[CCCĐ] Mường Thanh thất thủ

conbenh

Xe máy
ủn lên phát, thanh hóa có cái suối cá em thấy lạ nhất, còn quả long mạch am tiên núi nưa cũng hay

DIRE

Xe buýt
Sáng hôm sau, nhà em ăn sáng sớm để vào Mường Thanh Safari.

Từ Thái hòa xuôi quốc lộ 48 đi khoảng nửa tiếng là tới, đang bon bon ql48 anh google bảo rẽ phải cơ mà là rẽ vào đường làng. Nghi quá nên em dừng lại hỏi thì đường qua làng là dg tắt, tiết kiệm dc mấy km, sau em cũng có mấy bác biển 37 chắc cũng giống em nên cũng quay đầu đi vào làng. Cụ nào sau này chạy từ dg HCM vào thù cứ yên tâm đi theo anh google nhé.
Đường vào mới làm, đẹp với 2 làn xe, vèo cái tới cổng chào em rút máy ảnh ra ko kịp chỉ chộp dc như này

DIRE

Xe buýt
Em đến nơi mới hơn 8h sáng nên vẫn vắng, nhưng lúc này mới biết là hôm nay 30/4 khai trương Water park, nhưng kệ vì mình đi Safari thôi lo gì.
Khung cảnh cũng xanh phết, cây xanh hồ nước.

Vào bãi gửi xe xong quay lại chụp cái đánh dấu, xe có người chỉ dẫn vào chỗ đỗ đàng hoàng, ngay hàng thẳng lối.

Đến cổng thì đã thấy như này rồi, chen chúc ở phòng bán vé, em nhớ ko nhầm thì giá là 70k/người lớn, 50k/trẻ em.

joyride

Xe điện
Hóng cái đoạn Mường Thanh safari nhà cụ.

lamphong88

Xe tải
em hóng cái tít chuẩn ạ

DIRE

Xe buýt
Sơ đồ khu vườn thú nó như này

Về cơ bản là bố trí để các cụ đi 1 vòng thăm quan các chuồng thú, các cụ có thể thuê xe điện hoặc đi bộ. Đoạn này bắt đầu thấy dở hơi vì đường xe điện quá nhỏ ko đủ 2 xe tránh nhau nên 1 xe dừng lại cho khách xuống xem thú là tắc đường thế là còi xe gọi khách cứ gọi là inh ỏi. Tuy nhiên thì khu này cũng nhỏ em nghĩ nhỏ hơn Thủ Lệ, đi bộ thoải mái.
Về thú thì số lượng ít, cuối tháng 3 nhà em vừa đi Phú quốc nên bọn trẻ con vừa đi vừa chê Mường Thanh safari mà đúng thế thật.

Đi dc 1 lúc thì thằng cu bé và vợ cả chán
vì nóng, đông đúc và ồn ào nên bỏ ra quán cafe tre ngồi, còn 2 bố con đi nốt cho hết.
Nói chung đi khoảng >1h là hết các chuồng thú. Em đánh giá nếu ở HN thì vào Thủ Lệ xem cho nó nhanh chả đi vào đây làm gì :).
2 bố con đi ra thì cảnh thất thủ xuất hiện trc mắt, xe cộ đã đỗ ngổn ngang trên các bãi cỏ, dưói đường thì ùn tắc, nắng nóng + khói xe + chen chúc làm em quên cả chụp hình lại.
Dân tình vẫn đổ về safari

Đường vào đã tắc cứng cả 2 chiều từ bao giờ, em chụp từ cafe tre ra, có nhiều bác ko kiên nhẫn vứt xe ở vệ đường để vào nên tình hình càng trầm trọng

DIRE

Xe buýt
Sai lầm là nhà em không lên xe ra luôn, phần vì ngồi cà phê nghỉ đang mát phần vì bị vỡ kế hoạch chưa biết đi đâu về đâu. Thực ra dự định của em là chơi ở đây từ sáng tới tối, lúc đó có phòng KS thì nghỉ lại luôn hoặc nếu không thì chạy ra Yên Lý hay Thái Hòa ngủ hôm sau đi tiếp, thực tế là 1 ngày rút lại còn có 1h nên vỡ nặng quá. Ngồi 1 lúc thì thấy càng ngày càng tắc, nên đành ra lấy xe, luồn lách ra đến bãi xe thì thấy xe đỗ loạn xạ theo kiểu điền vào chỗ trống, hoang mang quá mới hỏi ku trông xe là đi ra đường nào thì nhận dc câu trả lời rất hồn nhiên anh xem anh đi được đường nào thì anh đi ~X(
Em luồn lách các kiểu trong bãi xe, vừa đi vừa dừng chạy ra thám thính 1 hồi thì cũng leo được lên đường, tuy nhiên bắt đầu khoảng thời gian nhích từng cm, mất khoảng 1 tiếng thì em ra được đến đoạn đường mà em chụp ở trên (tức là 1h cho khoảng 200m), trong thời gian đó xuốnng xe giao lưu với mấy chú bảo vệ mấy lần thì dc biết là tắc từ tận ngoài cổng ^:)^
Rút cuộc thì cũng bò ra tới cổng chào

Các cụ thấy xe cộ đỗ cả 2 bên đường có cụ Zace đỗ giữa cửa luôn, đoạn cổng chào này là còn rộng rãi đấy ạ, chứ đoạn trước đấy đường bé tí cũng đỗ 2 bên luôn.
Qua khỏi cổng chào tưởng thoát rồi nhưng mà đâu có nhanh thế ;) cả 2 chiều ra vào vẫn cứ nườm nượp, lúc này là 11h trưa rồi ạ.

BINH MINH 07

Xe điện
Em sẽ không bao giờ đi đến những chỗ kiểu như thế này vào dịp lễ, đấy là kinh nghiệm xương máu.

Nam309

Xe hơi
cụ ơi 30/4 thì ở mấy khu du lịch đa số đều thất thủ hết. mà e hóng chuyện của cụ qua ảnh e chưa thấy thất thủ ở đâu.

vanquantrang

Xe buýt
Ngày lễ nhiều nơi 7 8-x quá, e vào hóng

DIRE

Xe buýt
Em sẽ không bao giờ đi đến những chỗ kiểu như thế này vào dịp lễ, đấy là kinh nghiệm xương máu.
Em cũng vậy, nhưng nghĩ là khu này mới, chưa kịp hot.
cụ ơi 30/4 thì ở mấy khu du lịch đa số đều thất thủ hết. mà e hóng chuyện của cụ qua ảnh e chưa thấy thất thủ ở đâu.
Ảnh chắc chưa phản ánh dc, em rút kinh nghiệm lần sau ;)
Ngày lễ nhiều nơi 7 8-x quá, e vào hóng
e ngồi lót dép hóng nghe chuyện vậy
Chuyện thất thủ em dừng, em quay lại chuyện chuyến đi nhé

DIRE

Xe buýt
Thoát khỏi khu Mường Thanh, nhà em quay lại đường HCM, 12h trưa thì rẽ vào tỉnh lộ 513 (đi QL 1A) để kiếm chỗ ăn trưa xong vào VQG Bến En, cơ mà đi qua thị trấn Bãi Trành chả có hàng ăn nào rẽ vào quán nước bên đường lôi bánh với sữa ra lót dạ, nhân tiện hỏi đường đi Bến En thế nào, người ta bảo là đi tiếp cũng được nhưng tốt nhất là quay ra đường HCM rồi rẽ ở QL 45 thì nhanh hơn. Giữa trưa nên chạy vèo 1 cái tới nơi, đinh ninh là VQG này chả có ma nào vờn đâu, quả thực trên QL45 vẫn 1 mình 1 đường, đã thế qua cổng VQG chả có ma nào bắt dừng lại mua vé nên hí hửng lắm, ca này 1 mình 1 vườn rồi.:))
Vào đến tận BQL VQG thì thấy có khoảng chục xe ô tô đỗ ở đó rồi ~X(lê la vào đăng ký thuyền ra đảo thực vật thì phải chờ >1h30' nữa tới lượt ~X(
Thôi thì vào xem nhà trưng bày với ra chụp mấy kiểu ảnh cho biết thế nào là Bến En

Yeah yeah

Đập sông Mực

Thuyền về bến

Hẹn dịp khác rủ thêm mấy nhà quay lại ra đảo cắm trại như các cụ OF năm 2016