[Funland] Muôn mặt cờ vua

ubisapro

Xe trâu
Đề nghị giảm sức mạnh quân Hậu bằng với Vua để tôn trọng nam nữ bình quyền :))

sskkb

Xe tăng
Ý kiến của cụ khá hay có ý kiến đúng có ý kiến sai dựa trên thực tế đánh cờ vì cụ nói cụ chơi tốt cờ vua nên e đàm đạo với cụ để nâng cao kiến thức.
1. Quy tắc rất phổ biến cơ vua là nhập thành càng sớm càng tốt: cụ xem các đại kiện tướng và chơi tốt cờ thì cụ có thể nhận ra chẳng ai nhập thành càng sớm càng tốt cả như vậy khác gì bảo a ơi e ở chỗ này a tấn công e đi. Người ta chỉ nhập thành khi vua ở giữa bàn cờ bị tấn công gặp nguy hiểm thì nhập thành hoặc thấy đối phương dồn quân tấn công sang cánh vua thì mình nhập thành cánh hậu và ngược lại. Còn e nói rõ rồi cụ ko đọc kỹ là vua tham chiến khi cờ tàn cụ nhé còn khai cuộc và trung cuộc không ai mang vua đi chiến đấu cả.
2. Tranh công? một ý của cụ khá hay, thắng thua nghĩ vốn dĩ công nó đã thuộc về Vua rồi các trận đánh lớn bên thắng thì tướng được xướng danh hay lính được xướng danh? mặc dù người ta có biết ô tướng làm gì đâu? theo ý em hết quân rồi mà ko ra tay vẫn ù lỳ ngồi trong cung cấm ở cờ tướng chờ giặc xử lý đó mới là điểm không hay nếu suy cho nhân học hiện tại.
3. Pháo làm việc nhóm ý này của cụ quá hay và quá đúng. Nhưng nói thật với cụ cụ chợi cờ nhiều cụ sẽ biết loại cờ nào giằng quân nhiều hơn cờ nào cụ tự biết và suy ra làm việc nhóm của loại cờ nào nhiều hơn ah.
5. Thí cờ thì cờ nào cũng thí để lừa nhau e ko ý kiến về việc này.
Văn hóa tranh luận thì cứ đưa ra quan điểm cá nhân thôi e ko muốn vặn vẹo ai cả nếu cụ cảm thấy vặn vẹo thì sorry
Ý em là cái ông viết bài ban đầu trên fb thiên vị cờ vua nên viết nó ko khách quan, và cố tình đưa mặt mà ông ý cho là tốt của cờ vua ra so sánh với mặt ông ý cho là xấu của cờ tướng, rồi áp vào 1 lĩnh vực mà em đồ là ông ý cũng lơ tơ mơ nốt. Em thấy cụ có vd tượng trắng và đen ở cờ vua phân việc rõ ràng, nếu nhìn vào mặt xấu thì cùng 1 nhiệm vụ, cùng 1 vai trò, trách nhiệm mà ko ông nào backup đc cho ông nào. Thời buổi này làm gì có chuyện đó :) Chính vì tính 2 mặt tốt-xấu nó đi song song nên em nghĩ ko nên bàn luận sâu về việc này hay so sánh hơn kém của 2 loại cờ (so sánh trên khía cạnh "chơi cờ" còn khó, nói gì đến việc áp dụng luật chơi cờ vào 1 khía cạnh khác của đời sống rồi so sánh)

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe tăng
E khẳng định với cụ, game hay nhất mọi thời đại, từ cổ chí kim, từ Nam sang Bắc, từ Đông sang Tây, là game Terris. Game đó không những hấp dẫn với mọi người, mà còn là trò chơi hay nhất muôn loài đều cắm mặt vào chơi mỗi khi có cơ hội.
Em hiểu là cụ đang nói đến game "xếp hình", game đó thì em thích chơi nhất :D

NovRainInFall

Xe tăng
Em hiểu là cụ đang nói đến game "xếp hình", game đó thì em thích chơi nhất :D
Hỏi thật cụ nhé, ngày xưa, từ lớp 1 cho tới khi ra trường, điểm đạo đức, giáo dục công dân phải là tuyệt đối, phỏng ạ? ;))
Ah, không phải cụ, cụ kia, cụ được ở lại ọp - nơi hội tụ những tinh hoa 15p40cm nhứt ;))

Cụ kia chắc giờ này đang học ný nuận ;))

Chỉnh sửa cuối:

MrTyphn

Xe tải
Em thích xem cờ người. .

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lắm rồi em không chơi cờ. Lần cuối cùng em chơi cờ vua vào năm 2008 khi chơi ngang ngửa 5 ván trong một ngày trời mua cuối tuần với một bạn từng giải nhất cờ vua học sinh c3 tỉnh TB ở thủy điện NL - HG.

sskkb

Xe tăng
Em thích xem cờ người. .
Cụ thích xem hay chơi ạ? Xem như xem VTV thì chơi với HXH thích hơn chứ ;)
.
Chàng với thiếp đêm khuya trằn trọc,
Ðốt đèn lên đánh cuộc cờ người.
Hẹn rằng đấu trí mà chơi,
Cấm ngoại thuỷ không ai được biết.
Nào tướng sĩ dàn ra cho hết,
Ðể đôi ta quyết liệt một phen.
Quân thiếp trắng, quân chàng đen,
Hai quân ấy chơi nhau đà đã lửa.
Thoạt mới vào chàng liền nhảy ngựa,
Thiếp vội vàng vén phứa tịnh lên.
Hai xe hà, chàng gác hai bên,
Thiếp thấy bí, thiếp liền ghểnh sĩ.
Chàng lừa thiếp đương khi bất ý,
Ðem tốt đầu dú dí vô cung,
Thiếp đang mắc nước xe lồng,
Nước pháo đã nổ đùng ra chiếu.
Chàng bảo chịu, thiếp rằng chẳng chịu,
Thua thì thua quyết níu lấy con.
Khi vui nước nước non non,
Khi buồn lại giở bàn son quân ngà.

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv13

Xe tải
Các cụ thích học và chơi cờ vua thì vào trang https://www.chess.com/ có đầy đủ cả học chơi vs máy và chơi vs người đủ cấp độ ah.
Nói thêm về tâm thế chơi cờ cái này cảm nhận riêng của mỗi người các cụ có thể bình loạn thêm về việc này.
Cảm nhận của e cờ vua mình cần nhẫn hơn là chơi cờ tướng. Vì e e thấy ai chơi cờ vua cũng khá khiêm nhường còn cờ tướng có vẻ hung hăng hơn. ngay cả cách ăn quân cũng vậy cờ tướng đập chan chát có vẻ rất mạnh mẽ. (việc này ko có ý chê món cờ nào đâu).
Vì trước bố e dạy e chơi cờ và chơi với bố còn sau này e dạy con e và chơi với nó những cảm nhận có thể thay đổi theo thời gian.

Bimmer

Xe điện
Chess Online này cũng ổn phết.
Free online, có chat.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ có khai cuộc bongcloud tự chế của thánh tấu hài hikaru nakamura.. Hay nhiều người gọi là khai cuộc mất dậy.. Khai cuộc này khá hay
em cũng đang học đánh cờ vua để đi làm vài cái giải chơi =)) =)) =))

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
E thích cờ úp hơn, nhiều biến thể và có chứa 1 số yếu tố may mắn, chơi vui hơn cờ tướng/vua.

Hieumos

Xe container
Bây giờ có khai cuộc bongcloud tự chế của thánh tấu hài hikaru nakamura.. Hay nhiều người gọi là khai cuộc mất dậy.. Khai cuộc này khá hay
em cũng đang học đánh cờ vua để đi làm vài cái giải chơi =)) =)) =))
Khai cuộc tự sát chứ có gì mà hay. Thằng Hikaru nó out trình với hội chess.com rồi thì nó mới dùng cái khai cuộc mất dậy này để câu view, câu like làm youtube thôi.

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Khai cuộc tự sát chứ có gì mà hay. Thằng Hikaru nó out trình với hội chess.com rồi thì nó mới dùng cái khai cuộc mất dậy này để câu view, câu like làm youtube thôi.
Cả củ sen vua cờ thế giới cũng dùng khai cuộc này mà

Hieumos

Xe container
Cả củ sen vua cờ thế giới cũng dùng khai cuộc này mà
Bọn nó chơi ở mấy giải online vớ vẩn thôi. Như trận thằng củ sen gặp thằng Nakamura, cả 2 thằng dùng khai cuộc này xong cười khằng khặc với nhau, đánh được 3 nước thì bắt tay nhau hòa.

Nói chung kiểu đánh này hoặc là cho vui không thì là coi thường đối thủ. Vì nó chả có nước phát triển quân nhờ cái kiểu đi con tướng trong khai cuộc cả.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Ah, cám ơn cụ đã khai sáng cho em. Thế là ông ấy gom hết thóc trên bàn cờ chứ không phải là lấy thóc ở ô cuối.
lấy số thóc của ô cuối nhân đôi, rồi trừ đi 1, thì được tổng số thóc trên bàn cờ.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Cờ vua đơn giản hơn cờ tướng. Cờ vua sau khi học nước đi cơ bản của các quân, thì chỉ cần nói thêm một vài thứ như promote (phong tốt), castling (nhập thành), en passant (bắt tốt qua đường) và stalemate.

Cờ tướng thì có giới hạn cung tướng cho tướng và sĩ, giới hạn không qua sông cho tượng, tốt được đi ngang khi qua sông, nước cản của mã. Tàn cuộc còn có kiểu nhất chiếu nhất cách, nhất chiếu nhất bắt cục, bắt cây không có căn .... rất lằng nhằng mà luật TQ với VN, thậm chí luật các địa phương còn không thống nhất với nhau.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc ở đâu thấy bảo tư duy cờ tướng đúng kiểu Tàu: Vua chỉ loanh quanh trong cung được bảo vệ xung quanh bởi Sỹ và Tượng (đại diện cho quan Văn và Võ), Tốt mà đi xuống cuối cùng bên đối phương thành "Tốt lụt" gần như không còn khả năng uy hiếp ai, trong khi ở Cờ Vua thì quân Vua có thể tung hoành khắp nơi, quân tốt khi đi đến nơi xa nhất thì sẽ biến thành quân mạnh nhất trên bàn cờ (phong Hậu)

Em nghi cả tháng chắc đánh được 1 ván :)):)):))
Tốt có thể được phong thành Mã Tượng hoặc Xe cụ nhé, không nhất thiết phải phong hậu