[Funland] Năm nhuần tháng hạn khó khăn, 1 năm làm nông dân

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nhà em gốc Diễn đây cụ, bưởi cỗi loại 1 giá 6-80k/quả mua tại vườn đấy cụ ơi.
Vườn nhà em năm nay đây, năm nay mất mùa, bưởi không nhiều và loại 1 thì chỉ đc 1/2 vườn thôi.
Năm nay giá tn cụ ơi , bưởi Diễn e thấy vỏ mỏng , ít hạt , ăn ngọt nhẹ vị thanh và khá thơm . E có cô bạn cấp 2 lấy chồng ở đất Diễn nhà cụ .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trước 75-85 nhà em có cây bưởi giống da xanh trồng ở cửa...chuồng lợn. Trái to ruột hồng, tép không dính vỏ ăn rất ngọt kể cả non tý tầm gần rằm trung thu. Bọn em quen gọi bưởi đào. Hội thiếu niên văn nghệ vào xin hoa quả bày cỗ chỉ thích lấy bưởi. Hồi 2005-2006 em vào sg mua quả da xanh ở sân bay gần 2kg 80.000 ăn ngon tắc lưỡi. Lần sau vào em khuân ra 2 bao mua ở trước nhà thuê đường Kênh Tẻ, q4 ăn cũng tuyệt. Bây giờ nhiều vùng trồng quá nên loạn. Thành ra cứ Năm Roi lại ngon và rẻ. Bưởi PT em không biết chứ bưởi Diễn em không thích. Nó được hương chứ vị thì không đằm, lịm như bởi DX, NR miền nam.
Bưởi Diễn cũng như cam Xoàn Lai Vung vị nó ngọt thanh chứ ko ngọt sắc . đặc biệt 2 loại này e thấy vỏ khá mỏng .

luolanvn

Xe tăng
Năm nay giá tn cụ ơi , bưởi Diễn e thấy vỏ mỏng , ít hạt , ăn ngọt nhẹ vị thanh và khá thơm . E có cô bạn cấp 2 lấy chồng ở đất Diễn nhà cụ .
Giá bưởi ngon tầm 6-80k/ quả cụ ạ. Bưởi vỏ mỏng, nắn nhẹ bên ngoài đã cảm nhận được múi bưởi là cây cỗi, quả không to nhưng cầm chắc và khá nặng.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Giá bưởi ngon tầm 6-80k/ quả cụ ạ. Bưởi vỏ mỏng, nắn nhẹ bên ngoài đã cảm nhận được múi bưởi là cây cỗi, quả không to nhưng cầm chắc và khá nặng.
Ui zời , hóa ra cô bạn e bán lỗ cho em rồi . Đúng là dại trai . Đc cái bưởi em mua đợt đó 10 quả ngon như 10 .
Cung ko đủ cầu lên giá cao chót vót cụ nhỉ .

Cucumin

Xe điện
Em còn mấy cái vườn quanh Hà Nội mà giờ chả biết làm gì, dạo này cò đất bảo chả có ai quan tâm đến đất vườn nữa, mà lên chơi thì bận và lười nữa.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Giá này mua tại vườn số lượng lớn. Có năm ngoài thị trường bán 150k 1 quả mà e thấy vẫn hết veo. Còn Diễn trồng nơi khác 15-20k
Năm nay bưởi Phú Thọ khá rẻ cụ ạ , em mua 3 bao , mỗi bao 35 quả mà hết có 5 lít

luolanvn

Xe tăng
Giá này mua tại vườn số lượng lớn. Có năm ngoài thị trường bán 150k 1 quả mà e thấy vẫn hết veo. Còn Diễn trồng nơi khác 15-20k
Giá dân buôn thì em không biết cụ ạ, bán tại vườn theo em được biết có năm cao nhất 100k/ quả cụ ạ. Nhà em thì không bán bao giờ, năm nhiều nhất tầm 1k quả cũng để ăn và biếu người thân là hết. Năm nay được tầm 700 quả nên có khi phải mua thêm 😁

Leanh65

Xe container
Quan trọng cụ thích vị gì, chứ bưởi Diễn xịn và cỗi, ăn ngọt lịm luôn, ăn xong còn dính tay í chứ. Bưởi Diễn quan trọng nhất phải là cây lâu năm (tầm15 năm trở lên), cách chăm sóc rất quan trọng và quan trọng nữa là thời tiết. Nếu mưa nhiều thì quả sẽ không ngọt lịm được và nếu quả ra đợt hoa đợt 1 thì cực ngon, hoa 2 tạm được chứ ra đợt hoa 3 thì vứt luôn ạ. Nhà em mà quả đậu đợt hoa 3 là vặt bỏ hết luôn cho đỡ hại cây.
Chắc có lẽ thế chứ ngoài vỏ mỏng mùi thơm thì em thấy vị không ấn tượng. Em thích vị ngọt lịm hơi chua rôn rốt chứ không thích ngọt kiểu bưởi đường muộn tép trắng của miền bắc.

luolanvn

Xe tăng
Chắc có lẽ thế chứ ngoài vỏ mỏng mùi thơm thì em thấy vị không ấn tượng. Em thích vị ngọt lịm hơi chua rôn rốt chứ không thích ngọt kiểu bưởi đường muộn tép trắng của miền bắc.
Bưởi Diễn có 2 loại, loại ngon nhất là tép vàng cụ ạ, tép trắng thì vứt đi thôi 😍

phuongmit

Xe cút kít
Giá dân buôn thì em không biết cụ ạ, bán tại vườn theo em được biết có năm cao nhất 100k/ quả cụ ạ. Nhà em thì không bán bao giờ, năm nhiều nhất tầm 1k quả cũng để ăn và biếu người thân là hết. Năm nay được tầm 700 quả nên có khi phải mua thêm 😁
Vâng Diễn gốc thì hiếm nên giá cao quá. Đất Diễn tầm 10-15 năm trc cũng ít trồng, quay sang xây nhà cho thuê nhiều nên góp phần đẩy giá đúng k cụ.

Leanh65

Xe container
Nhiều vùng trồng nước giếng tưới nhiễm phèn, hoặc không chú trọng hữu cơ, chỉ đi mỗi npk thì trái bưởi ko đủ các loại chất cần thiết nên vẫn to, nhưng mà không ngọt vị nhạt ăn chán lắm cụ ạ
View attachment 8316462
Vâng, em thấy giống cam bưởi này phải có phân chuồng hữu cơ mới ngon ngoài ra phải trồng khu đất thịt pha cát nhẹ có nước phù xa ra vào mới ngon. Nhà em trước hết vụ lại đào quanh tán đổ phân chuồng nuôi lợn và vài năm lại có nước lụt nên ăn mới ngon

luolanvn

Xe tăng
Ui zời , hóa ra cô bạn e bán lỗ cho em rồi . Đúng là dại trai . Đc cái bưởi em mua đợt đó 10 quả ngon như 10 .
Cung ko đủ cầu lên giá cao chót vót cụ nhỉ .
Bưởi trồng tại khu nhà em và cây cỗi thì luôn được người ăn quen đặt từ trước rồi nên con buôn không có cơ hội mua đâu cụ.

luolanvn

Xe tăng
Vâng, em thấy giống cam bưởi này phải có phân chuồng hữu cơ mới ngon ngoài ra phải trồng khu đất thịt pha cát nhẹ có nước phù xa ra vào mới ngon. Nhà em trước hết vụ lại đào quanh tán đổ phân chuồng nuôi lợn và vài năm lại có nước lụt nên ăn mới ngon
Em k biết bưởi khác thế nào, chứ bưởi Diễn phải trồng khu đất sét, phân bón cho ra quả ăn ngon nhất là ngâm đậu tương, tôm cá rồi hòa nước tưới cây. Nhà em toàn ngâm đậu tương thôi, em ăn quen bưởi nhà rồi, sang ăn bưởi khác mà cách chăm sóc không đúng là đã thấy khác vị rồi.

kiemtienmuamec

Xe hơi
trong nam mà gặp bưởi diễn chỉ mua về cho thơm thôi chứ ăn chán lắm cụ ạ. chắc vào tới đây là hàng dạt r