[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

hungpmu

Xe tăng
Hôm vừa rồi em mua được 1 bộ đầu hút cho máy hút bụi, xui ở chỗ là không cắm vừa cái ống hút của máy hút bụi nhà em. Mang 1 cái cút 34 ra cắm để nối thì nó không vừa, em cho vào nồi nước sôi luộc lên (mới sôi thôi nhá) thì cái cút 34 mềm như bún.
Mọi việc xong xuôi em mới nghĩ lại thi thoảng mình hay chữa tắc ống nước bằng cách đổ nước sôi hoặc mua bột thông cống (bột này gặp nước sôi ác luôn). Bỏ mẹ nó mà mềm ra rụng làm 2 đoạn thì toi.
Các cụ cân nhắc kỹ khi đổi nước sôi vào ống ạ. Hôm em luộc cái cút lại không nghĩ ra chụp ảnh hay quy phim cho các cụ.

atukiva

Xe tăng
Thớt hay quá !

vt2phuc

Xe điện
Ống thoát nước chậu rửa bát bị tắc ngoài cách dùng dây thông còn cách nào hay hơn/ nhanh hơn không ạ?
Tắc nhẹ thì thử mấy cái bột thông cống, nhưng em thấy ko ăn thua. Khéo càng tắc nặng hơn. Mấy cái bột thông cống dùng cho lúc chưa tắc, thi thoảng đổ xuống vệ sinh thôi. Còn tắc rồi dễ phản dame lắm. :D
Thường cái ống này tắc phần nhiều do dầu mỡ. Đầu tiên cụ tháo cái xi phông ở dưới chậu rửa ra xem có dị vật gì lọt vào không. Tiếp đó chuẩn bị cho em vài phích nước sôi già. Tốt nhất là làm cả nồi nước sôi to rồi dội từ từ vào, cho thêm đc nc rưả bát thì tốt. Mỡ tan auto hết tắc.
Của cụ áp dụng tắc nhẹ thôi, còn nếu tắc mà nó tích tụ ở sâu, có cả tóc tai hay rác thì dùng cách này càng làm trầm trọng hơn. Lý do là nó có thể làm mềm, làm nhão được tí ở ngoài, với đoạn dài ko tác dụng, càng quyện. Nhà em bị lần. Sau phải mượn dây thông, tháo cái quay tay ra, lắp vào đầu khoan ấy và ngoáy. Ước lượng, thăm dò đoạn tắc, mượn dây chiều dài phù hợp mà ngoáy. Cứ làm với dây ngắn trước rồi dùng dây dài sau.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Thường cái ống này tắc phần nhiều do dầu mỡ. Đầu tiên cụ tháo cái xi phông ở dưới chậu rửa ra xem có dị vật gì lọt vào không. Tiếp đó chuẩn bị cho em vài phích nước sôi già. Tốt nhất là làm cả nồi nước sôi to rồi dội từ từ vào, cho thêm đc nc rưả bát thì tốt. Mỡ tan auto hết tắc.
Hôm trước em cũng mới moi ở đường thoát chậu rửa 3-4kg mở két.
Cách đơn giản và thủ công nhất là làm bằng tay :D, sau đó em mua 02 túi làm sạch đường thoát ngoài siêu thị đổ vào, tạm thời chưa thấy bị lại

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Ống thoát nước chậu rửa bát bị tắc ngoài cách dùng dây thông còn cách nào hay hơn/ nhanh hơn không ạ?
Theo em biết là không.
Dây thông cũng không hiệu quả lắm với nhà làm từ lâu, nó chỉ làm đỡ tắc được vài hôm

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Mở túi ni lon hoặc các mối dây bị buộc thít chặt: thay vì dùng tay, dùng răng cậy cái mối buộc, túm 2 đầu mối buộc xoắn thặt chặt và đẩy ngược chiều mối buộc, sẽ tuột ra.
Thank cụ, em cho lên #1

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Trẻ con rất hay bị bệnh về tai mũi,đường hô hấp. F1 nhà cháu hồi bé cũng hay bị viêm mũi,nước mũi chảy lòng thòng,sau khô lại rất khó thở. Mỗi lần bị là phải cho ra phòng khám tư nhân hút mũi hàng ngày. Đi như vậy ngoài vấn đề tài chính ra thì khá mất tg vì ngồi chờ xếp hàng, mất công mất việc. Nhà cháu liền chế từ cái hút mũi cao su như kiểu bóp hơi,đầu có cái hút bằng nhựa ở các hàng bán đồ trẻ sơ sinh. Loại này hút rất yếu,hầu như không tác dụng mấy. Nhà cháu khoét phần đáy 1 lỗ nhỏ bằng ngón tay ng lớn đút vừa rồi cho vào đầu máy hút bụi. Mỗi lần F1 bị, nhỏ ít giọt nước biển(loại nhỏ mũi) vào rồi đưa vào hút là sạch sành sanh luôn. Máy hút bụi nhà cháu có volume to nhỏ, chỉnh ở mức nhè nhẹ thì rất an toàn. :))
Hút bụi nhà em không biết có dùng được không nhưng cảm giác hơi ghê răng

niceshot

Xe container
Lâu lắm mới thấy Quán Cafe có bài hữu ích như thế này!

Em vote cụ chủ!

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Hôm vừa rồi em mua được 1 bộ đầu hút cho máy hút bụi, xui ở chỗ là không cắm vừa cái ống hút của máy hút bụi nhà em. Mang 1 cái cút 34 ra cắm để nối thì nó không vừa, em cho vào nồi nước sôi luộc lên (mới sôi thôi nhá) thì cái cút 34 mềm như bún.
Mọi việc xong xuôi em mới nghĩ lại thi thoảng mình hay chữa tắc ống nước bằng cách đổ nước sôi hoặc mua bột thông cống (bột này gặp nước sôi ác luôn). Bỏ mẹ nó mà mềm ra rụng làm 2 đoạn thì toi.
Các cụ cân nhắc kỹ khi đổi nước sôi vào ống ạ. Hôm em luộc cái cút lại không nghĩ ra chụp ảnh hay quy phim cho các cụ.
Đổ nước sôi vào không sao đâu cụ, thứ nhất ống chôn được làm mát phía ngoài bởi đất, thứ hai đổ nước thì sẽ chảy theo ống, nên lượng nhiệt hấp thụ vào ống rất ít

New_Carens

Xe điện
Đôi khi nhà bị hỏng mấy thứ lặt vặt mà không gọi được thợ, các cụ ngứa tay nhưng không biết làm thế nào.
Em giới thiệu mấy mẹo nhỏ, các cụ nào biết thì bổ xung, em sẽ copy lên #1.

7. Bê vật nặng (vừa phải) những cồng kềnh lên cầu thang (Cánh cửa, cuộn giấy dán tường,...)
- Thay vị bê thì các cụ cõng sẽ cảm thấy nhẹ hơn và dễ giữ thăng bằng vật cần mang .
Cái này em cũng đang nghiên cứu chế đồ để mình cõng lên cầu thang. Trong phim bọn Hàn Quốc 1 mình có thể cõng cả 1 cái tủ trên lưng luôn.
Nhà em năm nào cũng phải bê 2 chậu cây mai từ tầng 4 xuống tầng 1, hết Tết lại bê lên. Ngoài việc cõng chứ không phải bê em xin hiến 1 kế này cho chậu cây nhẹ đi 7 phần (nhà em đã áp dụng):
1. Thay chậu nhựa cho chậu sứ
2. Trộn 2 phần đất 5 phần trấu (trấu hun là tốt nhất cho tránh mầm bệnh) thay cho đất 100%.
Xong 2 việc này chậu cây nhẹ đi 7 phần.
Các cụ có mẹo gì hay về trồng cây hay trồng lan thì đưa lên đây nhé.
P/s: thêm 1 mẹo tránh súc vật (mèo, chó, chuột...) đái, ỉa ở cổng nhà: hòa ớt bột với nước phun xung quanh cổng là hết.

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Cái mục 8: thông bồn cầu. Cái này em đã thử và ok. Nguồn thì em cũng tìm trên mạng thôi.

Lấy băng dính dán kín ( thật kín) miệng của bồn cầu. Cứ từng lớp, từng lớp 1, sau khi làm xong sẽ tạo thành một lớp phủ kín miệng bồn cầu. Kiểm tra kín thì giật nước. Lấy tay hơi ấn ấn xuống lớp băng dính khi nước xả thế là đi hết :D

tungraudo

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy là nhiều cậu mợ hay dùng cọ nồi sắt để rửa nồi, chảo bị dính. Nhà em hay nấu cháo cho người bệnh nên vụ này em gặp thường xuyên, cách rửa sạch thì cccm nên đun tầm 1 lít nước sôi bằng ấm siêu tốc rồi rửa với nước rửa bát.
Cách này tuy hơi mất thời gian nhưng ít nhất bộ nồi niêu chảo của cccm sẽ vẫn sạch mà vẫn y như mới vì k phải dùng cọ nồi sắt ạ. CCCM nào học môn hoá có nhớ qua về vụ nhiệt độ hoà tan thì chắc k lạ với cách này.

Pumzen

Xe ba gác
Hút bụi nhà em không biết có dùng được không nhưng cảm giác hơi ghê răng
Ko biết bây giờ loại hút mũi bằng máy chuyên nghiệp đã cải tiến chưa? Chứ cái loại hút mũi cho trẻ con ngày xưa(bọn trẻ nhà cháu cho đi hút thời cách đây cũng đã 15 năm)mới là ghê răng. Cái vòi hút của nó cong cong như hình gậy khúc côn cầu bằng niox,nhỏ hơn que đũa mà bọn trẻ con thì đứa nào mà chả giãy giụa, gào khóc. Lần nào cho F1 đi hút thì cả 2 vc nhà cháu cứ như đánh vật với nó,người giữ đầu,ng giữ tay. :))
Cái vòi thủ công bằng nhựa rẻ tiền thì khá an toàn vì nó hình côn,không thể cho vào sâu như cái vòi hút của máy chuyên dụng.
Từ lúc thay đổi chuyển sang hút bằng máy hút bụi,ô con nhà cháu tự nguyện ngoan ngoãn cho hút thoải mái. :D

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Cái mục 8: thông bồn cầu. Cái này em đã thử và ok. Nguồn thì em cũng tìm trên mạng thôi.

Lấy băng dính dán kín ( thật kín) miệng của bồn cầu. Cứ từng lớp, từng lớp 1, sau khi làm xong sẽ tạo thành một lớp phủ kín miệng bồn cầu. Kiểm tra kín thì giật nước. Lấy tay hơi ấn ấn xuống lớp băng dính khi nước xả thế là đi hết :D
Em đã thử cách này, với nhà em thì không được do F1 thả lõi cuộn giấy vệ sinh vào :D

netresource

Xe tải
Trẻ con rất hay bị bệnh về tai mũi,đường hô hấp. F1 nhà cháu hồi bé cũng hay bị viêm mũi,nước mũi chảy lòng thòng,sau khô lại rất khó thở. Mỗi lần bị là phải cho ra phòng khám tư nhân hút mũi hàng ngày. Đi như vậy ngoài vấn đề tài chính ra thì khá mất tg vì ngồi chờ xếp hàng, mất công mất việc. Nhà cháu liền chế từ cái hút mũi cao su như kiểu bóp hơi,đầu có cái hút bằng nhựa ở các hàng bán đồ trẻ sơ sinh. Loại này hút rất yếu,hầu như không tác dụng mấy. Nhà cháu khoét phần đáy 1 lỗ nhỏ bằng ngón tay ng lớn đút vừa rồi cho vào đầu máy hút bụi. Mỗi lần F1 bị, nhỏ ít giọt nước biển(loại nhỏ mũi) vào rồi đưa vào hút là sạch sành sanh luôn. Máy hút bụi nhà cháu có volume to nhỏ, chỉnh ở mức nhè nhẹ thì rất an toàn. :))
Mình chưa thử nhưng cảm giác cách này nguy hiểm quá. Dụng cũ hút mũi bây giờ bán khá nhiều trên thị trường mẹ và bé. Mình đã mua loại gì đó của Đài Loan, dùng tay bóp bóp nó hút sạch trơn.