[Funland] Mừng tân gia nên đi quà hay tiền

congngo

Xe điện
Em có ông chú mới mua căn nhà xong. Được mời đi tân gia vào ngày mai.
Em đang phân vân không biết nên đi tiền hay quà. Em tính đi tiền vì quà không biết người ta ưng cái gì. Mà đi tiền thì bao nhiêu mới là hợp lí các cụ nhỉ?
Vụng dại vì rất ít khi được đi tân gia. Mời các cụ tư vấn giúpem.
Giờ còn mấy ai tổ chức tân gia rộng rãi mờ tá lả nữa đâu cụ, còn nếu được mời là thân thiết lắm rồi, mà thân thiết thì đến dự rồi chúc mừng thôi. Xách chai rượu đến là được.

cuongtelecoms

Xe buýt
Thân nhau thì tự biết bên kia thích gì, thiếu gì và mang quà là tốt nhất. Hoặc thân đến mức hỏi thẳng gia chủ là "chú" thích gì cháu tặng cũng được. Còn không thì tiền là hợp lý. Bao nhiêu thì rất khó để nói vì tùy mối quan hệ, tùy thuộc vào gia cảnh của cụ và chủ nhà...
P.s: một số món quà tương đối dễ để đưa vào danh sách nếu ở thành phố: lọ hoa, bộ nồi, khung tranh, cây cảnh...

tunglam2806

Xe tăng
Em đi tân gia nếu thân thì quà. Còn xã giao thì xèng.

Kinnnnn

Xe tải
Bạn bè em mua đồ điện tử tùy mức độ thân thiết (máy lọc không khí, máy phun sương, bếp nướng/lẩu, nồi chiên không dầu, đèn cây đọc sách,..) 2 năm trở lại đây đây bạn bè em mua nhà nhiều quá.
Còn bậc cha chú thì em nghĩ sẽ tìm hiểu sở thích, ví dụ chú em thích sưu tập trưng bày rượu ngoại, sẽ có những chai đắt hiếm khi uống hoặc phải là khách quý mới mở ra, em thấy có 1 hãng ông chú dc tặng hoặc mua thường xuyên, vỏ hộp cũng xếp trong bếp, cũng 1 hãng mà có nhiều loại nữa, nên đoán là cũng thích và hay uống nhiều, thấy chai nào gần hết thì mua đúng chai đó.

Jason88

Xe tăng
tùy quan hệ thôi nhưng theo e cứ phong bì là đỡ phải suy nghĩ nhiều :)) em chẳng biết mua gì, có mấy trăm củ biếu bác cầm tạm mua gì thì mua kk

cuongtelecoms

Xe buýt
Em nghĩ ko biết bao giờ nhà mình mới bỏ được việc được mời đi dự SN, cưới, nhà mới .... phải có quà tặng (tiền,quà) tương xứng ? Mời họ đến vui mừng cùng là vui vẻ rồi. Thêm khoản quà (hầu như ko có kiểu tượng trưng như Tây Lông) nên thành gánh nặng cho người mời
Đơn giản nhất là không tổ chức nữa hoặc tổ chức thật gọn, nhẹ thôi cụ. Với em, em bỏ khái niệm sinh nhật (chỉ tổ chức trong gia đình), nhà mới rồi. Em đang xác định là sẽ thuyết phục các cụ nhà em là nếu các cụ nằm xuống thì không nhận phúng viếng và tổ chức đơn giản. Tất nhiên, cái này là do các cụ mong muốn thế nào thôi. Mình làm gương dần thì "nhà mình" sẽ đến lúc giảm dần và bỏ đi. Còn cưới con em, nếu được, em cũng sẽ giảm phần khách mời (cái này thuyết phục cả bà xã nữa, khó phết) của em tới mức tối thiểu.

huyy

Xe đạp
Ở phía chủ nhà thì em luôn thích được tặng quà hơn là tặng tiền. Quà tân gia nào em cũng dùng hết. Tiền em đều trả lại.

Diep1979

Xe container
Cháu đi tiền

Langthang_Mercedes

Xe container
Ở phía chủ nhà thì em luôn thích được tặng quà hơn là tặng tiền. Quà tân gia nào em cũng dùng hết. Tiền em đều trả lại.
Miễn tiếp điếu một số tang gia đã làm, mời Tân gia em để nghị không nhận quà luôn cho nó nhanh, chứ quà người ta tặng mất công cho người khác nó còn mất ý nghĩa hơn nhiều.

Thainguyen6996

Xe tải
Em nghĩ thời buổi giờ thì $ là hợp lý nhất, gọn nhẹ, đúng ý chủ nhà. Mà giờ em thấy mời tân gia cũng ít đi lắm rồi!
Tuỳ nơi cụ ơi. Hiện tại chỗ e họ ko mời ăn TÂN GIA nữa mà chuyển sang mời ăn HỒI CÔNG THỢ. Điều đặc biệt là họ ko nhận tiền mừng , ăn xong tiễn khách về họ trả lại phong bì luôn . Thành thử nhiều người ko biết ăn xong lại phải quay ra đi tìm mua quà…. Đến mệt

Langthang_Mercedes

Xe container
Tuỳ nơi cụ ơi. Hiện tại chỗ e họ ko mời ăn TÂN GIA nữa mà chuyển sang mời ăn HỒI CÔNG THỢ. Điều đặc biệt là họ ko nhận tiền mừng , ăn xong tiễn khách về họ trả lại phong bì luôn . Thành thử nhiều người ko biết ăn xong lại phải quay ra đi tìm mua quà…. Đến mệt
Vậy sao lúc mời không nói trước?

huyhung123

Xe điện
Em có ông chú mới mua căn nhà xong. Được mời đi tân gia vào ngày mai.
Em đang phân vân không biết nên đi tiền hay quà. Em tính đi tiền vì quà không biết người ta ưng cái gì. Mà đi tiền thì bao nhiêu mới là hợp lí các cụ nhỉ?
Vụng dại vì rất ít khi được đi tân gia. Mời các cụ tư vấn giúpem.
Ô, cụ phải đến chơi trc chứ. Xong ngắm thấy thiếu cái gì thì đặt vấn đề ... tài trợ.

hatinh5760

Xe điện
Hồi xây xong nhà, e chỉ mong muốn nhận tiền.
Đồ đạc tận dụng rồi sắm thay từ từ.
Chỉ có tiền là cạn, hoặc còn ít, có khi còn phải vay.
Ông anh: tao tặng góp mài cái tủ lạnh tầm này nhé. Thiếu thì thêm, thừa thì mua bia bỏ tủ.
Bà chị tặng góp bếp từ. Bà chị nữa tặng nồi cơm điện cao tần. Bà chị nữa: đây chị cho mấy tờ.
Các bên cùng vui. Thực tế, Thực dụng ưu điểm.
Còn thì đi phong bì nặng hơn đám cưới, đám mừng thọ...

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Tầm này ở đâu còn cái hủ tục tân gia này đấy cụ? Em tưởng chỉ anh em ruột thịt thôi chứ.

Hacking

Xe tăng
Như nhà em với bạn bè mà tân gia thì toàn tặng nhau sách, cây xanh, bể cá hoặc mấy đồ decor đẹp đẹp, lạ mắt chứ không tặng nhau tiền. Chủ yếu mời tân gia là đến ngồi ăn uống với nhau là chính :)) .

Cũng có thể do khác biệt về thế hệ nên cách suy nghĩ tặng quà tân gia cũng khác nhau, bố mẹ em đi tân gia bạn bè là các cụ cứ tặng luôn phong bì ;)).
Em cũng như cụ, đi tân gia là mua quà nhẹ nhàng , cái gì cũng quy ra tiền thì thực dụng quá

jazzzzz

Xe lăn
Chỗ em mấy món : Tân gia, Ma chay, Mừng thọ không phong bì, chỉ có quà quà thì tùy, nhiều nhà không nhận quà luôn..

duytrong

Xe lăn
Tân gia thức là lên Nhà mới, mà Nhà mới tức là mời nhá, cụ cứ đến tay không ăn xong là chào.