Đánh giá Mức tiêu thụ nhiên liệu thực tế của Ford - Collect data from OF

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em mới lấy Mondeo được 2 hôm, đi trong HN cả giờ tan tầm và ko tan tầm. ĐỒng hồ hiển thị như lày nhưng em ứ tin lắm. Tiêu thụ 12,3 lít/100km; Vận tốc TB 12km/h
Các cụ thấy thế nào?

Bác không nên để xe báo sắp hết xăng(đèn báo trên đồng hồ) như thế, vì nếu thường xuyên rất dẽ dẫn đến hư bơm xăng.

thanh_hoi

Xe điện

BMW_TN

Xe buýt
Bác không nên để xe báo sắp hết xăng(đèn báo trên đồng hồ) như thế, vì nếu thường xuyên rất dẽ dẫn đến hư bơm xăng.
còn chạy được 80km mà nó đã báo rồi mà, như thế cũng hại bơm xăng hả các cụ ! mà các cụ chạy giỏi thật đấy ! e chạy điềm đạm, đường ko tắc, thế mà toàn báo cứ 16, 18 rồi 20l/100km thoai ! tin được cái đồng hồ đo nhiên liệu này được ko đây ???? X_X

heysmileplease

Xe tải
còn chạy được 80km mà nó đã báo rồi mà, như thế cũng hại bơm xăng hả các cụ ! mà các cụ chạy giỏi thật đấy ! e chạy điềm đạm, đường ko tắc, thế mà toàn báo cứ 16, 18 rồi 20l/100km thoai ! tin được cái đồng hồ đo nhiên liệu này được ko đây ???? X_X
E giống cụ chạy con FFi 1.6 hatchback mà tuyền trên 12l/100 km thôi, hay là đồng hồ sai nhỉ

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Em không rành về kỹ thuật, nhưng nếu thường xuyên để tình trạng đó xảy ra thì tuổi thọ của bơm chắc chắn sẽ giảm nhiều ợ. Nếu cụ chẳng cần quan tâm thì chả sao, 5 củ cụ nhé.
Còn nếu cụ chạy điềm đạm, đg không tắc(theo cụ nói thế) mà đồng hồ toàn báo thế thì cụ phải xem lại nhé. Đường không tắc nhưng nếu phần lớn thời gian cụ nổ máy chết + mở máy lạnh thì khả năng là có thể. Còn không thì cụ phải xem lại chứ xe em không thế.
P/s: Van không tải, van hàng nhiệt cũng là 01 trong những nguyên nhân gây tiêu hao nhiên liệu hơn bình thường cụ nhé !

Chỉnh sửa cuối:

BMW_TN

Xe buýt
Em không rành về kỹ thuật, nhưng nếu thường xuyên để tình trạng đó xảy ra thì tuổi thọ của bơm chắc chắn sẽ giảm nhiều ợ. Nếu cụ chẳng cần quan tâm thì chả sao, 5 củ cụ nhé.
Còn nếu cụ chạy điềm đạm, đg không tắc(theo cụ nói thế) mà đồng hồ toàn báo thế thì cụ phải xem lại nhé. Đường không tắc nhưng nếu phần lớn thời gian cụ nổ máy chết + mở máy lạnh thì khả năng là có thể. Còn không thì cụ phải xem lại chứ xe em không thế.
P/s: Van không tải, van hàng nhiệt cũng là 01 trong những nguyên nhân gây tiêu hao nhiên liệu hơn bình thường cụ nhé !
Vì e mới lấy e mon này nên đang theo dõi ! hôm trước lấy xe về e chạy đến khi đồng hồ báo km bằng 0 thì e set lại đồng hồ km, đồng hồ nhiên liệu và đổ 500k tiền xăng A95 thấy báo đi được 144km, đi thấy báo cứ toàn 16l/100km trở lên ! Làm thế nào để có thể kiểm tra van ko tải, van hằng nhiệt như cụ nói nhỉ ???

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Vì e mới lấy e mon này nên đang theo dõi ! hôm trước lấy xe về e chạy đến khi đồng hồ báo km bằng 0 thì e set lại đồng hồ km, đồng hồ nhiên liệu và đổ 500k tiền xăng A95 thấy báo đi được 144km, đi thấy báo cứ toàn 16l/100km trở lên ! Làm thế nào để có thể kiểm tra van ko tải, van hằng nhiệt như cụ nói nhỉ ???
Về hiện tượng và chịu chứng của van không tải, van hàng nhiệt trên đây cũng có nhiều rồi bác, cụ chiu khó lục lại xem nhé !
Theo em biết:
Van không tải: nếu cụ đề máy mà thấy vòng tua lâu ổn định về 750>>>>hao xăng, or cụ mở capo lên rồi dùng tay vít cái bướm ga sau đó thả ra đột ngột nếu nghe thấy kêu phoàm phoàm bộp bộp (đại khái thế) thì đó là biểu hiện của van không tải có vấn đề>>> có thể tháo ra vệ sinh hoặc thay mới tùy cụ(1,3 củ cụ nhé).
Nếu van hằng nhiệt có vấn đề thì máy lâu nóng đến nhiệt độ lý tưởng để động cơ hoạt động>>>>hao xăng.
Cụ có thể KT khi đi bảo dưỡng các món trên(yêu cầu thợ KT).
Vì cụ mới lấy xe nên cứ thế mà đi cụ ạh, sau thời gian đi chịu khó nghe ngóng nhịp đập, hơi thở của em nó rồi cụ cứ lên đây ttrao đổi các thắc mắc. như vây hiệu sẽ quả hơn.
Xem em trước đây toàn báo 17-18l/100km (nội thành), khắc phục cơ bản 02 vấn đề trên khác hẳn cụ ợ. Có thể còn nhiều cái khác nhưng cứ dần dần mình làm tiếp làm tiếp....nhưng đừng làm ....mãi cụ nhé ;-D. Trên đây nhiều tiền bối lắm !
Vài dòng chia sẽ !

Chỉnh sửa cuối:

BMW_TN

Xe buýt
Đã vote bác anhbac ! e cũng đang theo dõi thêm, xin hỏi thêm các cụ chạy mon 1 chút: khi mình bấm khóa hoặc mở cửa xe sao đèn ko nháy nháy như những xe khác nhỉ ? hay dòng này nó ko có cái kiểu báo như các dòng xe khác ? nhiều lúc khóa rồi mà chẳng biết là đã khóa được chưa nữa ??

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Đã vote bác anhbac ! e cũng đang theo dõi thêm, xin hỏi thêm các cụ chạy mon 1 chút: khi mình bấm khóa hoặc mở cửa xe sao đèn ko nháy nháy như những xe khác nhỉ ? hay dòng này nó ko có cái kiểu báo như các dòng xe khác ? nhiều lúc khóa rồi mà chẳng biết là đã khóa được chưa nữa ??
Thứ 1 Mondeo không nháy đèn như những xe khác (mở cũng nháy).
Thứ 2 muốn nháy đèn khi khóa: Mondeo có 2 chức năng khóa: bấm 1 lần sẽ khóa ngoài (trong vẫn mở được)>>>không nháy đèn, bấm lần thứ 2 (khóa kép )sẽ khóa cả trong lẫn ngoài và khi đó đèn sẽ nháy 2 cái, nếu không nháy xe cụ có vấn đề.
Riêng hệ thống điện - điều khiển của Mon có nhiều cái độc lắm, bác kiên nhẫn nghiên cứu dần cho thêm thú vị (giống như lột....xxx từ từ á:)))

lamde2006

Xe hơi
Có bác nào lắp chắn bùn cho focus chưa, mua ở đâu rổ giá bao nhiêu tư vấn em với.

khangnhien

Đi bộ
Lúc mới mua xe, em vào đọc thread nay của các bác, học hỏi dược nhiều điều lắm. Em đã chịu khó khi lại lượng xăng tiêu thụ xe em qua 43 lần đổ (13700km) để các bác tham khảo:-) Về cơ bản, xe Focus 1.8 MT tiêu thụ hơn 8l 1 chút ạ. Tính chi phí khoảng 2000 VND/1km

Chỉnh sửa cuối:

kimithanh

Xe tăng
Lúc mới mua xe, em vào đọc thread nay của các bác, học hỏi dược nhiều điều lắm. Em đã chịu khó khi lại lượng xăng tiêu thụ xe em qua 43 lần đổ (13700km) để các bác tham khảo:-) Về cơ bản, xe Focus 1.8 MT tiêu thụ hơn 8l 1 chút ạ. Tính chi phí khoảng 2000 VND/1km

cụ chủ chăm chỉ ghi lại ghê cơ ạ xe em em đo từng lần bấm từng lúc trước lúc đi bjo em cũng đổ đầy về đong lại thui ạ

taducanh

Xe buýt
cụ chủ chăm chỉ ghi lại ghê cơ ạ xe em em đo từng lần bấm từng lúc trước lúc đi bjo em cũng đổ đầy về đong lại thui ạ
Cái này em nghĩ cụ chủ dùng app trên Mobile. Em xài những hay vọc up firmware nên mất đi liệu bạn đầu

anhcusat

Xe tải

Cụ chủ tỉ mỉ thật.
E chỉ thỉnh thoảng thử tính với đường trường thôi, tính đc đâu 4,5 lần gì đó / 3 vạn cây chuối đã đi.
Số liệu tương đương cụ chủ, đường trường dao động 1.500k ~ 1.700k/1km.
Đi nội thành ko tắc nhưng lắt nhắt dừng đỗ, lùi tiến nên tầm 10l.
Xe e 2.0 MT

3d4s

Xe tăng
Em mới lấy Mondeo được 2 hôm, đi trong HN cả giờ tan tầm và ko tan tầm. ĐỒng hồ hiển thị như lày nhưng em ứ tin lắm. Tiêu thụ 12,3 lít/100km; Vận tốc TB 12km/h
Các cụ thấy thế nào?
Đã đi Mondeo thì đừng ngại tiền xăng. Em thấy các kiểu chụp mặt đồng hồ taplo thì chỉ để chúng ta an ủi nhau mà thôi chứ đi Mondeo trong phố đường HN và SG không thôi, với tốc độ & số lượng đèn xanh đỏ như thế thì giỏi mấy cũng không dưới 15l/100km. MONDEO đi đường dài mới chuẩn, cả xăng và tiện nghi, rộng rãi, độ an toàn...

Cụ muốn đo mức tiêu thụ chính xác thì nên dùng một cái phần mềm trên smartphone, chứ chụp taplo xe chỉ cho vui thôi cụ ơi :)

kienvinh

Xe lăn
Xe em 1.8AT thì tiêu thụ trung bình 11L/100km tính từ khi mua xe. 80% số KM sử dụng là chạy trong phố. Lesson learnt quan trọng là khi đi trong phố cũng nên đi theo phong cách ga mạnh, vọt nhanh để xe lên được số 4, nếu không chỉ đi được số 3 thì sẽ không hiệu quả về nhiên liệu. Nói chung Focus là cái xe không phải là tiết kiệm nhiên liệu nhất nhưng mức này hoàn toàn có thể gọi là tốt.

Laserford

Xe hơi
xe em ford laser 1.8 mt hàng ngày đưa con đi hoc và đón con về.4km/ngày<=>16l/100km các bác vào chém hộ em quả này với.lâu không thấy ai chém chiếc gì cả.

anhbac.Mondeo

Xe buýt
Đã đi Mondeo thì đừng ngại tiền xăng. Em thấy các kiểu chụp mặt đồng hồ taplo thì chỉ để chúng ta an ủi nhau mà thôi chứ đi Mondeo trong phố đường HN và SG không thôi, với tốc độ & số lượng đèn xanh đỏ như thế thì giỏi mấy cũng không dưới 15l/100km. MONDEO đi đường dài mới chuẩn, cả xăng và tiện nghi, rộng rãi, độ an toàn...

Cụ muốn đo mức tiêu thụ chính xác thì nên dùng một cái phần mềm trên smartphone, chứ chụp taplo xe chỉ cho vui thôi cụ ơi :)
chuẩn kg cần chọt luôn :)