[Funland] Mùng 1 - Khoa học, tâm linh hay thiên kiến?

quy la tien

Xe điện
Mùng một mấy chú rủ chén lolotica, chúng chọn lòng xe điếu thấy bẩu ngon và hiếm, nhẽ xơi cả tháng; iem kg ăn longlon chỉ ăn cháo lươn…

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nắng mua là do cha ông đúc kết qua nhiều năm chứ không liên quan gì tâm linh cả cụ !
Còn mùng 1 kiêng thịt chó , kiêng vịt kiêng cắt tóc ....mới là tâm linh ba lăng nhăng

Lucas_lee

Xe tăng
Theo trải nghiệm của bản thân em thì hơi khác xíu. Thường người ta nói mùng 1 kiêng làm nọ, làm kia để cả tháng ko vị vầy, nhưng theo trải nghiệm của e thì mùng 1 sẽ mang tính báo hiệu cho tháng đó sẽ có nhiều sự kiện đó xảy ra. Ví dụ: Mùng 1 e nhận tiền từ ai đó thì tháng đó có xu hướng tiền đổ về nhiều hơn các tháng. Hoặc mùng 1 bị cúm phải uống thuốc thì tháng đó có vẻ cũng dặt dẹo hơn tháng khác. Hoặc mùng 1 năm nay e đi lại nhiều thì năm nay e đi hơn cả ngựa rồi.

Kết luận là mùng 1 mà có lỡ làm gì (mà mình cho là) không may thì đừng quá bứt rứt, vì đó là điều phải xảy đến thôi, mình sẽ chuẩn bị sẵn các phương án để thu xếp tốt mọi thứ trong hoàn cảnh đó.

Đây là quan điểm xuất phát từ trải nghiệm bản thân và không có ý bác bỏ các nhận định khác của các cụ khác ạ.