[Funland] Mức độ ăn uống của người Việt so với thế giới

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đúng rồi cụ. Hồi em còn ở bên đấy, buổi trưa vào nhà bếp công ty lấy đồ ăn. Trong bếp luôn luôn có 1 cái bảng trắng treo cao, trên đó ghi rõ những món hôm nay có - bên cạnh là số Calo.
Rau thì đúng là họ ăn ít so với người VN, chắc do khí hậu nên năng suất không cao. Bắp cải sống mà thái mỗi người được một nhúm. Đấy là thái sống nên nó còn phồng vậy chứ chỗ đấy mà luộc thì không bõ nuốt.
Rau thì sản lượng nó khủng đấy mợ, chẳng qua nó chỉ ăn khúc ngon còn đâu vứt nên miếng ăn nó chất lượng,e thấy trong hộp cơm có mấy món rau dưa và 1 miếng gà rán thấy khá nhiều,nên họ ăn nhiều mà không bị béo

hd-vt

Xì hơi lốp
Nói về ăn hóa ăn nhậu thì VN là số 2 ko nước nào dám nhận số 1
Ăn nhậu ở nhà hàng hay ở nhà à cụ? Cái này phải hỏi cc ở nước ngoài.
Còn tửu lượng thì tailon nó cao hơn talon nhiều, em thấy thế.

XSim

Xe container
Ăn nhậu ở nhà hàng hay ở nhà à cụ? Cái này phải hỏi cc ở nước ngoài.
Còn tửu lượng thì tailon nó cao hơn talon nhiều, em thấy thế.
Hội Tây hình như không uống rượu mạnh khi ăn, nếu có thì chỉ uống rượu vang, rượu mạnh thì chỉ uống không hoặc với chút ít đồ nhắm thôi. Có đúng không các cụ?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Hội Tây hình như không uống rượu mạnh khi ăn, nếu có thì chỉ uống rượu vang, rượu mạnh thì chỉ uống không hoặc với chút ít đồ nhắm thôi. Có đúng không các cụ?
Tây thì e không biết,chứ nhật thì ăn cơm chỉ uống bia, rượu nặng uống với đồ nhắm

XSim

Xe container
Tây thì e không biết,chứ nhật thì ăn cơm chỉ uống bia, rượu nặng uống với đồ nhắm
Em tiếp xúc với Tây và xem phim thì chỉ thấy nó uống rượu nặng ở bar hoặc ở nhà ngoài bữa ăn, chứ trong bữa ăn không thấy uống. Đặc biệt hay có trò uống không như mình uống trà, cafe ấy.

DoubleA

Xe hơi
Nhưng có 1 nghịch lý tuy chỉ số ăn uống của người Việt gần bằng Trung Quốc, nhưng chỉ số về béo phì thì Việt Nam lại luôn nằm trong nhóm thấp nhất thế giới. Em gửi link cho các bác tham khảo số liệu :))
1. 1234.jpg

Elise

Xe hơi
Thường họ dùng rượu vang vào bữa tối, hoặc sau bữa tối. Uống rượu mạnh thì nhấm nháp thêm quả olive, miếng phô mai hay thậm chí cả cold cuts, mà có khi nhắm cùng sicula luôn cụ ạ :D
Đấy là kinh nghiệm em đúc kết được sau gần 10 năm làm culi cho tư bản và một thời gian lăn lóc bên Italy.

XSim

Xe container
Nhưng có 1 nghịch lý tuy chỉ số ăn uống của người Việt gần bằng Trung Quốc, nhưng chỉ số về béo phì thì Việt Nam lại luôn nằm trong nhóm thấp nhất thế giới. Em gửi link cho các bác tham khảo số liệu :))
1. 1234.jpg
Tỉ lệ thừa cân béo phì của VN còn thấp hơn Nhật, thế mà cụ nào cứ bảo phải học theo Nhật :))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em tiếp xúc với Tây và xem phim thì chỉ thấy nó uống rượu nặng ở bar hoặc ở nhà ngoài bữa ăn, chứ trong bữa ăn không thấy uống. Đặc biệt hay có trò uống không như mình uống trà, cafe ấy.
Nhật cũng thế mà,nhật có trò tắm bồn,xông hơi xong là làm cốc rượu nặng với đá cùng 1 ít đồ nhắm,còn bar thì e thấy họ hay uống đồ phá chế

Vietjuve

Xe buýt
Em thấy đồ ăn nhà mình thiếu chất. Chỉ so với TQ,Nhật,Hàn thấy dinh dưỡng kém hẳn

td2000

Xe tăng
Sang Mẽo em làm bát phở size nhỏ, nhìn thằng Mẽo nó làm size lớn gấp 3 lần mình.

XSim

Xe container
Nhật cũng thế mà,nhật có trò tắm bồn,xông hơi xong là làm cốc rượu nặng với đá cùng 1 ít đồ nhắm,còn bar thì e thấy họ hay uống đồ phá chế
Nói chung uống chay em thấy khó uống lắm. Bọn Tây toàn uống chay hoặc ăn kèm rất ít mà lượng cồn tiêu thụ còn nhiều hơn VN kha khá thì cũng giỏi đấy.

hd-vt

Xì hơi lốp
Em nói ăn nhậu chung(nhà +hàng). Tửu lượng thì e ko nói
Tiền chi ăn nhậu nhà hàng, bao gồm đi du lịch ăn nhậu thì em trộm nghĩ tailon hơn. Chúng không tiết kiệm như tailon. Em hy vọng mình đúng. [-O<
Ở ta, nhiều cuộc nhậu từ tiền chùa, tiền trên giời rơi xuống không nên tính. Tính là tiền túi tiền mồ hôi nước mắt làm ra ạ.
Còn tống vào dạ dày ngày 3bưa thì giờ ở ta cũng ăn chơi ra phết ạ. Chiếm phần không nhỏ từ lương.
Em sáng tuyền cơm rang, ra quán ăn toi mất 40-50 khìn hơi tiêng tiếc, tiền đấy em đi uống cf nhìn đời trôi sướng hơn. :D

hd-vt

Xì hơi lốp
Hình như buổi trưa tailon ăn đạm bạc, buổi tối cầu kỳ hơn cụ ạ. Em cũng lơ mơ thôi.
Uống rượu ngon, rượu mạnh ít mồi thôi cc, xào nấu inh ỏi át hết mùi rượu ngon. Như cụ trên nói nhắm với olive là tinh tế đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nói chung uống chay em thấy khó uống lắm. Bọn Tây toàn uống chay hoặc ăn kèm rất ít mà lượng cồn tiêu thụ còn nhiều hơn VN kha khá thì cũng giỏi đấy.
Chúng nó uống tốt đấy cụ,uống khá sốc, đi Tokyo tầm 12h thứ 7,cn ngủ đầy đường với ga tàu

XSim

Xe container
Chúng nó uống tốt đấy cụ,uống khá sốc, đi Tokyo tầm 12h thứ 7,cn ngủ đầy đường với ga tàu
Như ở VN thì từ quán ăn ra là say khướt rồi, bọn nó chắc phải từ bar ra mới bí tỉ được cụ nhỉ?

Dan du an

Xe ba gác
Người ta bảo biết ăn ngon thì mới biết nấu ăn ngon. Cái này rất đúng. Nếu mình đẩy Việt Nam thành trung tâm ẩm thực thì càng tốt chứ sao đâu nhỉ. Con người dù kiểu gì thì vẫn phải có nhu cầu ăn và ăn ngon

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Như ở VN thì từ quán ăn ra là say khướt rồi, bọn nó chắc phải từ bar ra mới bí tỉ được cụ nhỉ?
Bọn nó uống mấy tăng ấy cụ, vào bar thì e thấy rất ít đứa có biểu hiện say,nhưng ra ngoài bar thì vật vờ đông lắm,chắc tại gió :D