[Funland] Mừng tuổi Tết

Grandtouring

Xe điện
Con bé nhà em, nó cứ đợi ngày sinh nhật của nó, ngày Tết, nó điểm danh xem ai đã tặng quà, mừng tuổi để đút lợn.
Đố ông/bà/cô/bác nào thoát được nó ☺

NNS

Xe ngựa
ô hay nhỉ, em chả thấy vấn đề éo gì trong cái tục lì xì, ai mừng con em e chả quan tâm nhiều ít, con em cũng đc dạy là ai mừng tuổi thì 2 tay nhận, nói lời cảm ơn, đút mẹ vào túi chứ tuyệt đối ko đc mở ra coi rồi tỏ thái độ mừng vui khi nhiều hay thất vọng khi ít, hết tết ngồi bóc cả 1 lượt rồi con ngan già nạp vào cho cái tk tiết kiệm..... ngược lại, em mừng con nhà người khác cũng theo điều kiện của mình, ất ơ ko mừng, kệ mẹ nó chứ, liên quan éo gì đâu mà phải sĩ :))
năm éo nào cũng mang cái chủ đề "bỏ tết âm" hay "khổ vì mừng tuổi" ra ca thán khóc lóc?? ô hay, tự mình làm khổ mình vì những thứ không đâu, lại đổ cho tục lệ ngày tết là sao? bạn cứ thử ko mừng tuổi những đứa bạn chả biết là ai, hay mừng ít nhiều theo đk của mình, chứ ko phải theo quan hệ xem sao. Hãy thử sống đúng như mình thích, đừng lồng ghép những thứ khác vào cái tục lệ vui vui bé tí đầu năm, cs sẽ dễ chịu hơn nhiều

phuongmit

Xe cút kít
bọn trẻ con nhà em dc cái là k thèm tiền :)) sinh nhật, lễ tết nếu có ai cho thì chúng nó đút lợn thôi chứ cũng k bao giờ trông ngóng hay vòi vĩnh gì

Manhpd

Xe cút kít
Em đồng giá 10k :">

Quanbea

Xe tải
E cũng toàn 10/20k. Theo đk mình thôi, còn kệ xừ nó chứ. E thì vẫn thích tết, còn có dịp về với thầy u những ngày này cảm thấy nó ấm áp, ngồi mâm cơm với ae trong nhà.

dongnat123

Xe container
Lì xì đầu năm em cứ làm tập 10k mới, mừng mỗi cháu 1 tờ mà phát bẹt tai không hết :))

sakai_yo

Xe lăn
Em mỗi năm khoảng chục củ (cả 2vc), em mới quán triệt được tụi F1 không được mở ra xem và tỏ thái độ, thi thoảng nó vẫn quên bài, haizz.
Quê em thì từ 50K-200K -500Ktuỳ thân sơ, 200K với 500K chủ yếu người già ạ.

kaku223223

Xe tăng
Cứ bỏ qua sỹ diện là xong hết, chả việc dek gì phải lì xì để lấy lòng hay tỏ ra sĩ diện với mấy đứa con nít.
Quan điểm của em là chỉ mừng tuổi người già, hoặc nhà nào còn khó khắn (hoặc nhà nào mình mang ơn quá)
Đứa nào xin đểu, hay bố mẹ nào nói đểu em ko lì xì là em nói thẳng năm nay làm ăn kém.
Nhưng với người già, ng ốm thì em mừng tuổi rất hậu. Xã hội nhìn vào mình, nhà mình, xe mình chứ nhìn gì vào mấy đồng lì xì.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
"Vì tiền lì xì mà trong ngày xuân nhiều người không dám đi thăm ban bè. Vì nghĩ đến tiền lì xì không có mà người công nhân nặng trĩu lòng khi Tết về quê" - Đạo diễn Lê Hoàng.
Cá nhân em thấy là 80% có ý đúng về việc lì xì nay đã mất đi bản chất của nó. Kể cả cái món gần Tết phải đi chúc Tết sếp, quà cáp này nọ cũng nên dẹp, kinh tế thị trường nào thế.
Mợ nói hoàn toàn đúng. Rất nhiều hủ tục nên bỏ chứ chả hay ho gì. Từ trả nợ miệng đám cưới cho đến hiếu hỷ hay lì xì tết, đúng là cái nợ cho những người thu nhập thấp.

holland

Xe tăng
Em mỗi năm khoảng chục củ (cả 2vc), em mới quán triệt được tụi F1 không được mở ra xem và tỏ thái độ, thi thoảng nó vẫn quên bài, haizz.
Quê em thì từ 50K-200K -500Ktuỳ thân sơ, 200K với 500K chủ yếu người già ạ.
thế này với nhiều người đúng là chết dở chứ còn gì? Lương thưởng cả hai vc Tết chừng 20-30 tr mà đi tong 10tr cho mừng tuổi rồi. Lê Hoàng nói đúng chứ chẳng sai. Những người có con thì theo kiểu mừng đi mừng lại không thiệt thòi, còn chưa có gì thì đương nhiên là ngại.
Vote mấy cụ 10-20K mừng tuổi cho trẻ linh tinh (trừ cháu ruột, các cụ già), cơ mà ít người làm được như vậy lắm. Trẻ con mở lì xì ra thấy thấp là kêu toáng lên, rồi thấy người lớn là bu đến hóng lì xì (ở quê đông lắm chứ không ít). Thế nên, năm nào cũng nào cũng bài ca lì xì là đúng rồi.

hưvô

Xe lăn
Cứ mỗi khi đến Tết âl, có 3 chủ đề năm nào cũng gây tranh cãi cho giang cư mận:
- Bỏ ăn Tết âl
- Ăn Tết nhà nội hay nhà ngoại
- Tiền lì xì ;))

phuongmit

Xe cút kít
thế này với nhiều người đúng là chết dở chứ còn gì? Lương thưởng cả hai vc Tết chừng 20-30 tr mà đi tong 10tr cho mừng tuổi rồi. Lê Hoàng nói đúng chứ chẳng sai. Những người có con thì theo kiểu mừng đi mừng lại không thiệt thòi, còn chưa có gì thì đương nhiên là ngại.
Vote mấy cụ 10-20K mừng tuổi cho trẻ linh tinh (trừ cháu ruột, các cụ già), cơ mà ít người làm được như vậy lắm. Trẻ con mở lì xì ra thấy thấp là kêu toáng lên, rồi thấy người lớn là bu đến hóng lì xì (ở quê đông lắm chứ không ít). Thế nên, năm nào cũng nào cũng bài ca lì xì là đúng rồi.
sống chết do mình chứ do ai :)) nhà cụ đó chuẩn bị chục củ tiền lì xì là nhà người ta có tiền, còn nhà em sắm cả cái tết còn chưa đến chục củ thì em lì xì hết hơn 1 củ cũng là quá bình thường, liệu cơm gắp mắm thôi

sakai_yo

Xe lăn
Ý cụ là cứ đồng đều 10-20K hết, em thấy cũng chẳng sao nhưng làm thế nào đồng tâm hiệp lực được đây ạ. Quê em thì ai có ít người ta vẫn mừng ít, cũng không thấy vấn đề gì. Haizz, nói chung là vấn đề này quá khó. Tụi trẻ con nó vẫn thích lì xì lắm, với lại cả năm có 1 dịp Tết thôi nên em cũng không lăn tăn gì. Các cụ già cũng thế, mong Tết lắm ý.

matizvan2009

Xe ba gác
Em không ở ngoài Bắc nhưng em thấy các cụ toàn nói lì xì/mừng tuổi các cụ lớn tuổi 500k. Vậy mỗi dịp tết các cụ lớn tuổi được vài chục củ ah.
Mà tiền thì không mất đi, chỉ chuyển từ túi này sang túi khác. Sao cứ than khóc nhỉ.

butchikim

Xe ba gác
Cháu lượn hội xuân cho lành 😅

phuongmit

Xe cút kít
Em không ở ngoài Bắc nhưng em thấy các cụ toàn nói lì xì/mừng tuổi các cụ lớn tuổi 500k. Vậy mỗi dịp tết các cụ lớn tuổi được vài chục củ ah.
Mà tiền thì không mất đi, chỉ chuyển từ túi này sang túi khác. Sao cứ than khóc nhỉ.
vài chục củ ở đâu ra thế cụ ;)) mừng tuổi cụ/ông bà tầm 500k thì trong nội bộ gia đình thôi, thông thường có 2-3 nhà mừng tuổi từng đó tiền cho các cụ thì mấy chục củ chắc các cụ phải oánh lô gấp thếp :))

sakai_yo

Xe lăn
Không có đâu cụ, như nhà em còn có 1 cụ suất 500K, khoảng 5-6 người suất 200K. Cụ nào đông con cháu chắc Tết cũng được dăm bảy củ, mà không phải ai cũng mừng cc 500K đâu.