[Funland] Muốn lịch sư như tây mà khó quá ....:((

peugeot

Xe tải
Cụ muốn lịch sự như tây thì ngay bầy giờ phải đào tạo F1 cụ ạ, thế hệ trước thì bỏ qua rồi. Mình cứ lịch sự, rồi con mình học theo, phải từ từ cụ ạ. Trong số 10 người mà có đc 1,2 người suy nghĩ rồi làm giống cụ thì sự lịch sự sẽ được lan tỏa dần dần.

Mr met

Xe tăng
Đừng vì thế mà thay lại thay đổi suy nghĩ cụ nhé. "Lùi một bước biển rộng, trời cao"!
vâng thank cụ! em vẫn đang làm thế cụ ah! Chỉ có điều nhiều khi nhường quá họ lại tưởn mình hèn! Thế mới buồn chớ

tienaka

Xe điện
E đi đường cũng hay nhường. Mà toàn bị đè rồi mình đứng lại người sau chửi mình. Giờ thì e chỉ nhường một hai xe đầu còn lại e tạt luôn nếu các xe kia ở xa mà cố tình

Mr met

Xe tăng
Cụ muốn lịch sự như tây thì ngay bầy giờ phải đào tạo F1 cụ ạ, thế hệ trước thì bỏ qua rồi. Mình cứ lịch sự, rồi con mình học theo, phải từ từ cụ ạ. Trong số 10 người mà có đc 1,2 người suy nghĩ rồi làm giống cụ thì sự lịch sự sẽ được lan tỏa dần dần.
Dạ em cũng đang dạy f1 nhà em thế! phải có trên có dưới và phải biết nhường nhịn và không được ích kỷ cụ ah!

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện 1:hai bên đều đỗ xe ở giữa có mỗi một lối đi đc oto. khi em đến đầu ngõ chiều ngõ đối diện cũng có xe đi tới! tính em ít muốn bon chen lịch sự nhường cụ ấy qua ngõ trước
Nghĩa là cụ đã đỗ sát vào bên đường để xe kia đi.
Làm sao các xe khác, ngược chiều ở phía xa biết cụ đang nhường chờ; Làm sao phân biệt được cụ với cái xe đang đỗ kia ?

Chuyện 2: em đến sau ko còn chỗ đỗ xa xa tý để chờ các xe xong mình vào

Cũng tương tự như trên; Làm sao để biết là cụ đang chờ vào hàng, hay làm sao để phân biệt được cụ với những cai xe đỗ bậy khác.

Nói chung, kể cả xếp hàng thì cũng cần xếp hàng đúng cách.
Nhiều người, đứng xếp hàng dưng mà tụm năm tụm ba trò chuyện. Và vẫn mặc định là mọi người phải biết mình đang xếp hàng.

Sory cccm ngày đầu tuần đã mang lại năng lượng xấu lên than thở với cc. Chả là em đang có 3 chuyện bức xúc:
Sáng nay đi làm em đi tắt qua lối Thọ Tháp gần công viên Cầu Giấy đường thì nhỏ hai bên đều đỗ xe ở giữa có mỗi một lối đi đc oto. khi em đến đầu ngõ chiều ngõ đối diện cũng có xe đi tới! tính em ít muốn bon chen lịch sự nhường cụ ấy qua ngõ trước tiếp theo là khoảng 5 xe nối đuôi thật nhanh oki em cũng nhường! sau em có 3 xe đi tới chờ cùng em! híc mà mình càng nhường càng bị đè ạ! bên kia không cụ nào nhường bên em một tý có cụ ở tít xa vẫn cố thật nhanh để đè không có em thông! em đứng chắc khoảng 10p để cc ấy qua thể là em bị các xe sau chửi? xe máy cũng chửi oto cũng mắng cuối cùng phải tranh thủ đè bắt một cụ vội bên kia tới chậm hơn tý lùi lại em mới đi đc!
Chuyện t2 em đi đổ xăng cũng thế có 2 chỗ đỗ đổ xăng em đến sau ko còn chỗ đỗ xa xa tý để chờ các xe xong mình vào thế là các xe đến sau mình cứ thế chèn ko cho mình vào đc em lại phải là người về cuối.
chuyện t3 em xếp hàng check in đi TP HCM rất cẩn thận xếp hàng ngay ngắn và lịch sự xe hành lý đang để trước quẩy chưa kịp đưa giấy tờ cho bé nhân viên làm bỗng một đoàn 5-6 người trông bảnh bao lịch sự phi lên khong them biết em đã là chưa hay chưa làm chen vô kêu với cô bé nhân viên anh đang muôn chuyến làm giúp anh không thèm quan tâm tới sư có mặt của em luôn!
Buồn thiệt chớ!

dr.anthony

Xe buýt
Ở VN mình chụp giựt không à cụ, văn hóa nhường còn ít lắm, nhiều khi băng qua đường nó chạy tới tưởng mình sẽ đi lên nên nó đánh cua ra sau mình để chạy ai dè mình đứng lại nhường nó và rồi... :))

matizvan2009

Xe ba gác
bọn nào tranh chỗ không xếp hàng em toàn đuổi thôi. đương nhiên em chỉ có ý kiến ở chỗ có nhiều người lịch sự, có bảo vệ để họ có thể bênh hay hỗ trợ mình thôi (sân bay, siêu thị ...). Ở ngoài đường thì em nhường hết.

Jo9926

Xe điện
Em cũng gặp trường hợp đi vệ sinh đang đứng rửa thay thì ông kìa thò tay vô rửa. E quạt cho 1 trận.
Em cũng gặp khá nhiều lần, đáng sợ hơn là nhiều người đi vs xong không hề rửa tay.

Mr met

Xe tăng
Dạ em đỗ ghé sau đít xe đỗ chứ không sát vè. Hơn nữa chỗ ngã tư thì vẫn có khoảng trống để lách thoải mái và có bật cảnh báo xin đi thẳng nên em nghĩ đầu kia họ biết ah! mà cụ nghĩ sao các xe sau em vẫn phải đợi như em nên em mới bị mắng?
chuyện thứ 2 em cũng bật cảnh báo vào sô lùi và lùi chậm chậm nhưng toàng bị chặn đít thôi cụ ah! cụ cứ đổ xăng ở mấy cây đông đông là biết ngay không chỉ oto mà còn cả xe máy nữa cụ đang xếp hàng dắt xe bỗng có chú phi xịch vào chặn đầu xong mới tắt máy mở nắp bình là bình thường! mà em toàn đi một mình thì cụ nghĩ em nói chuyện với ai!? cả 3 tình huống trên luôn! :)) cụ cứ vui tính!

Phuvh

Xe buýt
Nhiều lúc muốn lịch sự mà như lại tách ra khỏi QUẦN CHÚNG.

one

Xe điện
vâng em chỉ buồn thôi vì thấy mình lạc lõng giữa số đông thôi ah!
Cụ không lạc lõng đâu, em giống cụ này. Nhưng phải nói cảm giác "sinh nhầm nước" này thật khó đỡ.

Mr met

Xe tăng
vâng đôi khi thấy cô đơn giữa dòng đời hối hả cụ ah!

One-77

Xe cút kít
vâng em cũng có nhắc và nhân lại được là quả mặt 500kg của đoàn người còn cô bé thì xin lỗi và nói em không để ý anh thông cảm1 em cũng không vội nên thôi bỏ qua ah!
:) mình còn cần phải mỉm cười thật tươi nữa :))

Masha123

Xe buýt
Em thấy đang xếp hàng mà có người chen ngang vào đầu hàng thì đa phần toàn người trung niên đến cao tuổi, còn các em trẻ lại nó xếp hàng ngay ngắn.
Vụ 1 thì khi cụ nhường thì chỉ xe cụ nhường họ biết chứ mấy xe sau không hiểu gì đâu đường đang rộng mở ta cứ phi, và khi nhường thì cụ phải biết trước là kết quả nó sẽ thế nào.
Vụ đổ xăng thì em thấy cụ nên đứng gần một cây xăng khi ấy anh nhân viên sẽ thấy cụ và đổ theo lượt chờ chứ ở xa thì có khi anh ấy khó bao quát nên k biết cụ đã đến từ lâu để phục vụ.
Mình là người lịch sự như Tây nhưng áp dụng uyển chuyển cho hợp hoàn cảnh VN không thì lại gây phiền toái cho mình. hihi. Em thì rất quý những người như cụ.

cusao

Xe lăn
Không được như tây là đúng rồi vì đây là VN

Mr met

Xe tăng
vị xếp hàng check in thìu cũng tuy cụ ah!Các em trẻ theo kiểu văn phòng mới như cụ nói thôi ah! chứ em gặp trai xinh gái đẹp hàng hiệu ngời ngời vẫn hồn nhiên như thường!
vụ cây xăng thì tùy cây cụ ah! mình đứng gần quá cản trở các xe máy lưu thông vào hơn nữa gọi là xa xa thôi chứ không phải quá xa đâu cụ. Nhân viên cây xăng thì lúc đông khách họ không để ý đâu nên em thông cảm! chỉ là thấy bây giờ ai cũng vội vã cả cụ ah! đi đường lúc tắc qua ngã tư không đèn tín hiệu hay đèn tín hiệu hỏng không có người phân luồng là cụ thấy ngay dân nhà mình " Bận như nào" ...

dayaolang

Xe buýt
vâng em chỉ buồn thôi vì thấy mình lạc lõng giữa số đông thôi ah!
Chả lạc lõng đâu ạ. Em cũng bị giống cụ suốt, nhất là chuyện thứ 1, thường luôn. Đọc còm thấy bao nhiêu cụ khác cũng vậy. Quan trọng là không vì vậy mà mình thay đổi trở nên bon chen. Nói khó hơn làm. Haiza.

jang

Xe tăng
Mấy chuyện cụ kể em gặp hàng ngày. 1 là ở bãi gửi xe, 2 là thang máy. Không thích bon chen thì cứ nhường đến khi không còn tranh rồi đi. Kệ thôi cụ. Dần dần dân trí lên, được đi đây đi đó nhiều dân ta sẽ lịch sự hơn.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Văn hoá xếp hàng ở ta vẫn là thứ xa xỉ :D
Chuẩn cụ ạ! Còn có chuyện thế này, ở trong siêu thị, em đứng sau 1 người nữa lúc tính tiền. Đột nhiên có 1 người chen lên kêu với người xếp hàng trước em là xin tính tiền trước vì tính ít. Em mới nói là "Anh ơi, anh xem tôi còn đang phải đợi đây. Anh này có cho anh lên trước nhưng tôi ko cho thì anh vẫn phải đợi tôi. Anh xem bao người còn đang xếp chờ đây, có cả phụ nữ có trẻ con (dưới em còn 4-5 người nữa cơ)". Thế là thằng đó sửng cồ lên với em. Em thì kệ. Cuối cùng nhân viên siêu thị vẫn tính. Xong thằng đó lại đi vào mặt mày vẫn hầm hầm với em lắm nhưng em cũng chả sợ (dạo đó đang tập đấm đá nên cũng muốn đụng chuyện ;)) ). Em góp ý với nhân viên siêu thị thì họ cứ dạ vâng nhưng cũng chưa hiểu lắm.

Thời em ở xứ nhọ, dân nó muốn chen lên đầu thì phải hỏi từng người một từ hàng dưới cùng đi lên. Ai đồng ý thì nó lên 1 nấc chứ ko có chuyện chen ngang thẳng vào đầu hàng thế này. Dân mình cư xử còn ko bằng châu Phi. Đến xấu hổ!

huutrinh6688

Xe điện
Có lần em đi qua ngã 4 ko có đèn. Em cố vít ga để vượt qua thì tới giữa ngã 4 gặp 1 ông khác cũng đang phi từ phía trái sang. Em chủ động phanh để nhường thì ông kia lại vẫy tay nhường lại em. Thấy cũng dc an ủi phần nào.