[Funland] Nắng nóng , tiền điện phi mã. Bức xúc không biết phải làm gì.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đây nhé, đừng bảo công tơ điện tử là không sai, mưa giông cái là nhảy lên 90 triệu liền
Điện tử mới dễ ăn chứ cụ, công tơ cơ khí mới khó nhằn :)). Bơm xăng điện tử đấy, có thằng nào đúng đâu. Hay 1 cái ở mình, là mức lương thì theo vùng miền ở VN, nhưng giá xăng, điện, hàng hóa tiêu dùng... lại cứ phải so với Singapore, Malaysia, Thái lan mới chịu... :)). Gì chứ lương tối thiểu bây giờ chắc trả đủ 2 tháng tiền điện, nhà em cũng vọt từ 900k lên 2tr, mà biết kêu ai bây giờ =))

duytrong

Xe lăn
Tiền điện nhà em tăng với tốc độ quá kinh. Tháng trước hơn 900k tháng này 1300k. Thiết bị điện vẫn không có gì thay đổi ( nhà k có điều hòa). Cực kỳ vô lý nhưng chẳng biết phải làm sao.
Bts cái hội bảo vệ người td . tiền điện tăng cao vô lý ảnh hưởng tới đa số người dân mà chúng nó vẫn im.
Thêm cái dẫn chứng cho sinh động.
Cụ lắp thêm một cái công tơ điện nữa đằng sau công tơ điện chính, nếu số lượng tiêu thụ trong tháng bằng nhau thì cụ biết họ tính đúng hay sai mà.

congchi

Xe điện
Vậy là ta sai , chúng nó đúng à cụ . Thế thớt này xàm rồi. Em đi ra vậy :)
Bác đang kiếm chuyện trên thớt mà.
"Củ mẹ nhà bọn EVN, chúng nó tính giá theo bậc than và nguỵ biện là để giúp tiết kiệm điện nhưng cái thấy luôn là lợi nhuận của EVN tăng gấp nhiều lần nếu do với giá mua vào" => Em đang hỏi là bác đang so với điện mua vào từ nguồn nào, bác trả lời đi.
"Các cụ tinh thông giải thích xem trên thế giới có thằng nào tính giá điện kiểu này ko" => Em trả lời có, rất nhiều thằng.
"TSB chúng nó nhà em dùng điện tăng 50% mà tiền điện lại gấp đôi so với tháng trc là sao" => Áp vào giá điện bậc thang thì nó thế chứ sao.
Tuy nhiên, em chưa tìm thấy con số dùng điện nào thể hiện rằng, tháng trước dùng nhiều hơn tháng sau 50% mà giá điện tăng gấp đôi cả. Bác cho em con số. Điều kiện bất lợi nhất là nếu tháng trước bác dùng 300kwh, tháng sau tăng 1.5 là 450kwh thì tiền điện chênh lệch 1.69 lần, so với 1.5 lần điện tiêu thụ.

duytrong

Xe lăn
Nhà em 3 cái điều hoà dùng buổi tối đêm là chính, tháng 4 thì 800K, tháng 6 lên gần 1.700K (đã giảm trừ cô vít).

Em thấy vậy cũng đúng thôi, 10K/điều hoà/đêm. Có điện mà dùng là tốt rồi :D
Nhà em tháng này gần 4 củ tiền điện, nhưng mà mát thật đấy.

bearbie

Xe điện
Nhân đây em hỏi cụ nào biết về Điện năng lượng mặt trời giải thích em cái: Có phải nếu nhà nào dùng công tơ điện tử, nếu nhà mình dùng không hết từ NLMT mà đẩy Free lên lưới điện thì đồng hồ sẽ tính tiền mình trả số tiền ấy phải không.
VD; Điện NLMT nhà em có công suất 1.000W/1h (1 số) ban ngày em dùng mỗi cái tủ lạnh 200W vậy còn thừa 800W đẩy lên lưới điện, thằng công tơ cơ thì nó đứng yên nhưng thằng công tơ điện tử nó sẽ tính em phải trả 800W đó ?
nếu bác chưa kịp lắp công tơ 2 chiều để bán lại cho EVN thì đúng là sẽ bị trừ y như bác nói đó. Nên là lắp xong DMT tui cũng phải chờ có công tơ mới rồi mới dám bật.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác đang kiếm chuyện trên thớt mà.
"Củ mẹ nhà bọn EVN, chúng nó tính giá theo bậc than và nguỵ biện là để giúp tiết kiệm điện nhưng cái thấy luôn là lợi nhuận của EVN tăng gấp nhiều lần nếu do với giá mua vào" => Em đang hỏi là bác đang so với điện mua vào từ nguồn nào, bác trả lời đi.
"Các cụ tinh thông giải thích xem trên thế giới có thằng nào tính giá điện kiểu này ko" => Em trả lời có, rất nhiều thằng.
"TSB chúng nó nhà em dùng điện tăng 50% mà tiền điện lại gấp đôi so với tháng trc là sao" => Áp vào giá điện bậc thang thì nó thế chứ sao.
Tuy nhiên, em chưa tìm thấy con số dùng điện nào thể hiện rằng, tháng trước dùng nhiều hơn tháng sau 50% mà giá điện tăng gấp đôi cả. Bác cho em con số. Điều kiện bất lợi nhất là nếu tháng trước bác dùng 300kwh, tháng sau tăng 1.5 là 450kwh thì tiền điện chênh lệch 1.69 lần, so với 1.5 lần điện tiêu thụ.
Cụ có liên quan tới bọn đó à ? Bức xúc về cách tính giá điện của bên cụ thì nhiều lắm, ko phải riêng em đâu. Mời cụ search gúc hộ.

Chứng tỏ bác không chịu tìm hiểu mà cứ thích chém với thuyết âm mưu.
Tìm hiểu cái gì, chém cái gì. Nhà tôi trước đây dùng công tơ cơ mỗi tháng giảm 1/3 tiền điện, từ ngày ông EVN thay công tơ điện tử tôi phải ngắt NLMT đi không tiền điện đội lên hơn cả khi không dùng NLMT nhé. Đọc lại cm đầu của tôi đi.

bearbie

Xe điện
Bỏ lũy tiến khắc hết kiểu ghi điện thiếu trung thực. Và cũng hết gây nghi ngờ trong dân. Cho mở thêm cty cấp điện, thêm cạnh tranh giá sẽ hạ.làm mới hết láo. Ở bển giá hạ theo năm :))
1. bỏ lũy tiến giá đều 2700d/kwh bác thích không?
2. Bên Úc từ khi mở thị trường cạnh tranh thì tiền điện tăng phi mã. Bởi vậy nên ráp ĐMT ở Úc thì chỉ có lời, vì tiền tiết kiệm được là quá nhiều. Trong khi đó Singapore thì giá điện lại giảm sau khi mở cửa. Bác nghiên cứu xem VN giống Úc hay Sing rồi hãy hô hào.

bearbie

Xe điện
Em chả mong kiếm xèng của thèng EVN chỉ mong sao đừng bắt em phải trả tiền cho số điện thừa em đẩy lên lưới thôi là ơn Đ ơn CP lém roài.
Bác buộc phải làm theo chuẩn thôi, đăng ký công tơ đi. Bác mà không làm được công tơ có khi là do hệ thống của bác không đạt chuẩn, sợ bị từ chối? Mà đã không đạt chuẩn bác lại nối lưới thì làm hại cả lưới điện người ta. VD cosphi của bác có 0.7 thì chết.

Tóm lại là tại sao bác không đăng ký công tơ 2 chiều?

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vậy, lắp điện MT là giải pháp lâu dài... các bác đừng tính vào việc bán cho EVN được 8,35cent/kwh chê ít, chuyện quan trọng nhất là nó giúp cắt bớt phần cao của biểu giá lũy tiến. EVN cũng sợ giá bán bình quân giảm nếu Kh lắp pin MT nhiều... sau này biểu giá lũy tiến ngày càng cao thì vũ khí pin MT càng hiệu quả.

duytrong

Xe lăn
Thông báo tạm thời cắt điện để kiểm tra công tơ điện theo phản ánh của khách hàng, nên tạm thời cắt điện khu vực A thời hạn 03 ngày
Trời nắng nóng đến gần 40 độ có điện là mừng lắm rồi. Khi mất điiện cccm có muốn trả gấp 3 lần cùng không có điện được? Giá điện lũy tiến do độc quyền nên phải chịu thôi. Bao giờ có nhiều nhà cung cấp như điện thoại di động thì người tiêu dùng mới có lựa chọn cho hợp với túi tiền của mình.
Cái hôm mất điện em ước có ai bán 20k 1 kw em cũng mua .

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây còn điện kế cơ (là loại điện kế có cái đĩa xoay) thì cắm TV, máy lạnh .. ở chế độ standby thì điện kế không quay nổi, nhưng điện kế điện tử thì nó đếm từng mW, đặc biệt nhà bác nào điện âm tường hoặc thiết bị có đóng tiếp đất an toàn mà có rò điện nhẹ thì sẽ thấy hiệu quả tái mặt ngay...

duytrong

Xe lăn
nhà cụ chắc thiết kế kiểu như thế này mới ko cần điều hòa nhỉ:
Ngôi nhà hoàn toàn không cửa sổ nhôm kính thay vào đó là hệ thống cửa gập bằng phên liếp tre. Hệ thống cửa này tạo không gian mở để lấy sáng và lấy gió tự nhiên nhưng vẫn đảm bảo sự riêng tư cho gia chủ. Đồng thời, không cần phải sử dụng máy điều hòa.

View attachment 4730573
View attachment 4730575
View attachment 4730576
View attachment 4730577

Chứ cháu nằm điều hòa mà thoi thóp như cá nằm trên thớt. vậy mà cụ chủ bảo nhà ko dùng điều hòa thì nhà cụ phải mát lắm
nhà cháu, 1,5 triệu tiền điện cho 3 con 9 BTU va 1 con 18BTU + 5 thằng vi na uỳnh lon ton quanh nhà mà vẫn Ngộp :D:D
Nên nhà cụ mà ko điều hòa; nhưng tiền điện lại tới 1.3 triệu thì em sợ Hàng xóm câu điện nhà Cụ rồi =))=))=))=))
Nhà mát kiểu gì thì cũng không thể hạ nhiệt độ xuống thấp hơn nhiệt độ môi trường được cụ ạ. Nên bảo không cần điêug hoà vãn mát thì khó lắm , nói nhà thoáng còn được.

Bác buộc phải làm theo chuẩn thôi, đăng ký công tơ đi. Bác mà không làm được công tơ có khi là do hệ thống của bác không đạt chuẩn, sợ bị từ chối? Mà đã không đạt chuẩn bác lại nối lưới thì làm hại cả lưới điện người ta. VD cosphi của bác có 0.7 thì chết.

Tóm lại là tại sao bác không đăng ký công tơ 2 chiều?
Tóm lại cụ cứ thử ra đăng ký đi thì biết rồi về xóa cm hộ em cái. Cháo hành của Thị Nở gọi bằng sư tổ.

congchi

Xe điện
Cụ có liên quan tới bọn đó à ? Bức xúc về cách tính giá điện của bên cụ thì nhiều lắm, ko phải riêng em đâu. Mời cụ search gúc hộ.
Em chả liên quan gì đến EVN cả.
Nhưng khi chưởi người ta là ơn có căn cứ cái.
Còn nếu nghiệp vụ của bác là chưởi nó, thì làm ơn kiếm cái gì nó kín kẽ tí, chứ lộ liễu quá cũng không hay

vo nho

Xe điện
Điện tử mới dễ ăn chứ cụ, công tơ cơ khí mới khó nhằn :)). Bơm xăng điện tử đấy, có thằng nào đúng đâu. Hay 1 cái ở mình, là mức lương thì theo vùng miền ở VN, nhưng giá xăng, điện, hàng hóa tiêu dùng... lại cứ phải so với Singapore, Malaysia, Thái lan mới chịu... :)). Gì chứ lương tối thiểu bây giờ chắc trả đủ 2 tháng tiền điện, nhà em cũng vọt từ 900k lên 2tr, mà biết kêu ai bây giờ =))
Thế giá nó bán cho VN có tính theo sổ hộ nghèo không thưa cụ?...từ giá xăng, giá than cám phát điện, giá nguyên liệu đầu vào sx. Khi nào nó bán theo sổ hộ nghèo mà giá bán như bên đó thì cụ hẳng chửi.=))=))=))

Hàng hóa tiêu dùng thì muốn chất lượng như tây như Mỹ nhưng giá thì phải rẻ như hàng chợ china thì...chắc cụ ko ở trên trái đất rùi. =))=))=))=))

cadillacsixteen

Xe tăng
Nhà mát kiểu gì thì cũng không thể hạ nhiệt độ xuống thấp hơn nhiệt độ môi trường được cụ ạ. Nên bảo không cần điêug hoà vãn mát thì khó lắm , nói nhà thoáng còn được.
e cũng sợ là khi mát họ mới về ở. Nóng dễ mà Chung cư cao cấp lắm :)

Huthasa

Xe container
Tiền điện nhà em tăng với tốc độ quá kinh. Tháng trước hơn 900k tháng này 1300k. Thiết bị điện vẫn không có gì thay đổi ( nhà k có điều hòa). Cực kỳ vô lý nhưng chẳng biết phải làm sao.
Bts cái hội bảo vệ người td . tiền điện tăng cao vô lý ảnh hưởng tới đa số người dân mà chúng nó vẫn im.
Thêm cái dẫn chứng cho sinh động.
Cụ nói thế nào? Nhà em Điều hòa, tủ lạnh, tủ rượu, đèn trồng cây, bếp từ, bể cá, bình nóng lạnh mà T4 có 700k, tháng 5 lên 1t2. Nhà cụ nhiều thế thì bị ăn căó điện à?

TOLOTALA

Xe tải
Nhà em ngày trước dùng con điều hòa đời tống Nagakawa ngốn điện như cc uống bia, đêm mùa hè cả nhà rúc vào một phòng cho đỡ tốn điện, mẹ và con gái nằm trên giường, hai bố con nằm dưới đất, muốn tí táy phải đợi qua mùa hè, thế mà tháng vẫn hơn 1tr700k tiền điện. thế là năm ngoái e tiễn bạn điều hòa đời tống lên đường, múc luôn 04 cái điều hòa invester, mỗi phòng một chiếc. Phòng khách thì thỉnh thoảng mới bật, còn ba phòng kia thì đi làm, đi học cả ngày tối bật từ 10h - 6h sáng hôm sau. E toàn bật 28 độ + quạt, mát lịm mà ko khô da, tháng 6 nhà em hết gần 1tr3 tiền điện. E thấy hợp lý.

lavie500

Xe tăng
Nhà em ngày trước dùng con điều hòa đời tống Nagakawa ngốn điện như cc uống bia, đêm mùa hè cả nhà rúc vào một phòng cho đỡ tốn điện, mẹ và con gái nằm trên giường, hai bố con nằm dưới đất, muốn tí táy phải đợi qua mùa hè, thế mà tháng vẫn hơn 1tr700k tiền điện. thế là năm ngoái e tiễn bạn điều hòa đời tống lên đường, múc luôn 04 cái điều hòa invester, mỗi phòng một chiếc. Phòng khách thì thỉnh thoảng mới bật, còn ba phòng kia thì đi làm, đi học cả ngày tối bật từ 10h - 6h sáng hôm sau. E toàn bật 28 độ + quạt, mát lịm mà ko khô da, tháng 6 nhà em hết gần 1tr3 tiền điện. E thấy hợp lý.
Tiết kiệm quá. Nhà em có 2 cái điều hòa thôi mà tháng 6 vừa rồi hết 2.100k tiền điện.
So sánh mùa hè năm ngoái thì năm nay cao hơn