[Funland] Nam sinh lớp 11 ở Nam Định chế tạo thành công ô tô chạy bằng năng lượng mặt trời

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Kiến thức của cụ về cái này còn lơ mơ lắm, giống bọn em trước đây. Giờ khôn rồi :))
Vâng, ta có sáng chế gì đâu mà chả lơ mơ. Thôi cứ hiểu thẳng chữ Patent cho nhanh ạ. Nếu cụ giỏi hơn thì cứ khai sáng, chả phải đố nữa cho mệt. Còn sáng chế kiểu cậu bé thì thôi em xin chả dám tranh luận vs cụ nữa vì thật lòng em đếu hiểu tiếng Việt.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trường dạy nghề ế là vì quý phụ huynh bần nông cứ nghĩ học nghề là để đi làm nghề chứ ko phải là một kỹ năng cá nhân cần thiết cho cuộc sống sau này. Ép cho nó thành chương trình bắt buộc là được. Jảm 1/2 tiết kiến thức hàn lâm chính khóa đi, tăng gấp 10 chương trình dạy nghề lên, có gì khó đâu. Vấn đề là trong đầu cả phụ huynh lần bộ đều không coi trọng chuyện đó nên không buồn làm thôi :)
Dạy nghề đương nhiên là để đi làm nghề. Cái cụ đang nói nó là dạy thực hành.

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Lại thiên tài đây rồi, VN nhiều thiên tài quá, 1 tay làm được ô tô rồi 1 tay làm được trực thăng, há há. Lắp ghép vớ vẩn mà kêu chế tạo, vớ va vớ vẩn.

thanhluongks

Xe hơi
Giật title cho vui, mà không biết có phải báo nào đó đăng tin không nhỉ. Nếu đăng tin như vậy thì quả là vô đạo đức và dối trá, với cái tấm panel mặt trời kia mà sạc thì cả tháng mới đi được chục m

"....Do đã bỏ nhiều thời gian thực hiện bản vẽ thiết kế nên khi đã lựa chọn được động cơ cũng như tận dụng được nhiều vật liệu từ xưởng sửa xe của bố, Cường bắt tay vào chế tạo.

Sau khoảng hơn 3 tháng thực hiện chiếc xe đã có thể lưu hành. Chiếc xe có thể chở tối đa 2 người và chạy với vận tốc 40km/h. "

- Cụ nào giải thích giúp E dòng chữ đỏ được ko? đi chơi thì được chứ được phép lưu hành thì có mà thánh cho phép
- Với số lượng pin trên thì phải phơi nắng bao lâu để chạy ạ, E đồ rằng pin chủ yếu vẫn phải nạp từ điện lưới chứ mấy tấm pin mặt trời kia thì thấm gì để chạy

socvau

Xe buýt
Chúng ta đang nói về cái gọi là SÁNG CHẾ, tiếng Anh thì nó là INVENTION chứ cụ cứ đánh lái sang Patent làm cái quái gì? Em thật cụ có hiểu tiếng Việt không đã xong thì mình nói tiếp. OK?

Vâng, ta có sáng chế gì đâu mà chả lơ mơ. Thôi cứ hiểu thẳng chữ Patent cho nhanh ạ. Nếu cụ giỏi hơn thì cứ khai sáng, chả phải đố nữa cho mệt. Còn sáng chế kiểu cậu bé thì thôi em xin chả dám tranh luận vs cụ nữa vì thật lòng em đếu hiểu tiếng Việt.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Chúng ta đang nói về cái gọi là SÁNG CHẾ, tiếng Anh thì nó là INVENTION chứ cụ cứ đánh lái sang Patent làm cái quái gì? Em thật cụ có hiểu tiếng Việt không đã xong thì mình nói tiếp. OK?
Không, cụ cứ tự chơi cho vui.

socvau

Xe buýt
Cái này nó viết không nói được cái gì cụ thể về vấn đề sáng chế cụ ạ. Định nghĩa nó cũng trừu tượng như triết học.

Sáng chế, giải pháp kỹ thuật hữu ích bản thân nó rất đơn giản, cụ có thể tự tìm hiểu nó sẽ hay hơn là đi tìm một sự tầm chương trích cú. Em nói vậy để có ý là rất nhiều nhiều người đọc đã nhầm tưởng vấn đề sáng chế với phát minh (là cái có sẵn k phải sáng chế) và hiểu chưa đầy đủ thế nào là một sáng chế.

Cụ có thể tìm từ khoá spark!Lab để hiểu thêm người ta tạo ra sân chơi cho sáng chế như thế nào. Em thấy cậu học trò kia làm cái xe là một sáng chế và cái chỗ cậu ấy làm ra cái xe đó là 1 spark!lab thật sự (Có đầy đủ các bước của 1 sáng chế: nghĩ ra nó, nghiên cứu nó, tạo ra nó, thử nó vận hành nó, điểu chỉnh nó, trừ việc bán nó...)

Em nói câu này vì thực sự trong cả 20 năm qua cá nhân em và đồng nghiệp đã có rất nhiều sáng chế mà do không ý thức được sự bảo vệ các sáng tạo của mình nên nó đã biến thành của người khác.

E Cũng nói sơ qua là mỗi cá nhân trong đời có rất nhiều sáng chế nhưng rất ít trong số chúng có thể đủ điều kiện khách quan và chủ quan nộp và cấp được thành bằng sáng chế. Việc tự thân tìm hiểu kiến thức về sở hữu trí tuệ là rất cần thiết mà mỗi cá nhân nên làm.

Nhân tiện em trả lời 1 cụ: Some Invention can get Patent, not all, but everyone can be Inventor.
Cụ đọc qua chút để biết "sáng chế" nghĩa là gì đi.
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Sáng_chế
Ở đây, cháu nó làm được cái gì mới để được nâng tầm lên "sáng chế" ???

Sent from my BBF100-1 using Tapatalk

cãi cùn

Xe tải
cái này giống kiểu 1 nhóm cùng làm nhưng chọn người nhận công sao cho lợi nhất

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Xe chở 2 người, có thể chạy tốc độ 40km/h nhưng chắc chạy 15 giây là hết pin :D

Chimtodần

[Tịch thu bằng lái]
Chả nước non gì đâu, chỉ mong các cháu tự làm ra ( chứ không phải lắp ráp ôtô, máy bay...) một con ốc hoàn chỉnh

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cậu bé này giỏi nhưng mà những người tham gia vào cái xe này có lẽ ko phải là một mình e các cụ nhìn đằng sau xem có gara oto có khả năng đó là nhà cu em này
Đó là gara của gia đình cậu bé mà cụ

ca_kiem

Xe container
Em nghĩ đây là chủ ý của gia đình muốn làm hồ sơ đẹp cho con để xin vào một trường ĐH nào đó bên bển.... cái này khá kỳ công có khi tốn vài lít ( lên kịch bản, quay clip ... ) nên việc tạo cái ô tô điện này là trong chương trình rồi. Nhà có điều kiện thì tiếc gì mấy xu lẻ.

Sáng chế sáng chiếc làm giề, theo em cứ quay về thời xưa, làm mịa cái xe ngựa có khi lại hay, vừa không tốn xăng, điện, thân thiện môi trường tự nhiên, mứt ngựa thì làm phân vi sinh bón cây, xương ngựa thì nấu cao, thịt ngựa thì nhậu. Thuận lợi đủ đôi đường.

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác cãi nhau làm cái gì!
Đây cũng chỉ là trò nghịch của trẻ con có gia đình hỗ trợ thôi.
Nó chạy được bao xa là do cái mớ ắc quy nó cõng được quyết định. Ảnh chụp chưa cho thấy rõ nên cũng chẳng nói lên điều gì hết.
Nếu tất cả các khoang có sẵn chứa hết ắc quy thì với 40km/h (khi QC chắc người nhà đã thử với cái ĐC điện được lắp vào) thì nó có thể đi cũng khá xa.
Tấm pin mặt trời trên nóc chỉ để trang điểm!
Còn về sáng chế hay bằng sáng chế thì tiếng Việt cũng khá rõ ràng (kể cả tiếng Anh cũng thế, đó là 2 từ riêng biệt).
Từ 1 sáng chế muốn có được tấm bằng sáng chế phải đăng ký. Cơ quan tiếp nhận là 1 cơ quan quản lý quốc gia.
Họ chỉ cấp bằng cho cái sáng chế đó sau khi rà soát để khẳng định đó là 1 sáng chế mới hoàn toàn trên thế giới, chưa bị ai đăng ký và đã được cấp trước đó!

Buki

Xe điện
Cháu bé này đạt tiêu chuẩn đi làm công nhân kỹ thuật. Sáng chế gì ở đây? Cổ xuý cái món này làm gì, đã hỏng mẹ nó 1 thế hệ tiến sỹ giờ hỏng nốt công nhân kỹ thuật tương lai mang trong mình ảo tưởng của thiên tài. Ko học mà đòi sáng chế, cứ mày mò lấy bộ phận cái này gá cái kia thì ra cái phế phẩm ko có tác dụng, công năng gì. Nói chung phí thời gian mà chả có ai đánh giá cao trừ mấy thằng ngu =))

URAL CCCP

Xe ba gác
Chúc mừng cu cháu, hy vọng cháu sẽ phát huy được tài năng để phục vụ đất nước=D>