Mùi trong xe, phải làm sao?

luckystar

Xe hơi
Chào các bác, em mới tham gia OF, chưa có bài viết nào để kiếm tí vốtka. Hôm nay sưu tầm được một bài viết hay nói về mùi trong xe em xin phép đươc pót lên hầu các bác. Nếu các bác thây hay thì cho em xin vài ly vốtka nhé. Nếu bài này có rồi thì mong bác ặc min xóa giùm ạ.(b)

Đối với nhiều người, không khí thoải mái, dễ chịu trong xe luôn được ưu tiên hàng đầu.
Chỉ cần một chút khói, tàn thuốc lá hay thức ăn rơi vãi... cũng có thể khiến không khí trong xe trở nên ô nhiễm.
Có rất nhiều cách giúp chiếc xe của bạn luôn thơm mát.

1/ Giữ vệ sinh trên xe: Đây là điều cơ bản nhất mà chủ nhân của chiếc xe cần chú ý. Ngoài ra, hãy kiên quyết không hút thuốc trên xe. Ngoài việc để lại mùi khó chịu, hút thuốc còn có thể gây cháy nổ.
Nếu lỡ làm rơi thức an, bạn nên nhanh chóng vệ sinh sạch sẽ vì để lâu sẽ càng khó lau chùi.
Sau những chuyến đi xa hoặc chạy vào nơi có nhiều bùn đất, bạn nên rửa xe ngay. Đồng thời, cần thay hoặc giặt thảm lót sàn. Bùn đất bám lại sẽ khiến không khí trong xe có mùi khó chịu.

2/ Bào dưỡng máy điều hòa không khí: Bạn nên chăm sóc và làm sạch máy điều hòa trên xe mỗi tháng một lần.
Thông thường, máy được bảo dưỡng sau 5.000 km. Người lái xe nên linh động trong từng điều kiện vận hành để có chế độ bảo dưỡng hợp lý. Nếu xe thường xuyên hoạt động ở khu vực nhiều khói bụi, thời gian bảo dưỡng nên ngắn lại.
Những xe có hệ thống cảm biến mùi sẽ tự động bật chế độ lấy gió từ bên ngoài hoặc trong. Với xe không có thiết bị này, người sử dụng nên bật chế độ lấy gió trong khi chạy qua đoạn đường nhiều cống rãnh, ô nhiễm.

3/ Chú ý đến động cơ: Động cơ cũng có tác động đến không khí trong xe. Đối với những chiếc xe có vách ngăn không khí, mùi dầu mỡ có thể bám trên động cơ, đặc biệt là khi động cơ bị trục trặc hoặc xăng dầu đốt không hết. Khi đó, không khí ô nhiễm sẽ len lỏi theo các khe hở như chân phanh, cần số... vào trong xe.
Mùi xăng sống, dầu mỡ không chỉ ảnh hưởng đấn sức khỏe mà còn tác động đến tinh thần của tài xế và những người trên xe, gây mệt mỏi. Vì vậy, bạn cần thường xuyên kiểm tra khí thải và làm sạch máy để chiếc xe không tỏa mùi khó chịu.

4/ Lấy gió trời: Luôn đóng kín cửa không hẳn là cách để xe có mùi dễ chịu. Thỉnh thoảng, bạn nên mở cửa để gió trời có thể xua đi những mùi khó chịu.
Tốt nhất, trên các chuyến về miền quê hay đến những nơi có không khí trong lành, bạn hãy mở cửa để chiếc xe được hít thở.

5/ Phương pháp thiên nhiên: Sủ dụng vật liệu có sẵn trong thiên nhiên là lựa chọn của nhiều người vì giá thành rẻ và hiệu quả cao. Đặc biệt, phương pháp này thích hợp với những ai không muốn sư dụng hóa mỹ phẩm.
Bạn có thể mua khoảng 2kg lá dứa tươi tại các chợ (theo em thì mua 1 - 2 quả dứa tươi còn nguyên lá), buộc lại thành bó rồi để phía sau xe hoặc dưới gầm ghế. Lá dứa có tác dụng khử mùi rất tốt.
Bạn cũng có thể dùng mội ít cà phê rang (còn nguyên hạt nhé) hoặc than củi cho vào túi lưới nhỏ rồi treo trong xe. Đây cũng là một cách khử mùi hiệu quả.
Nguồn: Tạp chí TT&GĐ

Cảm ơn các bác đã đọc bài viết này. Nếu thấy hay thì rót cho em một ly vốtka đi. Còn chờ gì nữa.(b)

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bài này có lẽ nên dành cho thế hệ F1 của OF đọc, Bác ạ . Dù sao cũng (b) Bác .

8xthemxe

Đi bộ
bài này e cũng đọc nhiều rùi mặc dù....đang đi 2B :(:redface:

CapXV

Xe tải
Ôi giời, sao phải vất vả thế, cứ mời bia các cụ cao niên ở đây thì tha hồ mà uống rượu no say:6:(b):21:

Ga Tay

Xe tăng
em góp thêm cái cách này nhé: để một ít than hoạt tính trên xe, than này khử mùi, khử độc tốt lắm.
Em cũng chưa thử đâu, bác nào thử đi rồi cho em biết kết quả với

phay phay

Xe máy
Hỏi bác Cap!!!

Ôi giời, sao phải vất vả thế, cứ mời bia các cụ cao niên ở đây thì tha hồ mà uống rượu no say:6:(b):21:
Ok ! em kính bác Cap 1 ly. Nhân tiện em hỏi bác Cap, em có con ỈN - mới - sử dung chưa quá 3 vạn, hôm rồi chạy đương làng, dân đốt rơm chạy qua thấy mùi khói rơm vào xe thế là sao hả bác Cap ? Hay xe em bị bục hổng sàn xe????:77::77::77:

KAT

Xe tăng
Em có đc giả nhời ko bác?
Nếu đc thì hóng hớt tí:
1, Bác lấy gió ngoài.
2, Cửa kính đóng ko kín
3, Rơm đốt 4 xung quanh xe kiểu thui ý ạ:P

joliehp

Tháo bánh
cám ơn các bác xe em cũng đang bị mùi quá vì dùng ghế nỉ. Bác nào có ý kiến gì hay thì xin được thỉnh giáo nhé

CapXV

Xe tải
Em có đc giả nhời ko bác?
Nếu đc thì hóng hớt tí:
1, Bác lấy gió ngoài.
2, Cửa kính đóng ko kín
3, Rơm đốt 4 xung quanh xe kiểu thui ý ạ:P
Bác này trả lời họ e rồi(b)

thomas_an78

Đi bộ
Cảm ơn bác KAT nhé. Câu hỏi của bác Phay Phay đã được bác Kat trả lời giúp em rồi.:69:, hôm nào có điều kiện anh em găp nhau tí nhỉ, để học hỏi thêm kinh nghiệm.

Blackwind

Xe đạp
Làm gói cà phê Mai vứt dưới gầm ghế lái, toàn xe lúc nào cũng thơm phức

Đốt nến là hiệu quả nhất,nhưng cẩn thận Vợ 2 cháy khói lửa bập bùng...

Website
www.facebook.com
Có mấy cách để xe không có mùi:
1. Không lên xe nữa thì đếch ngửi thấy mùi gì.
2. Nghêm cấm mấy ông nghiện thuốc tác nghiệp trong xe.
3. Cấm cởi giầy khi lên xe.:21::21:
4. Để sẵn lọ lăn nách, bác nào viêm cánh bắt bôi vào ngay.
5. Mua lọ nước hoa khử mùi mà dùng. Ở Metro có bán loại nước khử mùi 2 màu xanh & tím của Châu Song Long. Em dùng thử thấy tốt phêt. Giá 85K/lọ, dùng được khoảng 2 tháng mới phải thay. Loại này còn có cái hay nữa là mỗi khi trong xe có điện thoại gọi đến hay gọi đi là có đèn đủ màu nhấp nháy. Vui mắt phết.
6. Chăm rửa xe, hút bụi.
7. Hạn chế biến xe thành căng tin.
8. Nếu đi nhậu, nên đi xích lô, xe ôm hoặc taxi hoặc đi nhờ, nói chung ko phải đi xe mình. Cụ nào cười ra thực phẩm trong xe thì khỏi bàn.
9. Không nên mở cửa kính xe, bụi bẩn cực. Em cứ lên xe là bật điều hòa, trời mưa mà ko bật điều hòa đố các cụ nhìn rõ đấy. Điều hòa có nấc lấy gió trời, khi nào đảm bảo không khí trong lành thì gạt sang nấc này.
10. Đánh răng trước khi lên xe. Nếu quên đánh răng thì nói ít thôi.
11. Nếu về quê ra, nhẹ nhàng từ chối khéo các thứ quà cáp nặng mùi, nhất là gà vịt ngan ngỗng, sầu riêng...
12. Chịu khó chở các em chân dài đi cùng, em nào cũng thơm như múi mít thì xe hôi thế éo nào được.
13. Phù, mệt quá, các cụ tiếp đi. Em vốt cho cụ chủ thớt phát.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Đốt nến là hiệu quả nhất,nhưng cẩn thận Vợ 2 cháy khói lửa bập bùng...
Bác chỉ được cái Xui Khôn. Đã có Bác cháy Innova mới kính coong chỉ vì đốt nến trong xe cho hết mùi đới .:77: