[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

polizia

Xe container
Thường là cái đục làm bằng sắt phi 10-12 có gai ý cụ. Chứ gỗ hay sắt trơn thì ko được. Đóng vừa vừa. Đónh mạnh quá thì lại ko ra cụ ah
Thêm cái trò vít nở: nhà cụ nào chung cư mới hay xây gạch bê tông thì nó rất xốp. Gắn nở 6-8 thì hay bung, tuột. Các cụ có thể chuyển qua dùnh nở sắt hoặc dùng đũa tre thay cho con nở nhựa. Cũng có thể đóng miếng tre vào trong con nở rồi bắt vít thì khá chắc chắn
Cái này hay, em lưu lại.
Tường chung cư lởm thật, xốp vcđ.
Em treo cái TV mà đóng nở nhựa xong lại rút ra đc :))

Baby Ngọc Anh

Xe tăng
Cái này, thì cụ nào cẩn thận với làm nhiều thì có kinh nghiệm... em thì hay học mót mấy món này... hữu ích phết ;)

oishivn

Xe điện
Hay, nhà em dây thoát nước điều hòa để ngoài trời sau 1 năm toàn bị mủn, đứt do yếu tố môi trường, em học cách thứ 3 của cụ xem sao :))

phanthanh200

Xe tăng
Em cHôm trước em có vá 1 đoạn ống bị xì nằm trong kẹt,
Đôi khi nhà bị hỏng mấy thứ lặt vặt mà không gọi được thợ, các cụ ngứa tay nhưng không biết làm thế nào.
Em giới thiệu mấy mẹo nhỏ, các cụ nào biết thì bổ xung, em sẽ copy lên #1.
Nếu cụ nào post hay thì xin các cụ rót cho chén rượu.
Em xin mở màn:
1. Cắt ống nước ở vị trí không đưa lưỡi cưa hoặc máy cắt vào để cắt.
(Ví dụ như góc tường)
View attachment 2517830
Cách làm: Các cụ ra hàng văn phòng phẩm mua dây Xi của đàn ghi ta (dây thứ 2 từ dưới lên, dây Mi thì nhỏ quá dễ đứt). Các dùng tuốc nơ vít cạy ống nhựa ra, luồn dây đàn vào, 2 đầu quấn giẻ dày kéo đi kéo lại 1 lúc là được. (Có thể thay bằng dây phanh xe đạp nhưng giờ kiếm hơi khó)

#Cụ xuanphuongccs bổ sung:
Chẳng cần dây xi chỉ cần đoạn dây inox nhỏ xíu hàng sắt nào cũng bán, hoặc dây chỉ may vỏ bao XM cũng được, nếu đứt thay dây khác.
Em chia sẻ cách em vá đoạn ống bị xì nằm trong kẹt khó thao tác thay thế, với ống bị xì là D27 em dùng 1 đoạn ngắn D32 xẻ dọc 2 nửa. Sau đó bôi keo cả 2 nửa, rồi ốp vào vị trí bị xì, hoàn thành xong nhìn cứ như là nối ống vậy.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com

Lé Xai

Xe tăng
Hị, cũng là mẹo, nhưng là triển mới chứ không phải sửa chữa
Em quote ko pải chửi cụ mà là phàn nàn về cái bài mà cụ vừa quote ấy. Sao cụ ko chửi luôn.
Được cái thớt ý nghĩa để xem thì lại có lái sang chịch xoạc. Dkm .
Mod thích bem em 1 tuần thì bem. Em ko trình bày.
Nhưng.
Ức chế. Chỗ nào cũng chịch với xoạc. Mà dkm toàn nik cũ. Để of có một cái thớt sạch ko đc à.
mrspooky
Đọc đ,éo khác gì xvl hay hvl hoặc voz.

trungngothu

Xe tăng
Trông nó chuyên nghiệp nhưng không sạch bằng dán nylon băng dính đâu cụ.
Em dùng nhiều rồi cụ ơi, khoan xong gần như ko bụi cụ ạ, mỗi tội tốn thôi

Có cụ nào đam mê cả 2 món này giống e ko kết bạn nhé.

Thanks cụ, nhưng đầu tư con này để đi lắp mấy con máy cỏ thì lỗ mất. Và một cái nữa em luôn sợ là thợ thuyền của mình ko có ý thức giũ gìn công cụ làm là một, đem đi công trường các máy xịn rất hay bị nhẩy mất nếu ko để ý trong vòng phút mốt. Em bị mất đồ nhiều lắm rồi kể cả làm trong môi trường khắt khe như BV Vinmec
Em cũng đi công trường suốt, do thợ mình có ý thức hay ko thôi, cụ cẩn thận thì có thể đầu tư thêm loại có bluetooth, máy cách xa dt 5m là nó khoá máy với kêu loạn lên.
Đồ tốt làm sướng với năng suất hơn, cụ cứ khoán thẳng cho thợ, mất trừ tiền luôn thì nó cẩn thận ngay.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Cái này hay, em lưu lại.
Tường chung cư lởm thật, xốp vcđ.
Em treo cái TV mà đóng nở nhựa xong lại rút ra đc :))
Trước em có đội thợ chuyên đi lắp hệ thống điện nhẹ trong các chung cư, thợ đã dùng máy cắt 2 vệt 2 bên rồi nhưng ông nào đặt đục vuông góc với tường là bị rạn cả đám bằng cái nia (điển hình là chung cư 671 Hoàng Hoa Thám).

Đây là lí do em không thích ở nhà chung cư.

So mot

Xe hơi
Các cụ dùng dây thừng (chão) buộc vào để khiêng, gánh ... đồ vật nặng, dùng xong sẽ khó tháo nút buộc ra, vì vậy khi buộc vào nhớ kiếm 1 đoạn gậy tre đút vào giữa nút buộc. Dùng xong rút đoạn gậy ra thì cởi nút buộc dễ dàng.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Mẹo hay nhất là quen vài ông biết sửa điện nước, cần là alo ngay :))

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com

Em cũng đi công trường suốt, do thợ mình có ý thức hay ko thôi, cụ cẩn thận thì có thể đầu tư thêm loại có bluetooth, máy cách xa dt 5m là nó khoá máy với kêu loạn lên.
Đồ tốt làm sướng với năng suất hơn, cụ cứ khoán thẳng cho thợ, mất trừ tiền luôn thì nó cẩn thận ngay.
Cụ trang bị được máy xin thì quá ngon, đa phần các cụ chỉ mua (hoặc mượn) mấy cái máy bosh tàu thôi :D
Trước em làm Hội nghị Quốc gia cũng là 20 con máy khoan tàu, sau thì cứ 2 con hỏng gom lại thành 1, hết công trình còn 6 con tạm dùng được

printer05

Xe điện

Bên tay phải cụ thì em đã một thời làm thợ.

Bên tay trái cụ thì em rất thích và em cũng có rất nhiều nhưng em chỉ dám chơi đồ cỏ, đồ bãi chứ đồ của cụ giá mặn lắm, đầu tư 1-2 con thì còn cố được nhưng em hay làm mà chơi combo thì không chịu nổi.

trungngothu

Xe tăng
Cụ trang bị được máy xin thì quá ngon, đa phần các cụ chỉ mua (hoặc mượn) mấy cái máy bosh tàu thôi :D
Trước em làm Hội nghị Quốc gia cũng là 20 con máy khoan tàu, sau thì cứ 2 con hỏng gom lại thành 1, hết công trình còn 6 con tạm dùng được
Máy tàu dùng gia đình còn tạm dc, cường độ cao là nó tèo ngay. Đi làm cụ dùng máy hãng mới ổn dc, rẻ cụ lấy của maktec cũng ổn, tốt thì lấy makita ý, còn e có sở thich nên mới lấy thêm mấy con đỏ vàng về chơi thôi.

trungngothu

Xe tăng
Bên tay phải cụ thì em đã một thời làm thợ.

Bên tay trái cụ thì em rất thích và em cũng có rất nhiều nhưng em chỉ dám chơi đồ cỏ, đồ bãi chứ đồ của cụ giá mặn lắm, đầu tư 1-2 con thì còn cố được nhưng em hay làm mà chơi combo thì không chịu nổi.
Vâng, em cũng thày thợ tùm lum, nhiều lúc mệt muốn nghỉ nhưng nó cứ cuốn vào, giờ em còn giữ riêng dc đống này, còn đồ ở xưởng thợ nó ko chịu vệ sinh nên bẩn ko chụp lên dc.

thinhduybao

Xe điện
Thường là cái đục làm bằng sắt phi 10-12 có gai ý cụ. Chứ gỗ hay sắt trơn thì ko được. Đóng vừa vừa. Đónh mạnh quá thì lại ko ra cụ ah
Thêm cái trò vít nở: nhà cụ nào chung cư mới hay xây gạch bê tông thì nó rất xốp. Gắn nở 6-8 thì hay bung, tuột. Các cụ có thể chuyển qua dùnh nở sắt hoặc dùng đũa tre thay cho con nở nhựa. Cũng có thể đóng miếng tre vào trong con nở rồi bắt vít thì khá chắc chắn
Cụ dùng con nở to hơn, ví dụ đáng lẽ dùng nở 6 thì cụ lấy nở 8 . Dùng dao kéo cắt phần gai ngoài con nở thì vào tường xốp nó sẽ rất chắc :)

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Cụ dùng con nở to hơn, ví dụ đáng lẽ dùng nở 6 thì cụ lấy nở 8 . Dùng dao kéo cắt phần gai ngoài con nở thì vào tường xốp nó sẽ rất chắc :)
Hì, nếu treo tạm thì được, chứ treo đồ nặng hoặc rung như quạt thì mấy hôm lại bung

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com