[Thảo luận] Nắm rõ luật – Toàn thắng XXX??? (Nghi Tàm chiều 30-05-2010)

MaiMai

Xe buýt
Cháu học được thêm cái 25cm <:-P

Viking

Xe điện
Các bác cho em trái chiều tí nhé.

Trong trường hợp này, bác chủ thớt sai hoàn toàn, cả về lý lẫn về tình, may cho bác chủ thớt là các anh XXX thế quái nào hôm í lại toàn ông không nắm rõ luật.

Thế này nhé, về lý:
Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết, đủ để cho người lên xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.
Khi dừng xe không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái
1. Nếu chiểu đúng theo luật, việc " bật đèn đỗ…. nháy nháy …….." của bác chủ là không cần thiết nếu không nói là còn gây khó chịu cho người tham gia giao thông.

2. Đường đó có biển cấm đỗ, khi Gấu nhà bác bước xuống xe và đóng cửa xe, bác đã thực hiện xong việc đỗ xe, phần còn lại "nhà cháu nắn xe ngay ngắn dừng gọn vào lề đường, vẫn nổ máy, bật đèn đỗ…. nháy nháy …….. nghiêm chỉnh rồi bật nhạc ngồi chờ. Khoảng 10 phút sau" đã thuộc sang hành vi đậu xe, việc bác bị mấy bạn XXX xử lý là hoàn toàn chính xác.

Về tình:
Nhạc phụ nhà cháu ở làng Yên Phụ, một tuần 2 bận đều như vắt chanh, cháu phải đưa Gấu và trẻ con đi lại thăm nhạc phụ đại nhân nên tạm gọi là cũng hay đi đường này, cháu thấy, đường này trước đây thường xuyên nghẽn, lý do là hàng dàn xe đậu sát vỉa hè để chủ xe ăn nhậu tại các nhà hàng dưới chân đê dù phố đã có biển cấm đỗ. Thời gian gần đây, chắc do tắc nghẽn nhiều quá, TP đã làm rất mạnh (kẻ vạch phân làn, phân cách mềm phân cách cứng hai đầu và đặc biệt là dẹp hết các xe đậu ăn nhậu) nên giao thông trên đường đó dễ thở hơn rất nhiều.
Vậy mà vào buổi chiều, đúng lúc đường đông nhất, nhà bác chủ thản nhiên đứng 10 chờ Gấu đi chợ và 10' nữa để cãi nhau với XXX.
Tình bác cũng sai

May mà bác cãi thắng

soccermad

Xe hơi
Rất đáng khuyến khích. Em mất tiền ngu vài lần với bọn xxx rồi nên rất khoái khi thấy bác chơi lại tụi nó được

sucvatkeo

Xe đạp
"Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết, đủ để cho người lên xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác"
Các cụ cho em hỏi cái, người ta quy định như thế thì em có dừng được khoảng nửa ngày không các cụ, tất nhiên là em có xi-nhan phải, đỗ cách lề đường 25cm...? Có chỗ nào nó quy định cái thời gian "thực hiện công việc khác" không các cụ nhê?

nguyenkhoa

Xe buýt
Kinh nghiệm rút ra là:
- Luôn luôn tôn trọng luật ATGT.
- Nêu cao tinh thần OF – không sai không chịu bị phạt.
- Mình đúng thì chẳng ………. ngại chi cả …….
Dạ em đồng ý 2 tay với cụ! Chuẩn khỏi cần chỉnh!

robin2.0

Xe tăng
E lại có thêm tý kinh nghiệm để đối phó với xxx xấu tính. Ah các cụ cho e hởi thế giấy đăng ký xe photo bản sao công trứng có trình cho xxx khi bị xxx hỏi đc ko ợ?????

ztchuvn

Xe máy

Trong trường hợp này, bác chủ thớt sai hoàn toàn, cả về lý lẫn về tình, may cho bác chủ thớt là các anh XXX thế quái nào hôm í lại toàn ông không nắm rõ luật.

Thế này nhé, về lý:

1. Nếu chiểu đúng theo luật, việc " bật đèn đỗ…. nháy nháy …….." của bác chủ là không cần thiết nếu không nói là còn gây khó chịu cho người tham gia giao thông.

2. Đường đó có biển cấm đỗ, khi Gấu nhà bác bước xuống xe và đóng cửa xe, bác đã thực hiện xong việc đỗ xe, phần còn lại "nhà cháu nắn xe ngay ngắn dừng gọn vào lề đường, vẫn nổ máy, bật đèn đỗ…. nháy nháy …….. nghiêm chỉnh rồi bật nhạc ngồi chờ. Khoảng 10 phút sau" đã thuộc sang hành vi đậu xe, việc bác bị mấy bạn XXX xử lý là hoàn toàn chính xác.

Về tình:
Nhạc phụ nhà cháu ở làng Yên Phụ, một tuần 2 bận đều như vắt chanh, cháu phải đưa Gấu và trẻ con đi lại thăm nhạc phụ đại nhân nên tạm gọi là cũng hay đi đường này, cháu thấy, đường này trước đây thường xuyên nghẽn, lý do là hàng dàn xe đậu sát vỉa hè để chủ xe ăn nhậu tại các nhà hàng dưới chân đê dù phố đã có biển cấm đỗ. Thời gian gần đây, chắc do tắc nghẽn nhiều quá, TP đã làm rất mạnh (kẻ vạch phân làn, phân cách mềm phân cách cứng hai đầu và đặc biệt là dẹp hết các xe đậu ăn nhậu) nên giao thông trên đường đó dễ thở hơn rất nhiều.
Vậy mà vào buổi chiều, đúng lúc đường đông nhất, nhà bác chủ thản nhiên đứng 10 chờ Gấu đi chợ và 10' nữa để cãi nhau với XXX.
Tình bác cũng sai

May mà bác cãi thắng

xanh xanh:
xe dừng mà vẫn nổ máy + xi nhan + tài xế ngồi ở vô lăng thì được gọi là đỗ hả cụ ??? Em đố cụ nào đỗ được như thế cả ngày đấy !!!

đỏ đỏ: cái này thì phải phạt là đúng roài.

tím tím: phải cụ thì cụ có cãi ko ạ ? Tự nhiên có thằng cậy nọ cậy kia đổ oan cho cụ, bắt cụ nộp tiền + lạy van nó trong khi cụ ko sai thì cụ giải quyết như thế nào ?

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Trạng thái dừng xe thì lái xe vẫn phải ngồi tại ghế lái và đeo dây an toàn nhé, bác mới thấy xxx gọi đã tháo dây an toàn, sau đó ra khỏi xe thì dễ bị chuyển thành lỗi đỗ xe sau biển cấm đỗ đó. Tốt nhất là cứ ngồi nguyên, không tháo dây an toàn, chỉ hạ kính xuống để 8.

Còn muốn dừng lâu thì bác chịu khó mở nắp ca bô, xxx hỏi thì bảo xe hỏng, dừng cả ngay cũng vô tư.

toanvinh_forever

Xe điện
cụ dừng xe quá 10 phút là sai rồi còn gì nữa, nhưng không ai bấm đồng hồ nên vẫn coi như đúng =))

dht

Xe điện
Theo em thì cụ LDhanoi có lỗi, vì cụ thực tế là đỗ xe (ngồi trong xe dừng thời gian lâu) chứ không phải dừng xe. Dừng xe là cụ dừng trong thời gian ngắn để người/hàng lên/xuống xong rồi cụ phải đi ngay. Trong khi dừng xe cụ phải để máy nổ, ngồi trong xe... Cụ đỗ xe có nổ máy, ngồi trên xe, bật đèn... không thể gọi là dừng xe.

Cụ nên nghiên cứu kỹ luật hơn nữa. Mấy anh CSGT non tay đấy, phải em là cụ được dịp thăm Kho bạc rồi.

xecoi

Xe tải
Theo em thì cụ LDhanoi có lỗi, vì cụ thực tế là đỗ xe (ngồi trong xe dừng thời gian lâu) chứ không phải dừng xe. Dừng xe là cụ dừng trong thời gian ngắn để người/hàng lên/xuống xong rồi cụ phải đi ngay. Trong khi dừng xe cụ phải để máy nổ, ngồi trong xe... Cụ đỗ xe có nổ máy, ngồi trên xe, bật đèn... không thể gọi là dừng xe.

Cụ nên nghiên cứu kỹ luật hơn nữa. Mấy anh CSGT non tay đấy, phải em là cụ được dịp thăm Kho bạc rồi.
Dạ em thiết nghỉ phải cụ thì cũng thế thôi ợ. Làm việc thì cứ theo luật mà làm ạ. Luật ghi thế nào là dừng thế nào là đỗ thì cứ giải quyết thế, chứ diễn giải với suy ra như cụ thì khó làm lắm ạ

Viking

Xe điện

xanh xanh:
xe dừng mà vẫn nổ máy + xi nhan + tài xế ngồi ở vô lăng thì được gọi là đỗ hả cụ ??? Em đố cụ nào đỗ được như thế cả ngày đấy !!!
Em hỏi khí không phải chứ cái câu trên là bác muốn nói cái gì ạ??
Ý của cụ thì như thế gọi là dừng hay đỗ ạ??

NCC

Xe tải

Nguyên tắc của luật pháp phải là án tại hồ sơ, trọng chứng không trọng cung. Bắt lỗi không thể dựa trên suy luận được.
Tại thời điểm cớm kiểm tra, xe ở trạng thái dừng chứ không phải đỗ. Cụ có là gì đi chăng nữa cũng chẳng bắt lỗi được, trừ khi có camera ghi hình.

vietsunboy

Xe tải
Đúng là biết luật cái gì cũng thắng! Chỉ sợ luật rừng biết nhiều thì càng chết!

LDHanoi

Xe buýt
Nhà cháu chào các cụ.
Tuân vừa rồi nhà cháu có chuyến đi công tác nên chỉ ol băng đt được nhưng cũng không viết Tiếng việt được nên không hầu chuyện các cụ được. Hôm nay nhà cháu xin được hầu chuyện lại với các cụ.
Kính!

LDHanoi

Xe buýt
Cụ thế là cũng may đấy chứ, nếu đỗ sát vỉa 20cm thì chắc cũng bị mất vài vại Bia rồi. Nói chung các chú XXX nhà ta mà nội soi thì kiểu gì cũng có chuyện. Chán thế cơ chứ
NC thấy cụ hiểu chưa đúng lắm cái vụ 25 cm, nôm na là cụ đỗ cách lề đường không quá 25cm cụ ạ.

LDHanoi

Xe buýt

Thế này nhé, về lý:

Về tình:
Tình bác cũng sai

May mà bác cãi thắng
NC xin hầu cụ từng điểm một nhé.
Về Lý: NC xin nôm na thế này à:
1 - Cái này NC đề phòng thôi, mà cũng có tác dụng cụ ạ, nếu không "nháy nháy" thì các XXX hỏi ngay (với lại lúc đó buổi chiều nên cũng không chói lắm).
2 - Việc cụ nói NC là "đã thực hiện xong việc dừng xe" nhưng NC lại "thực hiện tiếp hành vi dừng xe" thứ 2, thứ 3... Vì Luật không quy định thời gian về một lần dừng xe, không cấm thực hiện bao nhiêu hành vi dừng xe .... cho nên NC không cho rằng mình phạm Luật (hic, trừ cái khoản ......... vodka - cái này thật khó tránh quá, phải cố thôi).
Về Tình:
Kính cụ, NC cũng trên con đường đó, nhà bác cháu cũng ngay đó và NC cực ghét đỗ xe ở đó, rất nhiều lần NC đưa Xã về nhà rồi để xã đi chợ nhưng hôm đó là ngày Chủ Nhật cụ ạ, lượng xe đi lại không cao và NC cũng ... nhìn trước ngó sau rồi. Cụ tha cho NC nhé.

LDHanoi

Xe buýt
Trạng thái dừng xe thì lái xe vẫn phải ngồi tại ghế lái và đeo dây an toàn nhé, bác mới thấy xxx gọi đã tháo dây an toàn, sau đó ra khỏi xe thì dễ bị chuyển thành lỗi đỗ xe sau biển cấm đỗ đó. Tốt nhất là cứ ngồi nguyên, không tháo dây an toàn, chỉ hạ kính xuống để 8.

Còn muốn dừng lâu thì bác chịu khó mở nắp ca bô, xxx hỏi thì bảo xe hỏng, dừng cả ngay cũng vô tư.

NC xuống xe theo yêu cầu của XXX mà, ngày trước NC cũng biết có 1 cụ bị vặn kiểu này nhưng ma bây h NC cũng có chút cảnh giác, mà chắc là XXX cũng không giám lmf bậy vậy đâu.

whoiswho

Xe hơi
lẽ ra bác nên bắt xxx đó xin lỗi và trả ngay giấy tờ cho bác, nếu không bác làm toáng lên cho ... hết mùi beer =))

1and1

Xe hơi
em có chút thắc mắc, mong các cụ chỉ cho
1. lúc dừng xe, xinhan phải hay nháy 2 đèn dưng khẩn cấp là dúng, em nghĩ chủ quan chỉ cần xi nhan
2. nếu là tuyến đường 1 chiều, em dừng xi nhan bên trái đường được không ( cụ thể như cổng viện Xanhpon chẳng hạn, mấy hôm đưa con nhỏ nhà em vào tiêm, em ngồi xi nhan mà vẫn lo ngay ngáy, may là cũng chẳng thấy chú xxx nào động đến )
3. còn về cái luật dừng 10 phút ấy mà, hhe he thế nêu em dừng 9 phút rồi chạy lên khoảng 1-2m nữa dùng tiếp thì cũng hòa cả làng nhỉ....

Chỉnh sửa cuối: