[Funland] Mứt Tết: Các cụ các mợ còn nhớ món này

xukthal.

Xe lăn

TieuFu

Xe container
Em năm nào cũng mua một hộp mứt thập cẩm để lên ban thờ thắp hương cho các cụ. Gấu nhà em nó bĩu môi bảo trên ban thờ đầy bánh kẹo ngon với hoa quả, ông mua hộp mứt này về làm gì ??? kệ tôi
Nhẽ cụ xẻo cái môi bĩu ra cho nó cười cả ngsyf !

jazzzzz

Xe lăn
Hồi nhỏ chỗ em pháo bán đầy đường, em còn tháo pháo đùng ra lấy thuốc cuốn pháo tép. Mà sao bi h ko cho bán pháo dây nhỉ, pháo dây cũng có mùi mà chả ảnh hưởng gì. Em nhớ cứ gần tết đã rôm rả pháo rồi. Nhà em có con chó bình thường rất tinh vi, nhưng khi nghe tiếng pháo là chui vào gầm giường run cầm cập, nhìn trông rất tội.
Ở quê, sau tết cho hoang đầy đồng, nhiều con sợ pháo nên cứ thấy nổ là chạy, chạy qua mấy cánh đồng rồi k dám về nhà (pháo lác đác nổ tới rằm) , chủ tìm vài ngày k thấy nên thôi.
Có mấy ông chuyên ra đồng mót chó, bắt đc con nào sẽ hỏi khắp làng xem của nhà ai, không ai nhận là thịt.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Ở quê, sau tết cho hoang đầy đồng, nhiều con sợ pháo nên cứ thấy nổ là chạy, chạy qua vài cánh đồng rồi k dám về nhà (pháo lác đác nổ tới rằm) hồi đó k có hội yêu chó như bây giờ, bản thân gia chủ tìm vài ngày k thấy nên thôi.
Có mấy ông chuyên ra đồng mót chó, bắt đc con nào sẽ hỏi khắp làng xem của nhà ai, không ai nhận là thịt.
Cung tội nhỉ, mà sao hết tiếng pháo ko biết mò về chứ! Chó nó có cách đánh dấu đường mà.

jazzzzz

Xe lăn
Cung tội nhỉ, mà sao hết tiếng pháo ko biết mò về chứ! Chó nó có cách đánh dấu đường mà.
Đa số là chó nơi khác lạc tới.
Ở quê đốt pháo suốt ngày, nhiều con sợ, ở nhà thấy pháo chạy, sang tới nhà hàng xóm lại đùng đoàng, nên cứ chạy, nhiều con chạy sang cả làng khác.
Mấy hôm sau mò về kiếm ăn thấy pháo lại chạy.
Em nhớ năm 84-85 gì đó, có con chó mẹ lạc đến cánh đồng làng, khi đó nó đang mang thai thế là nó chui vào hang đẻ, tự kiếm ăn nuôi con. Cũng chả biết nó sinh tồn kiểu gì đến khi đàn chó con mở mắt mẹ dắt ra ngoài mọi người mới biết (khi đó ngoài 20 tháng giêng). Đàn con bụ bẫm nhưng con mẹ chỏ còn da bọc xương, nhưng nó rất dữ, không ai dám đến gần. Mọi người thương mang đồ ăn ra cho nó, làm quen gần 1 tuần mới đưa đc mẹ con nó về.

Ba Ngơ

Xích lô
Bị lung lay chứ có phải bị mất hay sâu đâu, mà cụ có vẻ thich tìm tòi những thứ xấu xí nhỉ. Gọi là khẩu vị mặn hả?
Khẩu vị mặn như thế có vẻ hợp với cậu đới ;)

cỏ và mây

Xe điện
Rượu cam giò vẫn có những cụ đi tìm lại hương xưa làm lại với quy trình tỉ mỉ và chất lượng tuyệt lắm cụ ạ. Nếu có hứng thú cụ có thể tìm FB của nhà báo Phạm Trung Tuyến phó GĐ kênh VOV giao thông, và nếu may cụ có thể mua được (vì cụ ấy làm không nhiều)

Em cảm ơn cụ nhé. Bác này đúng k cụ? Em đã follow nhưng chưa thấy post nào về rịu cam cả. Hay phải ib hỏi ạ :P

cỏ và mây

Xe điện
Răng em lung lay mợ ạ, ko biết có thuốc miền núi nào chữa ko chứ nhổ và lắp răng mới là mất hơn trăm cân mứt tết rồi.
Năm nay em và bọn trẻ con nhà em lại thích mấy món mứt, bánh keo truyền thống. Kẹo mè xửng em vứt lăn lóc mãi chả ai ăn, tiếc của em cắt nhỏ ra cho vào bát thì hết luôn, phần còn lại em giấu đi thì bọn nó vẫn tìm được và xơi hết mà ko cần cắt .
Em hay đi qua chỗ làm bánh kẹo ở Xuân đỉnh nên Mua mấy đồ này dễ, chắc em lại mua thêm 1 kg mứt lạc, dừa, mứt bí về uống với trà, em thích cả kẹo lạc nữa.
Bánh keo theo kiểu Tây năm nay em lại ko thích. Trời này chi thích tụ tập uống trà và ăn mứt tết ở nhà mợ nhỉ, nhìn mợ bày trông thật ấm cúng.
À mà em khoe bánh em làm nè, Bánh dừa hạnh nhân và lưỡi mèo, 2 bánh này em ko dám ăn, nhìn thôi vì bánh này bơ chiếm gần 1/2 nvl nen làm xong ko muốn ăn :). Em nói thế ko nhiều người tưởng em ăn tham.
Trông ngon quá mợ ơi. Mợ đảm đang ghê. Em thích món bánh lưỡi mèo lắm ☺☺
E chuẩn nông dân thích ăn đồ ngọt uống trà mạn ạ. Thời tiết này đúng là hợp trà bánh mà mỗi tội sợ bếu thui. Ngày nào em cũng phải đọc thần chú hết mùng 30 khâu mồm mợ ạ :))
Hôm nay em đc một chị xinh đẹp khai sáng món này nên k mứt nữa ạ. Bánh cốm dạng cốm xào, màu k xanh lét như bánh Nguyên Ninh, thơm ngon ngọt dịu, đóng gói rất đẹp nữa. Em chia tay Nguyên Ninh từ đây ạ ☺☺

,

Chỉnh sửa cuối:
Đa số là chó nơi khác lạc tới.
Ở quê đốt pháo suốt ngày, nhiều con sợ, ở nhà thấy pháo chạy, sang tới nhà hàng xóm lại đùng đoàng, nên cứ chạy, nhiều con chạy sang cả làng khác.
Mấy hôm sau mò về kiếm ăn thấy pháo lại chạy.
Em nhớ năm 84-85 gì đó, có con chó mẹ lạc đến cánh đồng làng, khi đó nó đang mang thai thế là nó chui vào hang đẻ, tự kiếm ăn nuôi con. Cũng chả biết nó sinh tồn kiểu gì đến khi đàn chó con mở mắt mẹ dắt ra ngoài mọi người mới biết (khi đó ngoài 20 tháng giêng). Đàn con bụ bẫm nhưng con mẹ chỏ còn da bọc xương, nhưng nó rất dữ, không ai dám đến gần. Mọi người thương mang đồ ăn ra cho nó, làm quen gần 1 tuần mới đưa đc mẹ con nó về.
Ngày còn đốt pháo trên em thì đa số chưa nhà nào có tường xây. Toàn tường đinh lăng với dậu rách, đêm 30 chó xé rào trốn tiệt. Thành ra sáng mồng 1 chưa đi chúc tết đã đi tìm chó loạn hết cả lên. Ông chú em có con chó trốn kỷ lục đúng mồng 7 tết mới về. Hoá ra nó chui vào bãi tha ma người thái cách làng mấy trăm mét nằm ở đấy. Giờ mà đốt pháo thì bỏ bố chúng nó vì toàn tường xây, ko chạy đi đâu được!

Ba Ngơ

Xích lô
Nghe quen nhỉ ;)! Thôi được, thống nhất chúng ta ko thuộc về nhao nhá! Tớ cũng đi tìm gu của tớ đây.
Đùa, tớ tưởng cậu nảy số nhanh, nhưng hóa ra tớ nhầm. Đến bây giờ cậu mới biết, thì lạ là có thật ;)

Ba Ngơ

Xích lô

Bang lang

Xe điện
À, bạn gái bản nghĩ tớ với với bạn ý cùng gu. Nhưng hôm nay bạn ý mới phát hiện ra là không cùng gu :))
Ko phải, tớ biết cậu ko phải gu của tớ ngay từ lần đầu nc với cậu cơ. Nhưng vì lịch sự tớ ko nói thôi, hnay nghe cậu nói tớ nhẹ lòng biết bao. :)

Bang lang

Xe điện
Trông ngon quá mợ ơi. Mợ đảm đang ghê. Em thích món bánh lưỡi mèo lắm ☺☺
E chuẩn nông dân thích ăn đồ ngọt uống trà mạn ạ. Thời tiết này đúng là hợp trà bánh mà mỗi tội sợ bếu thui. Ngày nào em cũng phải đọc thần chú hết mùng 30 khâu mồm mợ ạ :))
Hôm nay em đc một chị xinh đẹp khai sáng món này nên k mứt nữa ạ. Bánh cốm dạng cốm xào, màu k xanh lét như bánh Nguyên Ninh, thơm ngon ngọt dịu, đóng gói rất đẹp nữa. Em chia tay Nguyên Ninh từ đây ạ ☺☺

,

Có địa chỉ bán ko mợ vì em cũng muốn thử. Trông đẹp thật. Em thì sau khi chiến hết đồ tết em sẽ nhịn ăn 10 ngày là ngon ngay.