Nậm Ban ký sự

Trạng thái
Thớt đang đóng

rainsea

Xe hơi
Em tiếp tục hành trình Nậm Ban

Tập trung quân tại nhà Chủ tịch xã

Nổi lửa nấu ăn trưa

cháu thấy có bài trên Vnexpress.net đấy dưng ứ thấy trích dẫn là "theo otofun" hay đại loại là bản quyền hình ảnh của otofun
http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/2012/10/trung-thu-am-ap-ben-dong-nam-ban-lai-chau/
Theo em bác XO nên có công văn gửi sang vnexpress, đồng ý tất cả mọi người ở đây cũng như diễn đàn đi làm từ thiện không cần quảng bá, nhưng khi bất kỳ tờ báo nào đăng bắt buộc phải tôn trọng những người đã tham gia và đóng góp cho chuyến đấy!

Minh chè

Xe tăng
Theo em bác XO nên có công văn gửi sang vnexpress, đồng ý tất cả mọi người ở đây cũng như diễn đàn đi làm từ thiện không cần quảng bá, nhưng khi bất kỳ tờ báo nào đăng bắt buộc phải tôn trọng những người đã tham gia và đóng góp cho chuyến đấy!
Em vote cả 2 tay 2 chân

rainsea

Xe hơi
Em đã email cho đ/c biên tập của Vnexpress, không sửa thì sẽ đề nghị các đ/c ấy gỡ bài xuống, vì đăng ở mục này không có nhuận bút đâu nhé các cụ, mục đích gửi bài để cả nước biết được khó khăn ở Nậm Ban để mọi người chung sức cùng với diễn đàn chúng ta giúp đồng bào nơi đây:
Nội dung email:

Trước tiên xin cảm ơn bạn đã gửi thông tin về bài của tôi trên Vnexpress nhưng có vấn đề cần trao đổi với bạn như sau:
Chuyến đi Nậm Ban là chuyến đi khá khó khăn, vất vả của diễn đàn phi lợi nhuận: otofun.net các bạn đã dành rất nhiều công sức và kinh phí để tổ chức chuyến từ thiện này, để tránh hiểu nhầm về đơn vị tổ chức, đề nghị anh/chị xem xét phần biên tập không cắt nội dung ở phần mở đầu:

"Trong hành trình từ thiện “Trở lại Nậm Ban” của diễn đàn Otofun.net và cộng đồng, các thành viên đã mang tới cho trẻ em nơi đây một món quà đặc biệt, một Trung thu đầu tiên và không thể quên trong đời."
- Hoặc để lại bức ảnh diễn đàn trao quà cho nhân dân xã Nậm Ban
- Xin gửi lại bạn bài gốc để tiện biên tập lại.

Rất mong bạn Lê Thạch Lam và các anh/ chị trong Ban Biên tập xem xét điều chỉnh giúp và hy vọng sẽ còn hợp tác và đồng hành với Vnexpress trong tương lai.
Trân trọng!
Hải Vũ

Chỉnh sửa cuối:

expedition

Xe tải
Em đã email cho đ/c biên tập của Vnexpress, không sửa thì sẽ đề nghị các đ/c ấy gỡ bài xuống, vì đăng ở mục này không có nhuận bút đâu nhé các cụ, mục đích gửi bài để cả nước biết được khó khăn ở Nậm Ban để mọi người chung sức cùng với diễn đàn chúng ta giúp đồng bào nơi đây:
Nội dung email:

Trước tiên xin cảm ơn bạn đã gửi thông tin về bài của tôi trên Vnexpress nhưng có vấn đề cần trao đổi với bạn như sau:
Chuyến đi Nậm Ban là chuyến đi khá khó khăn, vất vả của diễn đàn phi lợi nhuận: otofun.net các bạn đã dành rất nhiều công sức và kinh phí để tổ chức chuyến từ thiện này, để tránh hiểu nhầm về đơn vị tổ chức, đề nghị anh/chị xem xét phần biên tập không cắt nội dung ở phần mở đầu:

"Trong hành trình từ thiện “Trở lại Nậm Ban” của diễn đàn Otofun.net và cộng đồng, các thành viên đã mang tới cho trẻ em nơi đây một món quà đặc biệt, một Trung thu đầu tiên và không thể quên trong đời."

Rất mong bạn Lê Thạch Lam và các anh/ chị trong Ban Biên tập xem xét điều chỉnh giúp và hy vọng sẽ còn hợp tác và đồng hành với Vnexpress trong tương lai.
Trân trọng!
Hải Vũ
Nỗ lực vì cộng đồng phải là nguyên vẹn, không thêm bớt, cắt xén...sao họ không hiểu thông điệp này nhỉ, em xem cả bài đăng trên vnexpress...có cảm giác cái nỗ lực đấy như từ trên trời rơi xuống, không đầu, không cuối...cóp nhặt, chắp vá..như thể đối phó, làm cho xong, hoặc họ chẳng hiểu gì về làm báo cả

neverfg

Xe điện
Nội dung email:

Trân trọng!
Hải Vũ
đúng là báo đã đưa thông tin 1 cách vô cảm, chỉ có mấy hình ảnh nhưng không chú thích là ai hay tổ chức nào đã làm nhưng việc ý nghĩa đó.

rainsea

Xe hơi
Ăn trưa với mỳ tôm, thịt hộp, giò ...

Nói thật các cụ đầu bếp đừng giận, các cụ định cho anh em đẻ con trai hay sao mà nấu mặn quá

Trong lúc mọi người ăn thì các lãnh đạo OF và lãnh đạo Nậm Ban trao đổi kế hoạch

Ban tổ chức chu đáo bố trí 2 hót gơn làm công tác hậu cần: 1 người đưa đũa, 1 người đưa giấy ăn

Phỏng vấn Chủ tịch xã

Tư thế ăn 1

Tư thế ăn 2

Cụ Minh Chè này quen trên FB

Mợ Lam xứng danh Mama đại tổng quản, ăn nhưng không quên nhiệm vụ

cafe123

Xe đạp
Các cụ hoành tráng quá, đang lúc chiều tà, thấy các cụ măm măm, làm em thòm thèm đói bụng.

ducmanh

Xe điện

rainsea

Xe hơi

Chuẩn bị vào bản

Võ gì đây cụ

Đoạn này sau trận mưa trở thành vũng bùn xơi gọn 2 xe 16 chỗ

Blacklac sử dụng bộ vi xử lý đa nhiệm: vừa lái vừa quay

Tập trung hàng chuẩn bị xuống xã

Nỗi kinh hoàng mang tên: Ruồi vàng
Đặc sản Nậm Ban, bác nào bị dị ứng thì chỉ cần 1 nhát trích của em này sẽ xưng vều và ngứa nửa tháng

rainsea

Xe hơi

LOẠT ẢNH CHUYỂN HÀNG XUỐNG TRUNG TÂM XÃ NẬM BAN
Gần 200 người cả anh chị em trong đoàn từ thiện và các bé cấp 1, cấp 2 chung sức chuyển hàng xuống trung tâm xã.
Đường xuống trung tâm xã là con đường mòn, nhiều đoạn dốc gần như thẳng đứng, trơn trượt.

Vừa chụp ảnh vừa điều chỉnh hàng cho các bé để chia sức hợp lý, bố trí các bé trai lớn ở những đoạn dốc, khó đứng. Gần 30 phút những gói hàng đầu tiên mới bắt đầu được chuyển xuống

Mấy em bé gọi đây là đầu rồng, khổ từ bé đến giờ có biết con Kỳ Lân là con gì đâu

Hộp thuốc này khá nặng so với sức của các em

Chia sẻ

Nhiều bao hàng nặng quá các em phải tập trung sức vào kéo rê xuống dốc

Emesco

Xe điện
Ăn trưa với mỳ tôm, thịt hộp, giò ...

Mợ Lam xứng danh Mama đại tổng quản, ăn nhưng không quên nhiệm vụ
Em thấy Nước uống vận động C+ đây rồi
Còn cái túi quà Đến từ trái tim nữa
Cụ nào có ảnh cho em xin ạ
Để làm kỷ yếu Công ty ạ

rainsea

Xe hơi

Bản Nậm Ô bên dòng Nậm Ban

Đường xuống bản

Cán bộ bản đi còn ngã xe nữa là các offer

Nhà dân tộc Mảng ở Nậm Ban

Người dân tộc Mảng ở đây tuy nghèo nhưng tệ nạn uống rượu và lười lao động khiến nơi đây vẫn là vùng khó khăn nhất cả nước

rainsea

Xe hơi

Bác sỹ của đoàn khám bệnh và cấp thuốc cho các bé ở Nậm Ban

rainsea

Xe hơi

Một ngôi nhà nội trú của các em học sinh cấp 2 nằm ngay bên bờ suối Nậm Ban. Tôi hỏi các em: Ở gần suối thế này có sợ lũ quét không? các em trả lời: Ở quen rồi không sợ.

bên trong phòng ở nội trú

Trang điểm cho bạn chuẩn bị đi dự Trung thu

Đáng yêu Nậm Ban 1

Đáng yêu Nậm Ban 2

Đáng yêu Nậm Ban 3

Chỉnh sửa cuối:

inochi

Xe điện
Nhìn cái ảnh này mới thấy ý nghĩ lớn của cuộc trở về Nậm Ban, sự hồn nhiên, ngây thơ trong sáng của các bé dân tộc

Những ánh mắt hân hoan, những nụ cười rạng rỡ của các bé dân tộc H'Mông, Mảng khi lần đầu tiên trong đời được tham gia phá cỗ Trung Thu tại vùng đất biên cương xa xôi và khó khăn nhất của tỉnh Lai Châu. Nậm Ban, vùng đất gần như tách hẳn ra khỏi thế giới văn minh với rất nhiều cái không: không đường, không điện, không tivi, không điện thoại di động và dĩ nhiên không Internet. Sẽ làm một bộ ảnh có ý nghĩa về con người và mảnh đất nơi này và sẽ còn "Trở lại Nậm Ban"

Trạng thái
Thớt đang đóng