[Funland] Muôn mặt cờ vua

UFA

Xe điện
Ngày xưa hồi lớp 5 trường e có tổ chức cho hs chơi thể thao, e thiếu 2cm để đc nhận vào lớp cầu lông (min 127cm mà e có 125 cm) nên đành chuyển qua cờ vua, học ở trường 10-10, vào lớp thầy cứ thao thao bất tuyệt về môn này, nào là trí tuệ này nọ..., e thì ngu, ko vào đc mấy môn này, kể cả cờ tướng bây giờ e cũng ko thuộc nước cản, 1 lần nhẩy tầu đi học bị ngã( các cụ tầm 7x chắc biết đoạn thẳng chỗ cuối phố Quán Thánh tầu điện phi rất nhanh), nên em bỏ luôn he he

redriver2918

Xe tải
Hỏi ngu các cụ là trong cờ vua thì vua có đối diện vua được ko ạ? Tức vua đen và vua trắng có thể di chuyển đến 2 ô sát nhau không ạ?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
queen gambit mở thế công vào cánh hậu đối phương, doạ nhập thành vua. Cách đánh này hầu như chỉ dành cho đối thủ chơi chưa nhiều kinh nghiệm. Đáp trả với queen gambit thường là tốt d4 hoặc e6 nếu đối phương cũng máu công
Queen’s gambit là cơ bản nhưng 1 loạt các biến thể của nó thì không đơn giản, 1 cách đánh có cả 1 quyển sách dày thì sao có thể bảo là dành cho đối thủ thiếu kinh nghiệm được cụ?
Trên mạng có trận cờ tướng Máy tính đánh với Cao thủ bậc nhất TQ, chấp Cao thủ đi trước 3 nước mà cuối cùng là hoà/
trong cờ nói chung là em chả hiểu khái niệm chấp nước nghĩa là như thế nào? Cho đi trước tại thời điểm nào chứ 1 nước trước thì bố máy cũng đứt!

NovRainInFall

Xe tăng
Queen’s gambit là cơ bản nhưng 1 loạt các biến thể của nó thì không đơn giản, 1 cách đánh có cả 1 quyển sách dày thì sao có thể bảo là dành cho đối thủ thiếu kinh nghiệm được cụ?

trong cờ nói chung là em chả hiểu khái niệm chấp nước nghĩa là như thế nào? Cho đi trước tại thời điểm nào chứ 1 nước trước thì bố máy cũng đứt!
E thích ng thật việc thật hơn cụ ạ, lý thuyết suông thì e đọc chán rồi. Các đại cao thủ hay kỳ thủ thì ai cũng có bí quết riêng của họ, còn cụ thì sao?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
E thích ng thật việc thật hơn cụ ạ, lý thuyết suông thì e đọc và học từ hơn 20 năm nay rồi. Các đại cao thủ hay kỳ thủ thì ai cũng có bí quết riêng của họ, còn cụ thì sao?
cụ cho nick ches.com ta test thử!? Tiện hỏi Elo của cụ tầm bn?

NovRainInFall

Xe tăng
cụ cho nick ches.com ta test thử!? Tiện hỏi Elo của cụ tầm bn?
E thấp thủ ấy mà, e không dùng chess.com, e mua bản quyền SparkChess, có ảnh trong bài cụ quote thiếu (do e edit) đó.
Chuẩn xác phải là không mấy khi dùng khai cuộc queen gambit mở cánh hậu, thường là 1.d4 - 1.d5 - 2.c4 nếu khai cuộc thuộc về trắng.
Về biến thể thì tương đối nhiều, trong khai cuộc queen gambit, ngại nhất là 1.d4 1.d5 2.c4 và 2.d6

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe điện
Hỏi ngu các cụ là trong cờ vua thì vua có đối diện vua được ko ạ? Tức vua đen và vua trắng có thể di chuyển đến 2 ô sát nhau không ạ?
Về lý thuyết là có nhưng cụ làm thế đồng nghĩa với việc cụ bị thua

Forza Azzurri

Xe điện

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
E thấp thủ ấy mà, e không dùng chess.com, e mua bản quyền SparkChess, có ảnh trong bài cụ quote thiếu (do e edit) đó.
em k thấy ảnh! Em cũng thấp thủ nhưng đang nói về 1 thế khai cuộc kinh điển mà cụ bảo nó đơn giản, xong rồi lại bảo thực chiến chứ k lí thuyết suông thì em chả hiểu lắm!?

NovRainInFall

Xe tăng
em k thấy ảnh! Em cũng thấp thủ nhưng đang nói về 1 thế khai cuộc kinh điển mà cụ bảo nó đơn giản, xong rồi lại bảo thực chiến chứ k lí thuyết suông thì em chả hiểu lắm!?
E viết thiếu, vừa edit lại, gambit queen khai cuộc phụ thuộc cách phản ứng của đen (nếu khai cuộc là trắng), cụ nhìn lại giúp e ở trên, e vừa edit lại. Cách khai cuộc và phụ thuộc phản ứng của đen ra sao trong phòng thủ hay tấn công mở ra bàn cờ nhiều biến thể hơn. E chỉ nói, khai cuộc queen gambit không phải là khai cuộc dành cho tay mới chơi thiếu kinh nghiệm, có lẽ cụ hiểu theo cách "Toàn bộ khai cuộc queen gambit là dành cho tay mơ"

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nguyễn Ngọc Trường Sơn ở nơi đâu rồi cc nhỉ? Ở VN em thấy thích cu này hơn Lê Quang Liêm.

vandatAT

Xe container
Trong môn cờ hay có kiểu này A thắng B, B thắng C, C lại thắng A ;)).

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
E viết thiếu, vừa edit lại, gambit queen khai cuộc phụ thuộc cách phản ứng của đen (nếu khai cuộc là trắng), cụ nhìn lại giúp e ở trên, e vừa edit lại. Cách khai cuộc và phụ thuộc phản ứng của đen ra sao trong phòng thủ hay tấn công mở ra bàn cờ nhiều biến thể hơn. E chỉ nói, khai cuộc queen gambit không phải là khai cuộc dành cho tay mới chơi thiếu kinh nghiệm, có lẽ cụ hiểu theo cách "Toàn bộ khai cuộc queen gambit là dành cho tay mơ"
em hiểu là “khai cuộc ấy dành để đánh với đối thủ ít kinh nghiệm thì được chứ nhiều kinh nghiệm thì không”!

bau67

Xe container
gambit là chặn, chèn hoặc ngáng chân cụ ạ. Nên áp dụng cho mọi thời điểm trong trận đấu chứ k chỉ khai cuộc! Nhưng King’s gambit hoặc Queen’s gambit thì đúng là khai cuộc, cách đánh dành lợi thế hoặc thí quân ở cánh vua hoặc cánh hậu.
Cụ chuẩn, cảm ơn Cụ ! Gambit trong tiếng Anh là sự mở lối nên nhà Cháu cho là vậy !
:) Phim này cực kỳ hay, mỗi tội dài Cụ ạ !

NovRainInFall

Xe tăng
em hiểu là “khai cuộc ấy dành để đánh với đối thủ ít kinh nghiệm thì được chứ nhiều kinh nghiệm thì không”!
Cách cụ hiểu chưa chuẩn, chuẩn là khai cuộc queen gambit không dành cho người chưa có nhiều kinh nghiệm nếu đối thủ của họ đã nắm vững. Khai cuộc ngoài cách đưa quân đến vị trí thường được biết, còn phụ thuộc lớn vào phản ứng của đối thủ đối với khai cuộc chủ động.

Lấy ví dụ, 1 người khai cuộc d4, d5, c4, thường gặp đối thủ triển khai theo : Hoặc c6 (đen) g3 (trắng) chấp nhận đổi quân sau 4 nước tiếp, mở cánh hậu, hoặc bị dụ c4 (đen), g3 trắng, g6 (đen), a4 trắng (nếu tràn tốt sang), trường hợp a3 (trắng do lo sợ mở tốt đen e6 dẫn đường cho tượng đen b4 kìm chân mã b3 (trắng), và đen có kinh nghiệm sẽ dẫn tốt cánh xe a5 bịt đường tốt trắng lên. Lúc này lý ra thế khai cuộc mở đường cho cánh hậu trắng thông thoáng để triển khai, thì lại bị tốt đen chiếm giữ. Biến thể và trung cuộc sau đó phụ thuộc khá lớn vào cách triển khai khai cuộc của cả 2 bên.

Ví dụ, e chơi với máy - Intermediate (dạng trung bình giải trí cafe - máy nó định nghĩa thế), dùng thế khai cuộc Queen Gambit d2-d4, hoà sau 62 nc đi.

Chỉnh sửa cuối:

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn, cảm ơn Cụ ! Gambit trong tiếng Anh là sự mở lối nên nhà Cháu cho là vậy !
:) Phim này cực kỳ hay, mỗi tội dài Cụ ạ !
phim về cờ vua có 1 số film rất hay như “Pawn Sacrifice” hoặc “Innocent Moves”, cụ xem thử xem có ok k! Không phải film bộ nên chắc hợp với cụ :))
Cách cụ hiểu chưa chuẩn, chuẩn là khai cuộc queen gambit không dành cho người chưa có nhiều kinh nghiệm nếu đối thủ của họ đã nắm vững. Khai cuộc ngoài cách đưa quân đến vị trí thường được biết, còn phụ thuộc lớn vào phản ứng của đối thủ đối với khai cuộc chủ động.

Lấy ví dụ, 1 người khai cuộc d4, d5, c4, thường gặp đối thủ triển khai theo : Hoặc c6 (đen) g3 (trắng) chấp nhận đổi quân sau 4 nước tiếp, mở cánh hậu, hoặc bị dụ c4 (đen), g3 trắng, g6 (đen), a4 trắng (nếu tràn tốt sang), trường hợp a3 (trắng do lo sợ mở tốt đen e6 dẫn đường cho tượng đen b4 kìm chân mã b3 (trắng), và đen có kinh nghiệm sẽ dẫn tốt cánh xe a5 bịt đường tốt trắng lên. Lúc này lý ra thế khai cuộc mở đường cho cánh hậu trắng thông thoáng để triển khai, thì lại bị tốt đen chiếm giữ. Biến thể và trung cuộc sau đó phụ thuộc khá lớn vào cách triển khai khai cuộc của cả 2 bên.
cái đó thì rõ rồi, em nói cách hiểu theo còm đầu của cụ!