[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Tối hôm kia em vừa làm 1 chai Nước thông cống 38k đổ vào lỗ thoát bồn tắm nằm + lỗ nhà WC.
Chiều qua, cu con 5t khen : như mới - sướng hết cả lòng mề phèo phổi. :D
Chắc ngan già dọa: A ko sửa để em gọi hàng xóm

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Nếu chôn dưới đất thì lo gì, tuy nhiên như nhà em ở chung cư và nó bị tắc thì khả năng thoát nhiệt của ống là gần như không có, do đó việc đổ nước sôi là em thôi hẳn
Theo ngu ý của em thì đổ nước không sao, khác với việc cụ cho đoạn ống vào luộc.
Cách phòng hơn chống: do đồ ăn có nhiều dầu, mỡ nên cụ thấy có nhiều dầu, mỡ dư thì hãy thấm vào giấy ăn bỏ vào thùng rác, lúc đó chỉ cần rửa nước ấm + nước rửa bát thì sẽ tránh hậu họa về sau

keeponlylove

Xe điện
Theo ngu ý của em thì đổ nước không sao, khác với việc cụ cho đoạn ống vào luộc.
Cách phòng hơn chống: do đồ ăn có nhiều dầu, mỡ nên cụ thấy có nhiều dầu, mỡ dư thì hãy thấm vào giấy ăn bỏ vào thùng rác, lúc đó chỉ cần rửa nước ấm + nước rửa bát thì sẽ tránh hậu họa về sau
Bẫy tách mỡ tác dụng ko cụ??

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Bẫy tách mỡ tác dụng ko cụ??
Vụ này em chưa thử, nhưng theo thiển ý của em thì có tác dụng nhất định vì đồ ăn bây giờ có nhiều dầu, mỡ -> là nguồn gây tắc nghẽn sau này

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Đúng đấy cụ nhỉ, biết lắm khổ nhiều. Càng biết nhiều càng hay có lỗi, em năm nay đầu 4 đít chơi vơi ròi mà vẫn bị gọi đi sửa lặt vặt ở nhà mấy bà cô ông chú ruột. Mặc dù nhà đều có con trai nhưng éo biết làm gì, kể cả thay cái bóng đèn
Hôm nào cụ đi sửa mấy nhà trọ sinh viên ới em nhá (em chỉ xách đồ cho cụ thoai)

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Cụ bắt bọn nó làm cùng và vừa làm vừa chỉ. Em cũng thế, mấy thằng cháu lớn toàn phải làm vậy. Làm nó mới quen và không ngại việc. Chỉ từ cách cầm con gà, vặt lông gà tới vệ sinh cái quạt trong nhà bị bẩn.
Em 197x sinh ra ở nông thôn nên ko ngai bốc mứt, bọn trẻ bây giờ chắc khó chấp nhận :D

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Có 1 số vụ em chưa gặp hoặc không biết cách xử lý, hóng các cao nhân vào chỉ giáo. ~X(~X(~X(

VIKO L

Xe điện
Em cũng thử hết rồi. Không ăn thua. Mua cái dùi lấy ống nước như này ạ, nhanh an toàn và chả mệt tẹo nào.

Úi dời, em đã dùng cái này, cất công lùng khắp chợ dời mới mua đc, mà nó bán giá cắt cổ, 150k lận, cứ tưởng ngon ăn, hí hửng mang về vặn vào, ai dè nó dính chặt với nhau, càng vặn càng dính chặt, cố vặn nó xoay luôn cả lõi đồng của ống nhựa, thế là hỏng. Chính vì thế nên em mới nói TUYỆT ĐỐI KHÔNG DÙNG cái này, tiền mất tật mang thôi.
Cái kết đắng của em đây ( lõi ren trong của ống nhiệt vẫn dính chặt chưa tháo ra được)

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Đi cày kiếm tiền thì cụ phải đầu tư đồ công nghiệp chứ ai lại mang đồ gia đình theo. Cụ mạnh dạn đầu tư quả hút bụi công nghiệp, hút cả nước ấy, không lo cháy đâu.
Theo em biết cụ cũng có tương đối nhiều kinh nghiệm thi công, rất mong cụ chia sẻ.

QAZ

Xe container
"Em bị ống kẽm lâu ngày gẫy ngay tại đầu ren. Ống chôn ngầm ko làm thế nào ren lại được, đục tường cũng ko xong, hic làm thế nào đây..."

Ca này của cụ hơi khó do chỗ bị rò là bộ nối 02 ren ngược, nếu có thể thì cụ đục rộng ra thay cụm đó.
Ccụ nào có cao kiến hơn xin vào chỉ giáo.

Dùng cái đầu nối màu đen loại nhựa HDPE, là loại ống nhựa cấp nước ngoài đường ấy cụ ạ. Nó có gioăng bên trong làm kín luôn, dùng được cả cho ống kẽm, ống nhựa PP (hàn nhiệt), PVC (dán keo).

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Úi dời, em đã dùng cái này, cất công lùng khắp chợ dời mới mua đc, mà nó bán giá cắt cổ, 150k lận, cứ tưởng ngon ăn, hí hửng mang về vặn vào, ai dè nó dính chặt với nhau, càng vặn càng dính chặt, cố vặn nó xoay luôn cả lõi đồng của ống nhựa, thế là hỏng. Chính vì thế nên em mới nói TUYỆT ĐỐI KHÔNG DÙNG cái này, tiền mất tật mang thôi.
Cái kết đắng của em đây ( lõi ren trong của ống nhiệt vẫn dính chặt chưa tháo ra được)

Về nguyên tắc cái này tháo được cho ônga gang vì khí văn chặt vào cái cá ngược nó sẽ giúp để văn cái đoạn gãy ngầm ra.
Ống nhiệt của cụ là bằng nhựa nên dùng cái này chắc không ổn do nhựa có tính đàn hồi, càng vạn vào thì nó càng siết ren, cái cá thì khôgn ăn được vào nhựa.
Ngu ý của em thì cụ dùng gỗ + keo 502

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Dùng cái đầu nối màu đen loại nhựa HDPE, là loại ống nhựa cấp nước ngoài đường ấy cụ ạ. Nó có gioăng bên trong làm kín luôn, dùng được cả cho ống kẽm, ống nhựa PP (hàn nhiệt), PVC (dán keo).

Hị theo em hiểu thì cụ ấy không muốn đục rộng và chưa biết cách thay

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Sr một số cụ có ý kiến đóng góp hay, em sẽ mời rượu và đưa ý kiến đóng góp lên #1
Em cũng không ngờ là nhiều cụ cần đến thế nên không "chiếm dụng" sẵn tầng 2, 3.

konachi102

Xe buýt
hay quá . lần trước em bị vòi nc gãy . toát mồ hôi cho ra dc . em cầu ký hơn bác tí . em cưa tạo rãnh sau đó lấy đục xoáy ra

atti_vn

Xì hơi lốp
Cụ này nói chuẩn đấy. E gặp mấy lần rồi và e dùng luôn cách cuối, dễ không ý mà. Lấy cái tua vít 2 cạnh loại nhỏ thôi, để đúng chỗ cái ngạch thừa của ren bị gẫy ý, đục vài phát là nó vỡ ra từng mảnh một ngay ý mà vì ren làm bằng gang nên rất giòn. Các cụ cứ dùng luôn cách này của e đi, e dùng vài lần thấy rất hiệu quả.
Dùng tô vít 2 cạnh là nhanh và chuẩn nhất rồi, em cũng xử lý mấy lần kể cả ống đồng và ống thép, cơ bản là zen các loại ống nước này nó không khít chặt như zen bu lông vít nên khi lắp phải quấn băng tan nên khi có lực tác động mạnh nó sẽ vặn ra đc, em cứ dùi đục thợ mộc và cái tô vít 2 cạnh là xong, ngại nhất món này ở vị trí hẹp thôi.

ACDELCO434

Xe điện
Em 197x sinh ra ở nông thôn nên ko ngai bốc mứt, bọn trẻ bây giờ chắc khó chấp nhận :D
Em cũng con nhà nông giống Cụ

Cụ đóng mạnh tay quá nên nó ăn sâu vào trong rồi.
Em dùng cái ta-rô này làm mất có 15 giây là xong. Loay hoay nửa ngày các kiểu, các mẹo mà không ra. :D

ACDELCO434

Xe điện
Em có mẹo này dùng để làm sạch cặn canxi bám đáy ấm đun nước siêu tốc.

Đổ ít giấm ăn vào ấm. Đủ ngập bề mặt đáy. Ngâm trong khoảng nửa ngày. Sạch khoảng 95%.

Cụ Tigerwood thấy được thì thêm vào trang đầu nhé.

luongngoc

Xe tăng
Có cách nào trị được cặn can xi trong các van nuoc bị tắc ko các cụ

• Vodka
Reactions: ITI

VIKO L

Xe điện
Cụ đóng mạnh tay quá nên nó ăn sâu vào trong rồi.
Em dùng cái ta-rô này làm mất có 15 giây là xong. Loay hoay nửa ngày các kiểu, các mẹo mà không ra. :D
Không phải tại đóng sâu đâu, cứ đút vào vặn là tự nó siết càng ngày càng chặt vì nó hình côn. Cụ thành công vì của cụ nó chưa rỉ sét, két chặt thôi. Vẫn cái đấy em cho vào cái chuôi bát sen bị gãy trong ống mềm thì ra ngay vì nó vốn không bị rỉ sét.