũng phải tuyên truyền cũng như tăng cường thu dọn rác thì mới thay đổi được.
Lý thuyết thì như cụ nói đó. Nhưng nói vậy chắc cụ ko sống ở HN rồi.

Cái chuyện thấy người trong xe hơi hạ kính ném rác ra ngoài thì chả riêng HN, đâu trên đất VN này chả có. Nhưng HN đông dân hơn thì gặp nhiều hơn mà thôi. Ngoài ra vô cùng dễ bắt gặp bọn con nít sáng sáng ngồi sau xe máy bố mẹ chúng nó chở đến trường, trên tay cầm hộp sữa vừa đi vừa tu. Tu xong ném toẹt xuống đường mà bố mẹ nó chả nói gì. Chưa hết, ngay bố mẹ chúng nó chạy xe máy ăn quà vặt xong cũng ném toẹt rác ra đường luôn, khỏi mất công tìm thùng rác.

Bố mẹ vậy, con cũng vậy nên đó là lý do mình nói: đời này đừng mơ thấy ý thức dân ta :D

Dogmatix

Xe tăng
100 năm nữa cũng khg thay đổi dc cụ ơi. Cụ vào các trg học mà xem, bố mẹ đi cùng con mà để chúng nó vứt vỏ sữa và bim bim thì đầy.
À. 100 năm thì em kệ mẹ. Quan tâm làm gì. Sống thêm 30 năm nữa là thọ rồi. Đó là lý do em lấy mốc 30 năm. Ngoài ra mốc đấy là 2 thế hệ, bọn con nít hiện tại đã lớn và con nó lớn như nó bây giờ, mốc đó nó thực tế hơn.

danleduc

Xe điện
Một tệ nạn nữa em thấy cũng rất nghiệm trọng, đó là việc các hộ dân kinh doanh buôn bán mặt phố cố tình xây các đường lên vỉa hè cho xe máy 1 cách vô tội vạ và đủ các kiểu dáng - kích thước to nhỏ khác nhau, bịt kín hết cả đường thoát nước, và làm hỏng vỉa hè, lòng đường, trông mất mỹ quan.

Huongmv29

Xe hơi
Cơ chế vẫn thả lỏng là 1 phần. Cái quan trọng nhất là ý thức chấp hành của người dân

CCB

Xe tăng
Cụ vào thử một cửa hàng mặt phố xem, em đố cụ tìm thấy cái thùng rác đấy. Rác họ toàn đem bỏ ra ngoài đường, nên đường phố thực ra là một bãi rác khổng lồ. Để gió cuốn đi thì bẩn thôi rồi.
Em hóng các cụ có CH, nhà mặt phố hiện hình.