[Funland] muốn tự tử vì nợ nần

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

toansong

Xe tải
E mạ muộn có vài comment ntn:

1. Cụ ko bằng lòng và muốn làm gì đó thay đổi cs, tuy nhiên gan và tầm chưa đủ.
2. Cụ bị chính cái công vc của cụ nó cướp đi thanh xuân, bản lĩnh, khả năng phát triển của cụ hoặc cụ ko có khả năng gì mà phải dựa vào đó.
3. Cụ tham, ngu muộn, mong cầu nhiều hơn khả năng sinh liều.

Nói ở trên thì có hơi nặng nề với cụ, nhưng cs nó là vậy, phải bị vả cho tơi tả, bị vất cho lên bờ xuống ruộng thì mới cho mình bài học. Hiện cụ vẫn đang luẩn quẩn chứng tỏ cụ chưa vỡ ra được gì ngoài việc ngồi gặm nhấm sự bất lực, hèn kém, lười biếng ko dám chấp nhận sự thật và thay đổi để thoát khoải cảnh này, cảm giác vẫn là phó mặc số phận.

Nếu cụ muốn thoát khỏi cảnh này sớm thì:
1. Thay đổi ngay tư duy, tìm đọc hoặc xem các bài viết của những người đã vượt qua khó khăn ntn, họ tìm nghị lực sống ntn, xem cả cách họ đã bị khó khăn thử thách hành hạ mức nào, gia đình ly tán, sức khỏe tệ hại....mà họ vẫn phải sống và vượt lên. Tránh xa mấy cái trang dụ dỗ làm giàu nhanh, đa cấp, cờ bạc, khoe mẽ, đạo lý dởm... Nên nhớ nhiều người còn nợ ngập đầu, vợ con còn bệnh tật, ra tù vào tội... mà họ đâu có đầu hàng, cụ đã là gì đâu!
2. Cụ nên nhớ ko ai trong cuộc sống này là chỉ sung sướng cả, ai cũng có những nỗi khổ riêng, cụ chỉ là nợ nần tiền bạc, nhưng có đủ ông bà, vợ con đàng hàng vậy còn là giấc mơ của khối người tiền tỷ mà gia đình ko đc như cụ đâu, ví dụ họ chấp nhận bỏ tiền tỷ để chạy chữa có đc một đứa con chẳng hạn mà đâu có đc, như vậy cụ có phải là người may mắn hơn họ chưa? đừng nghĩ những gì cụ có là hiển nhiên và vô giá trị!. Vấn đề cốt lỗi ở đây cách nhìn của cụ về cuộc sống thôi, cụ ko biết cách trân quý những gì đang có đề đứng dậy thì cụ mãi chỉ là hạng vô giá trị trong mắt họ thôi.
3. Lên kế hoạch khoanh nợ và trả nợ, công việc hiện tại ko đảm bảo vc trả nợ thì làm thêm, bỏ sĩ diện đi, bỏ ngay sự lười biếng đi, gõ cửa từng nơi hỏi xem họ cần người làm thêm gì, làm tất cả mọi thứ có thể, còn ngồi kêu ở quê khó kiếm vc thì có kêu cả ngày, chỉ tổ tốn thời gian.
4. Công việc hiện tại không đủ trả nợ thì quyết tâm lên phố đi, tạm tránh xa khỏi áp lực phần nào, quyết tâm cày cuốc đêm ngày vài năm, sau khi trả đc nợ thì cụ cũng học đc khối thứ và tiếp tục phát triển.

Mình đã chót ngu rồi phải chấp nhận cuộc chơi, lấy thời gian và công sức của thằng đàn ông mà cày cuốc trả học phí đi, đừng ngồi đó bám vào cái công việc com cõm vài đồng mà kêu khó. Nếu trả nợ mà là hành trình dễ thế thì đời này họ vay nợ chơi hết. Nếu cụ chưa đủ bản lĩnh đề bứt lên có lẽ sẽ cần thêm vài cú tát nứa, gia đình sẽ phải thêm biến cố nữa thì hi vọng cụ mới tỉnh thêm gia được vì hiện tại sự u mê, lười biếng, sợ hãi trong cụ quá lớn.

Dù sao hi vọng cụ có quyết tâm mà thay đổi, tuyệt đối rời xa cờ bạc nếu trót dính vào rồi !

Thành Thị 1

Xe điện
dịch giã, hùn hạp làm ăn thua lỗ, hiện nay em nợ người nhà 150 triệu (mẹ đi vay bên phụ nữ giúp em), nợ ngân hàng tín chấp 200 triệu (trong đó vpbank 140 triệu), em thì làm ở quê lương tháng khoảng 10 triệu phải lo cho ba mẹ già và 2 con nhỏ, mỗi tháng chỉ dư được vài trăm đổ xăng. em đêm nào cũng không ngủ được, chỉ muốn tự tử cho rồi, nhưng lại nghĩ đến mẹ già con thơ nên không dám. giờ em ráng cày lắm hy vọng trả được 150 triệu mẹ đi vay, còn 200 triệu em vay tín dụng ngân hàng chắc hết cách trả, các cụ bên ngân hàng cho em hỏi giờ em hết đường rồi thì ngân hàng có làm gì em không
ko cụ nhé, ăn thua gì, e còn biết có đứa nó nợ Ngân hàng 700 củ, nợ ae bạn bè 600 củ, h nó vẫn phải cày cuốc và sống tích cực và hi vọng vào 1 ngày mai tươi sáng.
Nó h ko dám lộ số bhxh tại những nơi nó làm vì bọn đòi nợ sẽ gửi trát tới cty ngay. Nhưng e thấy nó ko có ý định tử tự.

HUMMER H2 SUV

Xe container
1. Không tự tử, nếu tự tử nhớ báo em xong để em gọi bạn đến xem và quay clip câu lai.
2. Còn đôi bàn tay, còn cái đầu, còn sức khỏe là còn khả năng kiếm tiền trả nợ.
3. Nếu ngại nói bằng lời, hãy viết 1 bức thư gửi cho các chủ nợ, đề nghị tạm thời không ném mắm tôm vào nhà, không khủng bố điện thoại .... để có tâm trạng tốt làm việc trả nợ.

PA:
1. Nghiên cứu ra Hà Nội làm như chạy grab, Be,... có rất nhiều cách kiếm thêm thu nhập.
2. Tuyệt đối không tin những cách làm giầu siêu tốc.
3. Tuyệt đối không tham gia mấy món lô đề cờ bạc nhằm kiếm tiền nhanh.
4. Đừng chửi bậy, đừng than vãn nữa, vì có làm thế cũng không kiếm thêm được xu nào mà nó còn làm tâm lý xấu đi.

Chúc cụ may mắn.

thuoc_lao2015

Xe buýt
Ui dùi ui, đây 20 tỏi cụ, sáng đưa con đi học, chiều cafe, tối karaoke. Mh ko muốn chết thì chả ai giết dc mh, mh mà muốn chết thì thua rồi. Cuộc sống là của cụ, lựa chọn thuộc về cụ, hãy lựa chọn sáng suốt.

Xe bọ xít

Xe container
Em làm tùm tum, coin chứng khoàn, cho vay nóng, rồi đi buôn lậu, giờ chỉ biết thở dài thôi cụ
Nghề nghiệp và chuyên môn chính, thế mạnh của mình là gì? Hay toàn làm những mảng mà nuốt tiền ntn thì quả thật có làm nữa cũng ko đỡ nổi đâu.

LightStar0107

Xe hơi
Ông tướng phông bạt ít thôi ạ , nghèo mà nó thằng cho vay 500 củ à
Vay ông bạn mà bác, ông già em vay để làm ăn chứ ko vay đánh bạc bác ạ, kiểu đi gọi vốn giống shark tank bây giờ ấy :)) , thời ấy bạn bè nó chất lượng lắm chứ không phải như bây giờ

Chỉnh sửa cuối:

LightStar0107

Xe hơi
500 củ thời đó tương đương 20 tỷ bgio, lại còn sắp gả con gái cho nữa, làm gì có đại gia nào ngu cc nhở ^:)^ ^:)^ (đã ngu lần cho ông bạn vay 20 tỷ, giờ lại định cho ông con nằm vùng kiếm thêm nữa)
Sao gọi là ngu hở bác, bố em ngày xưa học giỏi, lại giữ chữ tín nên anh em họ nể, vay đều trả được hết, cả gốc cả lãi đàng hoàng chứ chưa bùng ai bao h
Còn vụ "nằm vùng kiếm thêm" thì chắc nó là cái duyên cái số thôi bác ạ, chứ giờ gia cảnh 2 nhà ngang bằng nhau rồi, e kiếm thêm cũng để làm gì đâu bác :))

Tướng cướp

Xe điện
Đọc thớt, toàn cụ khuyên không được chết!
Em thì em khuyên cụ chủ nên tự tử (và nên làm liều thuốc chuột hoặc ở rừng thì làm nắm lá ngón)
Vì em thấy, những người hay đòi tự tử thì trước sau gì cũng chết bằng tử tử. Nên đi sớm cho nó khỏe ma!
Chúc cụ chủ chết vui vẻ! Kkk

Thành Thị 1

Xe điện
Quan trọng là nợ do làm ăn thua lỗ do tính toán sai, chứ nợ do bóng bánh lô đề thì khó mà trả cụ ạ. Có khi càng nợ thêm.
Quan trọng là ngu mà tưởng mình giỏi, toàn muốn dỡ nhà ng khác về làm chuồng xí nhà mình!!

victory_1980

Xe điện
Có vài trăm tr đã nghĩ quẩn, bảo sao mà làm cách mạng được.

bobesoc

Xe tăng
cụ 2 con chắc cg nhiều niên rồi sao tư duy chán thế, e năm 2004 hơn 20t đã gánh nợ hộ ng nhà 1 tỷ mà chả có ý định điên rồ nào chứ đừng nói tự tử, con cái và mẹ già nên trách nhiệm, kéo cày trả nợ số đó vài năm là xong thôi

Dream Thai

Xe điện
Sao gọi là ngu hở bác, bố em ngày xưa học giỏi, lại giữ chữ tín nên anh em họ nể, vay đều trả được hết, cả gốc cả lãi đàng hoàng chứ chưa bùng ai bao h
Còn vụ "nằm vùng kiếm thêm" thì chắc nó là cái duyên cái số thôi bác ạ, chứ giờ gia cảnh 2 nhà ngang bằng nhau rồi, e kiếm thêm cũng để làm gì đâu bác :))
Thông tin cụ đưa ra ban đầu ko rõ ràng, lúc đầu cụ chỉ nói nghèo nhất làng, rồi vay nợ ở quê, mà ở quê nếu vay nợ thì lãi suất cắt cổ. Giờ cụ mới nói rõ 500tr (~20 tỷ bây giờ) là kiểu đầu tư shark tank
Như nhà e có bà osin vay o quê có chưa đến 100tr 10 năm nay, giờ trả mãi ko hết, lãi mẹ đẻ lãi con, có nguy cơ vỡ nợ & bỏ trốn 8-x 8-x

LightStar0107

Xe hơi
Thông tin cụ đưa ra ban đầu ko rõ ràng, lúc đầu cụ chỉ nói nghèo nhất làng, rồi vay nợ ở quê, mà ở quê nếu vay nợ thì lãi suất cắt cổ. Giờ cụ mới nói rõ 500tr (~20 tỷ bây giờ) là kiểu đầu tư shark tank
Như nhà e có bà osin vay o quê có chưa đến 100tr 10 năm nay, giờ trả mãi ko hết, lãi mẹ đẻ lãi con, có nguy cơ vỡ nợ & bỏ trốn 8-x 8-x
Bác đi so sánh bố em với bà osin thì em chịu rồi :))
Bác đọc kỹ lại bài e viết nhé, nhà em vay ở quê nhưng đều vay anh em và người quen nên lãi bằng với lãi ngân hàng thôi, chứ không phải vay xã hội đen
Nhà e vay để kinh doanh( bán đồ gỗ), nói thẳng ra là bố em hồi ấy cũng liều, và cũng gặp thời nên mới phất lên và trả được nợ, nếu không gặp, thì chắc nhà e cũng toang, giờ mỗi người mỗi nơi rồi

ngocquybk

Xe điện
dịch giã, hùn hạp làm ăn thua lỗ, hiện nay em nợ người nhà 150 triệu (mẹ đi vay bên phụ nữ giúp em), nợ ngân hàng tín chấp 200 triệu (trong đó vpbank 140 triệu), em thì làm ở quê lương tháng khoảng 10 triệu phải lo cho ba mẹ già và 2 con nhỏ, mỗi tháng chỉ dư được vài trăm đổ xăng. em đêm nào cũng không ngủ được, chỉ muốn tự tử cho rồi, nhưng lại nghĩ đến mẹ già con thơ nên không dám. giờ em ráng cày lắm hy vọng trả được 150 triệu mẹ đi vay, còn 200 triệu em vay tín dụng ngân hàng chắc hết cách trả, các cụ bên ngân hàng cho em hỏi giờ em hết đường rồi thì ngân hàng có làm gì em không
Cụ mà chết bố mẹ còn khổ hơn, cụ như vậy bất hiếu k phụ dưỡng bố mẹ về già. Nợ trả dần cố cày sẽ trả hết nợ, cha mẹ già đừng để bố mẹ đau lòng cụ nhé

hm.tuan

Xì hơi lốp
Mới có vài trăm mà đã nghĩ bậy.

Cá nhân em nghĩ không có gì là không làm lại được ... nợ thì trả. Nhiều quá không trả được thì bùng ... té đi chỗ khác, tỉnh khác thành phố khác :D .... mỗi người chỉ có 1 cuộc sống. Kể cả kiếm 1 cái hang, ngày mò cua bắt ốc, tối vào hang ngủ cũng vui mà.

Em chưa bao giờ vào hoàn cảnh này nhưng em nghĩ là nếu có xảy ra em sẽ tìm mọi cách để sống.

Em có 1 ông chú trước có làm ăn cùng là người gốc 3 Tàu. Chú ấy nhỏ nhẹ thư sinh, đeo kính rất trí thức. Khoảng những năm 1985 cuộc sống của một số nhà ở TP HCM khó khăn quá, lại còn bị chính quyền chèn ép, nên chú ấy bán nhà và đi vượt biên. Lên tàu vượt biên thì chưa ra đến phao số không thì bị bắt về bờ. Chú ấy hết sạch, mất cả nhà không có chỗ ở, chú ấy bị đi cải tạo 1 thời gian. Quay trở lại TP không có việc làm chú ấy phải đi làm cửu vạn bê đá cây thuê cho xưởng làm đá. Thế mà sau này chú ấy quay trở lại thành 1 ông chủ với mấy xưởng cơ khí. Về sau cơ khí hết thời thì chú ấy đổi sang mua đất vùng ven, xây nhà cho thuê rồi buôn bán đất nền. Giờ chú ấy tương đối giàu, vẫn đi cái xe ô tô Innova tàng tàng, thu nhập tháng vài trăm triệu nhưng sống nhẹ nhàng kín tiếng. Con cái học giỏi, hạnh phúc.

Em nghĩ con người ngày xưa mạnh mẽ hơn bây giờ nhiều, và trẻ con trong các gia đình không được đào tạo để sinh tồn. Hơi khó tí đã nản, tìm đến cái chết thì hèn quá.

Dream Thai

Xe điện
Bác đi so sánh bố em với bà osin thì em chịu rồi :))
Bác đọc kỹ lại bài e viết nhé, nhà em vay ở quê nhưng đều vay anh em và người quen nên lãi bằng với lãi ngân hàng thôi, chứ không phải vay xã hội đen
Nhà e vay để kinh doanh( bán đồ gỗ), nói thẳng ra là bố em hồi ấy cũng liều, và cũng gặp thời nên mới phất lên và trả được nợ, nếu không gặp, thì chắc nhà e cũng toang, giờ mỗi người mỗi nơi rồi
Nói cụ đừng giận chứ papa cụ khôn hết phần thiên hạ, vay toàn ae họ hàng người quen, với ls ngân hàng, thế có thế chấp gì ko, nếu ko có thế chấp thì ls phải cao hơn, papa cụ đẩy hết rủi ro cho ae họ hàng, bạn bè, Cũng may là papa cụ phất lên dc ko thì mất hết ae bạn bè họ hàng, cái này ko có gì mà tự hào đâu cụ nhé :)) :))
Dân quê họ sống luy tình, thấy 1 ông khéo mồm hứa hẹn sẽ trả, thế là cho vay thôi, tất nhiên khi họ cho vay thì đối với papa cụ thì họ là ae họ hàng, người quen tốt rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

LightStar0107

Xe hơi
Nói cụ đừng giận chứ papa cụ khôn hết phần thiên hạ, vay toàn ae họ hàng người quen, với ls ngân hàng, thế có thế chấp gì ko, nếu ko có thế chấp thì ls phải cao hơn, papa cụ đẩy hết rủi ro cho ae họ hàng, bạn bè, Cũng may là papa cụ phất lên dc ko thì mất hết ae bạn bè họ hàng, cái này ko có gì mà tự hào đâu cụ nhé :)) :))
Bố e thế chấp cái nhà ở quê và 1 đống hàng nhập về bác nhé, phải uy tín như nào thì người ta mới cho mình vay, đầu tư thì ai cũng phải chấp nhận rủi ro, chứ ông nào cho vay cũng đòi chắc cốp 100% thì không có đâu bác nhé, thế thì lại khôn hết cả phần của thiên hạ :))