[Funland] Nắng nóng , tiền điện phi mã. Bức xúc không biết phải làm gì.

poiuy

Xe ba gác
Bởi vậy, lắp điện MT là giải pháp lâu dài... các bác đừng tính vào việc bán cho EVN được 8,35cent/kwh chê ít, chuyện quan trọng nhất là nó giúp cắt bớt phần cao của biểu giá lũy tiến. EVN cũng sợ giá bán bình quân giảm nếu Kh lắp pin MT nhiều... sau này biểu giá lũy tiến ngày càng cao thì vũ khí pin MT càng hiệu quả.
Không cắt được biểu lũy tiến đâu cụ vì họ tính lượng điện cấp lên 1 lần 1 kỳ chứ không tính khấu trừ hàng tháng. Hôm trước đọc trong thớt về ĐMT thấy như thế. Trước khi thì có khấu trừ hàng tháng thì tránh được biểu lũy tiến mức cao.
Nhì chung biểu lũy tiến có mặt tích cực là giúp người sử dụng ít điện giảm mức chi. Nên chăng thay đổi biểu lũy tiến, chỉ giữ lại 2-3 bậc thôi hoặc 1 mức giá kèm theo trợ giá điện cho hộ nghèo, hộ người cao tuổi thì hợp lý hơn chăng?

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Cắt được cụ ạ... ban ngày khi mình xài nếu hệ thống pin lớn thì nó sẽ gánh 100%, phần dư còn bán qua thanh ghi thứ 2 của điện kế... ngày nào cũng vậy... do vậy cuối tháng thì lượng điện tiêu thụ của EVN sẽ giảm thì tránh được mức lũy tiến cao... nếu bác có công tơ 2 chiều thì mỗi tháng bác sẽ nhận được tiền bán điện qua tài khoản

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
điện kế 2 chiều của EVN hoạt động theo nguyên tắc 2 thanh ghi chỉ số vào ra riêng biệt, không phải là kiểu giống như điện kế cơ ngày xưa có khả năng quay ngược chiều.

TOLOTALA

Xe tải
Tiết kiệm quá. Nhà em có 2 cái điều hòa thôi mà tháng 6 vừa rồi hết 2.100k tiền điện.
So sánh mùa hè năm ngoái thì năm nay cao hơn
Nhà cụ hết 2tr1 là nhiều đấy, nhà em toàn dùng điện hết, nấu ăn cũng bếp từ, nhưng e tậu toàn đồ invester. Lúc mới mua thì đắt một tí nhưng tiết kiệm điện hơn cụ ạ.

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Dien mat troi Ky1 T06/20, PExxxxxx, CSM BT2594-CD1198-TD0, San luong 350kWh, So tien chua thue 757,400d. LH:1900545454: mỗi tháng bác sẽ nhận được tin nhắn như vậy.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em chả liên quan gì đến EVN cả.
Nhưng khi chưởi người ta là ơn có căn cứ cái.
Còn nếu nghiệp vụ của bác là chưởi nó, thì làm ơn kiếm cái gì nó kín kẽ tí, chứ lộ liễu quá cũng không hay
E sợ nhất quan EVN như cụ :)). Vâng, đòi bằng chứng với căn cứ thì dân đen thua chắc. Với bảng lương công chức hiện nay, lương BT cũng chỉ tầm 15tr, thì đủ hiểu là nhà lầu xe hơi của quan chức ở đâu ra , dưng mà đòi bằng chứng thì :)) :)) =)). Đến mỗi thằng Triệu quân Sự trốn trại, ai cũng biết nó trốn, huy động cả lực lượng hàng trăm cảnh sát, hàng chục cảnh khuyển tìm cả tuần còn không ra, vậy mà cụ đòi dân đen đưa bằng chứng với căn cứ của tham nhũng với giá điện :)). Biết là phải chấp nhận, chửi cho nó bớt stress thôi cụ EVN ạ.

congchi

Xe điện
Không cắt được biểu lũy tiến đâu cụ vì họ tính lượng điện cấp lên 1 lần 1 kỳ chứ không tính khấu trừ hàng tháng. Hôm trước đọc trong thớt về ĐMT thấy như thế. Trước khi thì có khấu trừ hàng tháng thì tránh được biểu lũy tiến mức cao.
Nhì chung biểu lũy tiến có mặt tích cực là giúp người sử dụng ít điện giảm mức chi. Nên chăng thay đổi biểu lũy tiến, chỉ giữ lại 2-3 bậc thôi hoặc 1 mức giá kèm theo trợ giá điện cho hộ nghèo, hộ người cao tuổi thì hợp lý hơn chăng?
Đổi từ 5 bậc sang 2-3 bậc thì vẫn còn bậc, thích thì chưởi thôi.
Giữ nguyên 1 giá kèm trợ cấp lại thêm khâu duyệt tiêu chuẩn, rồi lại ăn chưởi thậm thụt với nhau.

Khi đã không thích thì làm gì cũng bị chưởi thôi.

congchi

Xe điện
E sợ nhất quan EVN như cụ :)). Vâng, đòi bằng chứng với căn cứ thì dân đen thua chắc. Với bảng lương công chức hiện nay, lương BT cũng chỉ tầm 15tr, thì đủ hiểu là nhà lầu xe hơi của quan chức ở đâu ra , dưng mà đòi bằng chứng thì :)) :)) =)). Đến mỗi thằng Triệu quân Sự trốn trại, ai cũng biết nó trốn, huy động cả lực lượng hàng trăm cảnh sát, hàng chục cảnh khuyển tìm cả tuần còn không ra, vậy mà cụ đòi dân đen đưa bằng chứng với căn cứ của tham nhũng với giá điện :)). Biết là phải chấp nhận, chửi cho nó bớt stress thôi cụ EVN ạ.
Em không phải quan chức gì cụ ạ, mỗi tháng tiền điện cũng tầm 2tr nhưng em không kêu, vì em xài thì em trả.
Việc gì ra việc nấy, chưởi EVN ăn gian tiền điện, thì bét ra phải có căn cứ gì. Chứ toàn nói mồm không ổn.

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung, các doanh nghiệp nhà nước thì cũng chẳng ăn gian làm gì... chỉ có cái chính sách chung có thể thay đổi lợi ích của các nhóm trong xã hội, như chính sách lũy tiến thì nhóm KH xài nhiều sẽ kêu nhiều... có đổi chính sách thì giọng kêu sẽ khác đi thôi...

endz

Xe buýt
Em không phải quan chức gì cụ ạ, mỗi tháng tiền điện cũng tầm 2tr nhưng em không kêu, vì em xài thì em trả.
Việc gì ra việc nấy, chưởi EVN ăn gian tiền điện, thì bét ra phải có căn cứ gì. Chứ toàn nói mồm không ổn.
Vụ tính nhầm gần 90 triệu tiền điện cho 1 hộ dân: Trưởng phòng kinh doanh điện lực bị đình chỉ công tác

Lý do đc giải thích là do hôm cán bộ đi đo công tơ, thời tiết leng keng nên thiết bị bị chập cheng... "Cụ thể: Công tơ đo đếm điện năng của gia đình bà Gái là công tơ điện tử đo xa, chốt chỉ số bằng thiết bị cầm tay. Do thời tiết ngày 15/6 có mưa giông, tín hiệu không đảm bảo khiến cho việc cập nhật chỉ số và sản lượng điện năng tiêu thụ của khách hàng không chính xác..."

Như vậy là ko phải nhà nào cũng bị (vì ko phải ngày nào thời tiết cũng leng keng) nên không thể tranh luận thuyết phục nhau đc.

Tốt nhất là lắp thêm cái ctơ phụ (loại cơ) cho yên tâm.

kites1

Xe điện
Khi trời nóng quá, ban ngày thì em cũng vặn điều hoà cho nhà mát mẻ. Chiều tối, trời mát xuống, em mở cửa sổ, vặn quạt lên nên tiền điện có tốn nhiều hơn, vẫn trụ được .

nó ăn cắp như thế nào thế cụ, cụ nói rõ một tí có được không
Chả hiểu công tơ điện định kỳ thay là bao nhiêu lâu, chứ từ đầu năm đến giờ, e thấy chúng nó chọc ngoáy mấy lần , cái hộp công tơ điện rồi , hỏi thì chúng nó bảo thay mới và kiểm tra , e nghi lắm vì tiền điện phải thanh toán gấp đôi

duyhoang2004

Xe hơi
Thế cụ nghĩ đĩa nó quay bằng gì? Mòn cơ học hoặc chỉnh quay nhanh trên công tơ cơ hơi bị dễ.
Ây zà.....chết vì cái không chỉnh được ấy. CTĐT biết nó làm thế nào đâu mà đưa vào xưởng để chỉnh cho ló chuẩn cụ nhé!

Sazi

Xe điện
Tiền điện nhà em tăng với tốc độ quá kinh. Tháng trước hơn 900k tháng này 1300k. Thiết bị điện vẫn không có gì thay đổi ( nhà k có điều hòa). Cực kỳ vô lý nhưng chẳng biết phải làm sao.
Bts cái hội bảo vệ người td . tiền điện tăng cao vô lý ảnh hưởng tới đa số người dân mà chúng nó vẫn im.
Hỏi:Nắng nóng , tiền điện phi mã. Bức xúc không biết phải làm gì.
Trả lời: Không biết làm gì thì làm gì thì kết quả giống nhau, kêu trên OF là ví dụ

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Ây zà.....chết vì cái không chỉnh được ấy. CTĐT biết nó làm thế nào đâu mà đưa vào xưởng để chỉnh cho ló chuẩn cụ nhé!
Giờ đến cái ổ cắm còn đo đếm đc mà cụ cứ lo hão. Mua bộ đo 250k đo bét nhè cụ nhé.

Thanhvuóng71

Xe container
Nguyên nhân.

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Tùy từng nơi thôi. Bây giờ nhiều chỗ không cần phải đi soi chụp nữa rồi, chỉ cần ngồi một chỗ là cập nhật dc.
Ps. Phát biểu thì phải đọc , phải nghĩ vì không ai quy kết vấn đề gì cả mà chỉ đưa ra một hiện tượng thôi.
Công tơ nó truyền dữ liệu được à cụ? Hay vẫn phải soi số hàng tháng?

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lắp thiết bị thu nhận và truyền dữ liệu thì không cần đi soi nữa.
Em đang hỏi hiện tại, vì cũng toàn nhận đc qua tin nhắn và email

poiuy

Xe ba gác
Công tơ nó truyền dữ liệu được à cụ? Hay vẫn phải soi số hàng tháng?
Công tơ điện tử của các đơn vị tiêu thụ lớn nó có chức năng truyền dữ liệu, không phải đi ghi. Của gia đình thì có lẽ chưa nâng cấp hết.

harman_kardon

Xe điện
1. bỏ lũy tiến giá đều 2700d/kwh bác thích không?
2. Bên Úc từ khi mở thị trường cạnh tranh thì tiền điện tăng phi mã. Bởi vậy nên ráp ĐMT ở Úc thì chỉ có lời, vì tiền tiết kiệm được là quá nhiều. Trong khi đó Singapore thì giá điện lại giảm sau khi mở cửa. Bác nghiên cứu xem VN giống Úc hay Sing rồi hãy hô hào.
Nhà em giảm đc 30% tiền điện trong vòng 5 năm đấy. Nó hạ theo năm mình sử dụng dv của hãng . Cạnh tranh thật là sướng. Mời chào ký hd cứ gọi là ngon ngọt. Tặng cả ipad , hoặc 1 bộ điểm khiển thông minh nếu ký hd 5 năm đấy cụ :D . Trc 100/ tháng giờ còn 6..70. Em dùng khoảng 320kw/ tháng.
Vây đây là đề xuất đồng giá chưa đến 1900d nếu nó mà thi hành thì bà con mừng rơi nc mắt luôn đấy cụ. Nhưng có mà điên mới bỏ niềng mồi béo bở.
Screenshot_20200623-213415_Samsung Internet.jpg