[Funland] Mức giảm trừ cho người phụ thuộc trong thuế thu nhập cá nhân

Giangkpi

Xe buýt
nhiều người cứ bảo học phí trường tư đắt thì cho con hc trường khác mà ko nghĩ rằng người đóng học phí trường tư đã đóng khoản thuế tương đương hoặc nhiều hơn khoản thuế TCCN cho khoản học phí đó rồi, nó bao gồm VAT, VAT cho các khoản đầu vào thuê ngoài của trường, TNCN của giáo viên, TNDN của trường, nếu tính giảm trừ theo hóa đơn, theo nguyên tắc tính thuế thì nhà nc cũng chẳng thiệt đi đồng nào, chẳng qua cố tình mập mờ để tính thuế 2 lần thôi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ nhà em tiêu không đến 1tr vì ở nhà suốt. :D
Riêng tiền các loại thuốc thì nhiều :(
Riêng tiền điện và nước 1 tháng đã hết tầm gần 300k , còn 700k / 30 ngày = 23k/ 3 bữa ăn, liệu có đủ ... E chưa tính tiền thuốc men, quần áo, đi đình đám ....

Yeuaibaygio

Xe container
E đang nuôi 1 đứa ở Hn. Con e học trường công 1 tháng hết 1tr4. Ko đi học thêm. Buổi sáng dậy ăn cơm nguội với muối vừng. Trưa ăn ở trường. Tối ăn cơm với nửa lạng thịt. Sữa 1 tuần 3 hộp 180ml. Quần áo, giầy dép e đi xin lại của họ hàng. Đồ dùng học tập e cũng đi xin nốt. Nói chung tổng 1 tháng chắc ko hết 2tr đâu ạ. Vậy nên đối với e mức 4,4tr là quá hời.
Đấy là tối thiểu thôi Cụ. Còn vật dụng sinh hoạt, vui chơi giải trí và thuốc men khi ốm đau nữa.

Nếu tính chi li ra thì còn gồm cả các chi phí khác liên quan đến người phụ thuộc: điện nước sinh hoạt gia đình (phân bổ theo đầu người), tiền xăng xe đưa đón đi học, tiền điện thoại để trao đổi với thầy cô giáo...

Chỉnh sửa cuối:

tytum

Xe tăng
em đoán cụ chủ cộng hết giảm trừ bản thân lẫn người phụ thuộc mà vẫn phải đóng thuế nên đăng bài nói vậy :))

Xe xấu giá cao

Xe đạp
nhiều người cứ bảo học phí trường tư đắt thì cho con hc trường khác mà ko nghĩ rằng người đóng học phí trường tư đã đóng khoản thuế tương đương hoặc nhiều hơn khoản thuế TCCN cho khoản học phí đó rồi, nó bao gồm VAT, VAT cho các khoản đầu vào thuê ngoài của trường, TNCN của giáo viên, TNDN của trường, nếu tính giảm trừ theo hóa đơn, theo nguyên tắc tính thuế thì nhà nc cũng chẳng thiệt đi đồng nào, chẳng qua cố tình mập mờ để tính thuế 2 lần thôi
Chưa kể gia đình nào trả lãi vay mua nhà cũng không được tính giảm trừ nhé bác, trong khi lãi vay cũng là doanh thu của ngân hàng, và ngân hàng cũng đóng thuế TNDN đầy đủ trên đó rồi.

tytum

Xe tăng
Em cách đây mấy hôm nhòm trộm bản QT thuế TNCN 2023 của CQ vk em làm NN mà kg có ai phải đóng thuế, cũng chả cần giảm trừ gia cảnh cho th nào kể cả sếp. Với mức giảm trừ bản thân 1 năm 132tr chưa cộng BHXH thì với CQ NN mức 11tr cho bản thân chỉ ngấp nghé nộp thuế thôi. Như Cty em đứa thấp nhất sau khi lĩnh lương T13 cộng vào đều phải thuộc diện đóng thuế hết. Chính vì lý do vậy nên có thể chính sách giảm trừ nếu thay đổi tăng lên cũng chưa vội chăng

coquay

Xe container
Sống ở HN thì ở bên long biên chi phí cũng đã thấp hơn bên nội thành rồi

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thuế thì chịu thôi cụ , kêu ca chả giải quyết vấn đề gì . Đơn cử như lương trên 11tr/tháng mới phải đóng thuế nhưng buôn bán doanh số 100tr/năm thì phải đóng thuế thu nhập cmnr . Không hiểu người làm chính sách có phân biệt được thu nhập với doanh thu không nữa

Chỉnh sửa cuối:

Xe xấu giá cao

Xe đạp
Thuế thì chịu thôi cụ , kêu ca chả giải quyết vấn đề gì . Đơn cử như lương trên 11tr/tháng mới phải đóng thuế nhưng buôn bán doanh số 100tr/năm thì phải đóng thuế thu nhập cmnr . Không hiểu người làm chính sách có phân biệt được thu nhập với doanh thu không nữa
Cái này thuế khoán trên doanh thu thì thuế suất thấp hơn thuế trên thu nhập mà bác, cái này khuyến khích người làm buôn bán thành lập pháp nhân để đóng thuế theo thu nhập bác ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái này thuế khoán trên doanh thu thì thuế suất thấp hơn thuế trên thu nhập mà bác, cái này khuyến khích người làm buôn bán thành lập pháp nhân để đóng thuế theo thu nhập bác ạ.
2 khoản cụ ạ ! VAT thì không nói nhưng thuế tncn cơ , doanh thu 100tr/năm thì thu nhập chỉ đủ đổ xăng thôi chứ đến mức đóng thuế đâu .

poiuy

Xe ba gác
em không biết có đủ hay không, như hiện tại không lấy hóa đơn học phí để xét giảm trừ là thuế chồng thuế, học phí bị tính VAT tính thuế TNDN của trường rồi, sau đó bị tính tiếp thuế TNCN, đây đã là điều sai nguyên tắc cơ bản mà ko thấy ai chỉ ra rõ ràng
Đúng thì đúng nhưng hoàn cảnh hiện nay chưa thể thực hiện được. Trình độ chung mặt bằng xã hội còn kém thì chỉ dùng được các biện pháp dễ thực hiện như là cố định mức giảm trừ. Ngay chuyện trả tiền trợ cấp người có công qua tài khoản ngân hàng còn kêu ca là gây khó cho người nhận thì biết rồi.

NNS

Xe ngựa
đcm, đã thấp thì chớ mà kê phụ thuộc vào thằng chồng rồi thì con vợ éo đc giảm trừ là thế éo nào???

Binh Nguyen

Xe buýt
Em cũng rất bức xúc chuyện tính toán mức giảm trừ gia cảnh lạc hậu như cccm, nhưng còn bức xúc hơn là tiền thuế TTCN và các loại thuế VAT, phí bảo trì đường bộ, thuế bảo vệ môi trường khi mua xăng...em nộp được sử dụng không minh bạch và không mang lại hiệu quả xã hội như người đóng thuế mong muốn ạ.

thientudolong

Xe container
em không biết có đủ hay không, như hiện tại không lấy hóa đơn học phí để xét giảm trừ là thuế chồng thuế, học phí bị tính VAT tính thuế TNDN của trường rồi, sau đó bị tính tiếp thuế TNCN, đây đã là điều sai nguyên tắc cơ bản mà ko thấy ai chỉ ra rõ ràng
học phí nào bị tính VAT thế
thuế TNDN của cơ sở giáo dục là 10%, nếu tái đầu tư lại cho GD đc miễn luôn
cụ có chửi thì cũng nên tìm hiểu kỹ

ate1987

Xe tăng
Các bác có ai đang nuôi con ở HN hay TPHCM cho em hỏi chút. 4,4 triệu thì có đủ để nuôi người phụ thuộc không nhỉ? Em nghĩ nếu giảm trừ vì có người phụ thuộc thì phải gấp đôi số này thì mới đủ được và mới tính đến khoản đóng thuế.

Vấn đề là tính chung cho cả nước chứ có tính riêng cho HN vs TP HCM đâu.
Riêng tiền điện và nước 1 tháng đã hết tầm gần 300k , còn 700k / 30 ngày = 23k/ 3 bữa ăn, liệu có đủ ... E chưa tính tiền thuốc men, quần áo, đi đình đám ....
Giảm trừ cho bố mẹ hơi thấp . Chắc phải tầm 2-3tr thì còn tạm dc. Trung bình cả nước chứ hok riêng thành phố lớn .

Chỉnh sửa cuối:

Giangkpi

Xe buýt
đcm, đã thấp thì chớ mà kê phụ thuộc vào thằng chồng rồi thì con vợ éo đc giảm trừ là thế éo nào???
em cũng thắc mắc chỗ này, vk ở nhà nấu a
học phí nào bị tính VAT thế
thuế TNDN của cơ sở giáo dục là 10%, nếu tái đầu tư lại cho GD đc miễn luôn
cụ có chửi thì cũng nên tìm hiểu kỹ
cám ơn cụ em nhầm, nhưng các khoản chi của trường vẫn tính vat bình thường cụ ạ và tạo nên khoản thu cho doanh nghiệp khác và lại thêm nhiều khoản thu khác cho nhà nc từ những nhà thầu này, lương gv vẫn tính thuế tncn, và thuế tndn trên luật vẫn phải chịu trừ th như cụ nói, còn tái đầu tư thì vẫn thế khoản đầu vào vẫn chịu vat, tncn người lao động và tndn như thường và cao hơn 10% của csgd, em nghĩ nhà nc tính hết cả rồi, chỉ thu thừa chứ ko thiếu đc đồng nào đâu

thientudolong

Xe container
cám ơn cụ em nhầm, nhưng các khoản chi của trường vẫn tính vat bình thường cụ ạ và tạo nên khoản thu cho doanh nghiệp khác và lại thêm nhiều khoản thu khác cho nhà nc từ những nhà thầu này, lương gv vẫn tính thuế tncn, và thuế tndn trên luật vẫn phải chịu trừ th như cụ nói, còn tái đầu tư thì vẫn thế khoản đầu vào vẫn chịu vat, tncn người lao động và tndn như thường và cao hơn 10% của csgd, em nghĩ nhà nc tính hết cả rồi, chỉ thu thừa chứ ko thiếu đc đồng nào đâu
nghe cụ viết là ko hiểu gì về thuế rồi, cụ đừng viết thêm người ta cười cho
ko phải tự nhiên các tập đoàn lớn nó nhảy vào giáo dục ầm ầm đâu
FPT, Phenikaa, Vin, TH.....

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật nó thế cụ à...nên người ta mới phải đành gửi con cái về quê nhờ ông bà chăm cháu đó.
Thu nhập thấp thì phải xoay sở thui...
Nhà em Quận Hai Bà Trưng chỉ xét đến bọn nhỏ nhất. 1 đứa học tiểu học Quỳnh Lôi chi phí chưa đến 2 triệu, 1 đứa học mẫu giáo cũng quanh quanh vậy! Không hiểu nhà các bác sành điệu móng chân vàng khè ở đâu mà tiêu kinh thế? Ít tiền thì sống kiểu ít tiền! Ai cũng muốn thuế thấp hơn nhưng mức thuế hiện tại khấu trừ cho mỗi đứa trẻ ở mức trung bình!

Mytv

Xe điện
Nhà em Quận Hai Bà Trưng chỉ xét đến bọn nhỏ nhất. 1 đứa học tiểu học Quỳnh Lôi chi phí chưa đến 2 triệu, 1 đứa học mẫu giáo cũng quanh quanh vậy! Không hiểu nhà các bác sành điệu móng chân vàng khè ở đâu mà tiêu kinh thế? Ít tiền thì sống kiểu ít tiền! Ai cũng muốn thuế thấp hơn nhưng mức thuế hiện tại khấu trừ cho mỗi đứa trẻ ở mức trung bình!
Học phí con cụ loanh quanh 1,3-1,5tr/tháng. Đó là chưa tính các loại quỹ khác. À còn chưa tính học thêm nữa. Rồi còn chi phí sinh hoạt ở nhà nữa. Cụ tính xem hết bao nhiêu?