[Funland] Mưu thày, mẹo thợ - Cách sửa các sự cố lặt vặt

baogia102

Xe tăng
Nhân tiện hỏi luôn kinh nghiệm các cụ về xử lý mùi hôi ở dưới tủ bồn rửa bát. Tủ bồn rửa bát nhà em làm cánh acrylic nên kín mít k có khe hở thoáng như hệ tủ gỗ. Phía dưới là xifong thoát bồn rửa, em đã quấn băng keo đen kĩ (do cần cơ động khi vệ sinh thông tắc nên em k xài keo) nhưng mùi cống vẫn nồng nặc trong tủ. Nhớ trc ở nhà ông bà đóng tủ gỗ có khe thoáng ít mùi nên k để ý. Giờ nhà mới đóng hệ kín thấy bất tiện quá k biết nhà các cụ có bị như thế k ạ.
Cụ chụp phần xi phông chậu rửa xem nào.

Ôi thích quá

Xe buýt
k tắc đâu cụ nhé vì bồn rửa thoát nhanh, mrb cũng xả chung vào va thoát bth. Mùi là do hở thôi cụ vì vốn dĩ ống cống làm sao k mùi dc, em chỉ thấy lạ là em quấn băng keo kĩ r mà sao mùi vẫn bốc lên mạnh thế, nc thì k thấy nhỏ ra giọt nào.
Mùi hôi là từ cống bốc ngược lên.
Giải pháp:

smart_sharp

Xe điện
Nhân tiện hỏi luôn kinh nghiệm các cụ về xử lý mùi hôi ở dưới tủ bồn rửa bát. Tủ bồn rửa bát nhà em làm cánh acrylic nên kín mít k có khe hở thoáng như hệ tủ gỗ. Phía dưới là xifong thoát bồn rửa, em đã quấn băng keo đen kĩ (do cần cơ động khi vệ sinh thông tắc nên em k xài keo) nhưng mùi cống vẫn nồng nặc trong tủ. Nhớ trc ở nhà ông bà đóng tủ gỗ có khe thoáng ít mùi nên k để ý. Giờ nhà mới đóng hệ kín thấy bất tiện quá k biết nhà các cụ có bị như thế k ạ.
Thông thường, em yêu cầu thiết kế để không có mùi tràn ngược (đại loại là có một đoạn chữ U nhỏ giữ nước thoát luôn ở trong ống. Khi đó, mùi sẽ không đi ngược lại từ tầng dưới hoặc từ ngoài nhà (ví dụ nhà đất) vào được.
Nếu nhà cụ là ống nhựa, còn không gian thi công thì em khuyên cụ nên sửa lại theo kiểu này. Phần quấn băng kéo đen thì để cho một chỗ để cơ động vệ sinh là ổn.

Còn để khử mùi ở dưới phần đấy thì nguyên tắc là thường xuyên đổ vệ sinh ống cống (dạng chế phẩm sinh học) để cho ống sạch hơn thôi. Cái này sẽ đỡ mùi.

Chỉnh sửa cuối:

HongDC

Xe máy
Mua bộ cơ bản thôi cụ, linax nhái inax 800k là ok, bộ loằn ngoằn óc sen nó bé tí k chảy đc, k phải tại cái chỉnh số 7 đâu. Thử cái số 7 bằng cách chưa lắp sen vào cụ mở van tổng là nc phun phè phè chỗ họng số 7, nhưng lắp cả bộ vào là yếu xìu.
Vâng cụ, nếu đổi củ thì em phải khoan tường đi lại ống nóng lạnh không ạ? do khoảng cách tâm 2 lỗ cấp nóng lạnh của mỗi củ khác nhau ạ?

formen

Xe lăn
Vâng cụ, nếu đổi củ thì em phải khoan tường đi lại ống nóng lạnh không ạ? do khoảng cách tâm 2 lỗ cấp nóng lạnh của mỗi củ khác nhau ạ?
K cụ ợ cái chỉnh số 7 để sửa chữa các sai số đó, cụ mua kèm chỉnh này hoặc dùng lại con này là đc.

3077

Xe container
Thông thường, em yêu cầu thiết kế để không có mùi tràn ngược (đại loại là có một đoạn chữ U nhỏ giữ nước thoát luôn ở trong ống. Khi đó, mùi sẽ không đi ngược lại từ tầng dưới hoặc từ ngoài nhà (ví dụ nhà đất) vào được.
Nếu nhà cụ là ống nhựa, còn không gian thi công thì em khuyên cụ nên sửa lại theo kiểu này. Phần quấn băng kéo đen thì để cho một chỗ để cơ động vệ sinh là ổn.

Còn để khử mùi ở dưới phần đấy thì nguyên tắc là thường xuyên đổ vệ sinh ống cống (dạng chế phẩm sinh học) để cho ống sạch hơn thôi. Cái này sẽ đỡ mùi.
Bột vs ống cống loại nào ok nhỉ cụ, mấy cái thông tắc em sợ toàn axit nó bục ổng nhựa thì dở hơi

Chu An

Xe điện
Chào cụ mợ thông thái, hy vọng cccm tìm ra nguyên nhân giúp em, tưởng dễ mà không dễ. Số là em có mua cái bộ sen tắm với củ sen hai đầu vào nóng lạnh như hình, đấu nối nóng lạnh xong xuôi nhưng khi mở nước thì...rất yếu, cả vòi xả lẫn vòi sen đều yếu. Ban đầu em nghĩ do bồn nước thấp không đủ áp nhưng không phải vì em có đấu riêng ra 1 vòi cho máy giặt thì nước ra mạnh, vậy có phải nguyên nhân đầu vào ở củ sen này đường kính trong nhỏ quá hay không ạ? Em thấy đầu vào có chân chữ Z (số 7), đây có phải là nguyên nhân thu hẹp và làm cho nước yếu đi không? và nên xử lí như nào hay thay thế ra sao ạ? cảm ơn các cụ tư vấn.
View attachment 7831108
View attachment 7831111
View attachment 7831112
Vòi cấp cho máy giặt nó chính là vòi xả thẳng, có nghĩa là đầu cấp ở tường phi bao nhiêu thì đầu ra nó cũng có đường kính tương tự. Do vậy nước ra mạnh là đúng.

Bộ sen cây của cụ mua bên trong có óc sen. Cái óc này sẽ chia ra ba đường: xả xô chậu (số 4), bát sen tay (8), sen tắm đứng (số 3). Nếu ở chế độ số 4 mà nước ra yếu thì nguyên nhân nằm ở óc sen, cái óc này có size bé. Trường hợp nước chảy mạnh gần bằng nước cấp cho máy giặt thì bộ sen này ok. Riêng hai chế độ còn lại thì nước ra đương nhiên bị yếu bởi bát sen cầm tay và bát sen tắm đứng có đường thoát lớn hơn nhiều so với đường cấp nước đầu vào. Muốn áp lực nước mạnh thì buộc phải dùng bơm tăng áp.

hongnhungdo

Xe buýt
Trẻ con rất hay bị bệnh về tai mũi,đường hô hấp. F1 nhà cháu hồi bé cũng hay bị viêm mũi,nước mũi chảy lòng thòng,sau khô lại rất khó thở. Mỗi lần bị là phải cho ra phòng khám tư nhân hút mũi hàng ngày. Đi như vậy ngoài vấn đề tài chính ra thì khá mất tg vì ngồi chờ xếp hàng, mất công mất việc. Nhà cháu liền chế từ cái hút mũi cao su như kiểu bóp hơi,đầu có cái hút bằng nhựa ở các hàng bán đồ trẻ sơ sinh. Loại này hút rất yếu,hầu như không tác dụng mấy. Nhà cháu khoét phần đáy 1 lỗ nhỏ bằng ngón tay ng lớn đút vừa rồi cho vào đầu máy hút bụi. Mỗi lần F1 bị, nhỏ ít giọt nước biển(loại nhỏ mũi) vào rồi đưa vào hút là sạch sành sanh luôn. Máy hút bụi nhà cháu có volume to nhỏ, chỉnh ở mức nhè nhẹ thì rất an toàn.
Các cụ mợ cho em xin hình ảnh cái hút mũi với ạ, bé nhà em hay mũi họng lắm

KhyeuVS

Xe tải
CCCM điều chỉnh hệ thống nước nhà mình như thế nào để được tắm nước mát mỗi chiều đi làm về? Nhà em có bể ngầm, téc nước đặt trên mái, mấy hôm nay thời tiết nắng nóng, chiều đi làm về là em được tắm nước nóng bỏng rát, đến tận đêm cũng chưa hết nóng.

TNLak

Xe điện
Em có

1. Bản lề cửa xịt rp7 giờ lại rỉ khó mở
2. Khoá treo để lâu mất chìa h cưa sắt cũng chưa ra
Cccm tư vấn giúp e 2 món trên với

formen

Xe lăn
Em có

1. Em lấy cái ống hút chọt vào chai dầu ăn rồi tra vào bản lề cửa
2. Dùng máy cắt cầm tay (máy mài góc), nếu cụ chưa dùng bao giờ thì cần nhờ thợ vì cắt khoá móc cần dùng thêm tô vít để cố định khoá, cắt bằng máy này rất nguy hiểm.

mr.l0nely.184

Xe điện
CCCM điều chỉnh hệ thống nước nhà mình như thế nào để được tắm nước mát mỗi chiều đi làm về? Nhà em có bể ngầm, téc nước đặt trên mái, mấy hôm nay thời tiết nắng nóng, chiều đi làm về là em được tắm nước nóng bỏng rát, đến tận đêm cũng chưa hết nóng.
Lắp cho bơm lên bồn trên cái timer ấy cụ.

beomap2

Xe container
Em có

Nâng cửa lên vài ly bằng đòn bẩy, rồi tra dầu luyn hoặc mỡ vào bản lề.
Có nhiều cách phá khoá nếu không có cưa, như: dùng kìm cộng lực để cắt móc khoá hoặc dùng rũa 3 cạnh để rũa đứt ra

Cún em

Xe buýt
- Bác mua bông cách nhiệt quấn quanh téc trên bể cho bớt nóng thôi. Cách này nhanh và đơn giản nhất
- Muốn mát hẳn thì bác thay đổi đầu cấp nước trong nhà từ téc trên mái thành bể ngầm. Cái này phải dùng bơm 100%, phức tạp lắm, em cũng chưa thấy ai làm thế cả.

sonmh

Xe tải
giải pháp là xài timer như cụ 184 tư vấn, nghĩa là mình sẽ k cho bơm lên bồn vào ban ngày mà chờ đến 5-6h chiều(lúc mặt trời bắt đầu lặn) mới bơm nc mát lên thì tối về cụ có nc mát xài. Tối ưu thì còn phải gắn 2 cặp phao, 1 cặp treo cao để báo H1, Low1, 1 cặp treo thấp hơn để báo H2, L2(cặp này mục đích nếu trong giờ ban ngày mà nc tụt về đáy(Bình sắp cạn) thì vẫn phải cho bơm nc lên để duy trì. Và phải qua 1 bộ lập trình thì tối ưu khâu dkhien hơn, k thì vẫn chơi kiêu nông dân lỡ ban ngày mà kiệt nc thì chịu khó gắn điện cho nó chạy :).

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Em có

2. Cụ dùng đục bê tông Hoặc thanh sắt to hơn ngón tay, dài >20cm) đặt đầu nhọn vào giữa phần trên của khóa rồi đục mạnh 1 phát là ra (gõ theo mũi tên đỏ)

formen

Xe lăn
2. Cụ dùng đục bê tông Hoặc thanh sắt to hơn ngón tay, dài >20cm) đặt đầu nhọn vào giữa phần trên của khóa rồi đục mạnh 1 phát là ra (gõ theo mũi tên đỏ)
View attachment 7848603
K đc đâu sếp, khoá tốt, nó k bung móc ra mà làm toét gỗ, vỡ gạch chỗ lắp khoen cửa

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Nhà thằng cháu em ngay bên cạnh nhà mới xây xong, Điện đóm bình thường. Nhà nó có cái tủ lạnh cũ. Cắm vào có lúc tự nhiên cả nhà sụt điện luôn, một lúc sau là hết. Nhưng Ap không nhảy. Vậy nguyên nhân đó là do gì vậy ?