Mua xe lần đầu có nên chọn Ford?

minhbinh

Xe hơi
Em thêm xe khác vào để ae tư vấn giúp đc cái gì hay cái đó bác ạ. Còn ngay như cái title thì em đã hỏi ý chính là có nên mua Ford ko, ko phải vì em nghe họ hàng nói, mà thực ra em thấy nhiều chỗ kêu ca lỗi này lỗi nọ chảy dầu kêu lục cục mùi khét... em muốn nghe chính ae ở đây tư vấn cái hay cái dở. cũng bởi em gà mờ ko biết gì về xe. lại cầu toàn mong muốn sự hoàn hảo, gọi là muốn mở mang thêm tí kiến thức cho có vẻ là lựa chọn thông minh thôi.

ví dụ cách đây 2 năm nhận thấy xu hướng đt là màn hình to, phân giải cao, pin trâu dần. em quất ngay con Note3 và vẫn dùng đến bây giờ chẳng cần đổi vì quá hài lòng, 2 năm trc ai chê đt em to thì bh cũng cầm những cái to chẳng kém :)) hoặc như xu hướng của laptop là ultrabook pin trâu siêu mỏng, em cũng đi đầu và bh vẫn hài lòng... với ô tô thì em thấy xu hướng là tập trung vào trải nghiệm con người và mang công nghệ di động lên ô tô, cứ an toàn, công nghệ động cơ cao và bền bỉ là ổn, ko cần mấy thứ màu mè như kiểu DVD đã quá cũ và bất tiện, đèn LED cửa sổ trời... đối với em cũng chỉ làm cảnh. Nhưng vì ô tô ko giống những món đồ kia, em ko đủ tiền để quất loại ô tô cao cấp, nên em muốn đón đầu xu hướng bằng cái ecoboost bởi em thấy nó có vẻ tiết kiệm, mạnh mẽ và công nghệ cao. còn hệ thống giải trí thì em sẽ dùng những thứ thực sự tốt như alpine hoặc chờ đợi các giải pháp từ google, apple

Nói vậy để bác hiểu em thôi. Ko phải em do dự ko quyết đoán mà em muốn mua xong là hài lòng và dùng lâu dài mãi. tã quá thì vứt mua con khác. còn nhu cầu sử dụng của em quá ít nên em cũng chẳng vội, biết đâu vài tháng nữa có xe mới ra hay hơn. cái deadline của em ko phải là tết có xe mà là bao giờ bụng bà xã ngang ngực thì có xe.

Thực sự khi lập thớt này em muốn đc tư vấn và phân tích điểm mạnh điểm yếu theo trải nghiệm thực tế của từng xe, ví dụ riêng xe Fiesta thì 2 phiên bản 1.5 và eco khác nhau đến thế nào, điều này chưa bác nào trả lời em. còn mấy cái thông số kỹ thuật về mã lực hay kích thước thì catalouge em có đầy nhà rồi ạ

cám ơn bác. ít tiền nên cứ phải đắn đo thế mới khổ ạ

cám ơn bác. em đang cố gắng ạ
Cụ cũng kỹ tính, cẩn thận rồi.
Nhưng nếu là em, kỹ tính như cụ, thì tiêu chí đầu tiên, phải là xe Nhập khẩu- sau đó tính tiếp nó là xe gì.
Ford, nếu đường rộng như nhà cụ, mà bỏ qua luôn cả yếu tố "oai" đi nữa, múc ngay con Ranger 2.2 nhập Thailand mà phi cụ ợ.
Kể được " một con xe nhập Nhật" nào đó thì tốt, nhưng tầm 7lit ko thấy có cụ nhỷ.

tuongnm

Xe đạp
Cụ đi đường thì ngắn, phóng lại nhanh, cứ chọn con nào tốn xăng nhất í. Đi con yếu quá lại chê không bốc bằng xe máy :D

locdevil

Xe máy
em tiền ít chỉ thích for laser[-O<
Ko nên chọn ford vì sau đó chả biết chuyển sang con nào khác cùng tầm tiền. Nhưng nếu là e mua ford e thik mua xe cũ hơn hehe
e nghĩ nếu mới mua xe lần đầu thì cụ k nên mua Ford đâu, lý do là đến khi cụ uốn đổi xe thì chẳng tìm đâu được 1 cái xe vừa ngon vừa rẻ như Ford cả (so sánh trong cùng tầm giá và phân khúc xe)
e fun tý nhé vì e là fan cuồng của Ford
đã chui vào đây là em cũng kết nhất Ford rồi ạ :))

Cụ có điều kiện thế thì cứ làm con K3 2.0 thiếu lại bảo bố mẹ cố cho tý nữa là ok
thôi cụ ạ K3 2.0 xong xuôi cũng gần 8 xịch. em chưa tự lập kiếm đc nhiều tiền như thế nên ko muốn bạo tay quá. bố mẹ vợ em cũng bảo cho thêm 1/3 chi phí nghĩa là cũng đủ xúc Focus Titan rồi nhưng 100% là em từ chối thôi ạ. mình phải có giá 1 tí chứ :))

Em phân biệt giúp bác thế này nhé.
-Về kích thước: bản 1.5L sử dụng 4 xilanh còn bản ecoboot sử dụng 3 xilanh + 1 turbo tăng áp nên tạo áp suất lớn hơn.
-Về công nghệ phun xăng: bản 1.5 sử dụng công nghệ phun xăng điện tử đa điểm (xăng và hỗn hợp khí được phun vào ống dẫn chung rồi mới đi vào buồng đốt), bản ecoboot sử dụng công nghệ phun xăng trực tiếp (xăng và hỗn hợp khí được phun trực tiếp vào buồng đốt) dẫn đến thời gian phun sẽ ngắn hơn.
Bản ecoboot sử dụng có 3 xilanh nhưng lại có thêm 1 turbo tăng áp nên thời gian đốt cháy nhiên liệu ngắn hơn, tạo công suất máy hớn hơn dẫn đến thời gian tăng tốc của xe sẽ nhanh hơn, bản ecoboot đi sẽ bốc hơn.
Theo lý thuyết thì nó là như vậy, nếu bác muốn biết xe nào đi bốc hơn thì tốt nhất ngồi lên cả 2 con lái thử thì mới cảm nhận được.
Động cơ ecoboot 2 năm liên tiếp đạt giải thưởng "Động cơ của năm" vào năm 2012 và 2013, em nghĩ năm 2014 cũng vậy.
Chúc bác sớm ra được quyết định và sớm rước được 1 em về chơi tết nhé.
cám ơn bác. em cũng hiểu sơ sơ rồi ạ. phun điện tử đa điểm thì sẽ đều hơn và kiểm soát tiêu thụ đc tốt hơn so với phun trực tiếp đốt nhiên liệu nhanh hơn hao tốn hơn và tăng áp thì chắc ko bền bằng bản thường đúng ko ạ

Cụ cũng kỹ tính, cẩn thận rồi.
Nhưng nếu là em, kỹ tính như cụ, thì tiêu chí đầu tiên, phải là xe Nhập khẩu- sau đó tính tiếp nó là xe gì.
Ford, nếu đường rộng như nhà cụ, mà bỏ qua luôn cả yếu tố "oai" đi nữa, múc ngay con Ranger 2.2 nhập Thailand mà phi cụ ợ.
Kể được " một con xe nhập Nhật" nào đó thì tốt, nhưng tầm 7lit ko thấy có cụ nhỷ.
Em là em kết nổ đĩa mấy chú bán tải rồi nhưng đã bị loại ngay vòng gửi xe vì cả nhà chửi là thằng điên :(

Cụ đi đường thì ngắn, phóng lại nhanh, cứ chọn con nào tốn xăng nhất í. Đi con yếu quá lại chê không bốc bằng xe máy :D
vâng. đi ở TP nhỏ như e thì cả tháng chẳng hết đến 1 củ. xăng đang rẻ bác nhỉ :D

mua xe lần đầu nên chọn KIA hoặc Honda cụ ạ
nghĩa là nó "lành" hơn hay là sao ạ. em sợ nhất là gà mờ mù cơ khí mà phải đi chăm xe nên mới phải hỏi nhiều như thế đấy ạ

Tím Lẳng Lơ

Xe đạp
cám ơn bác. em cũng hiểu sơ sơ rồi ạ. phun điện tử đa điểm thì sẽ đều hơn và kiểm soát tiêu thụ đc tốt hơn so với phun trực tiếp đốt nhiên liệu nhanh hơn hao tốn hơn và tăng áp thì chắc ko bền bằng bản thường đúng ko ạ
Bác hiểu thế này thì lại sai vấn đề rồi. :)). Cái động cơ ecoboot này nó hơn hẳn động cơ 1.5 sử dụng phun xăng đa điểm.
Em xin trả lời 2 ý hiểu của bác về độ đều, kiểm soát nhiên liệu và độ bền của động cơ như sau:
- Về vấn đề nhiên liệu có đều hay không: Cả 2 loại này đều sử dụng kim phun nhiên liệu dạng sương mù nên sẽ đều như nhau. Cái ecoboot nó phun thẳng vào buồng đốt mà không qua cổ hút nên nhiên liệu sẽ cháy hoàn toàn và trong thời gian nhanh hơn. Đốt cháy hoàn toàn + áp suất lớn thì tạo công suất động cơ cao hơn. Hiệu suất động cơ càng cao thì gia tốc càng lớn.
- Về độ bền của tăng áp: Turbo tăng áp này em nghe nói là được chế tạo bằng vật liệu siêu bền (loại dùng trong tàu con thoi) nên em nghĩ chắc cái động cơ này nó cũng siêu bền thôi bác ạ.
Công nghệ ecoboot là công nghệ mới, còn phun xăng điện tử đa điểm nó là công nghệ cũ hơn. Nếu công nghệ mới mà không bằng công nghệ cũ thì bán được cho ai hả bác.

locdevil

Xe máy
Bác hiểu thế này thì lại sai vấn đề rồi. :)). Cái động cơ ecoboot này nó hơn hẳn động cơ 1.5 sử dụng phun xăng đa điểm.
Em xin trả lời 2 ý hiểu của bác về độ đều, kiểm soát nhiên liệu và độ bền của động cơ như sau:
- Về vấn đề nhiên liệu có đều hay không: Cả 2 loại này đều sử dụng kim phun nhiên liệu dạng sương mù nên sẽ đều như nhau. Cái ecoboot nó phun thẳng vào buồng đốt mà không qua cổ hút nên nhiên liệu sẽ cháy hoàn toàn và trong thời gian nhanh hơn. Đốt cháy hoàn toàn + áp suất lớn thì tạo công suất động cơ cao hơn. Hiệu suất động cơ càng cao thì gia tốc càng lớn.
- Về độ bền của tăng áp: Turbo tăng áp này em nghe nói là được chế tạo bằng vật liệu siêu bền (loại dùng trong tàu con thoi) nên em nghĩ chắc cái động cơ này nó cũng siêu bền thôi bác ạ.
Công nghệ ecoboot là công nghệ mới, còn phun xăng điện tử đa điểm nó là công nghệ cũ hơn. Nếu công nghệ mới mà không bằng công nghệ cũ thì bán được cho ai hả bác.
ái chà cái này đúng ý thích của em đấy. cứ phải công nghệ mới và đón đầu xu hướng :x sau cái post này là em định hình luôn rồi, chờ ra viện hôm nào rảnh em đi thị sát tình hình thực tế là quất luôn :v nhưng mà quả tàu con thoi thì có nói quá ko vậy bác. chỉ là cái xe đi chợ mà ứng dụng đc cả công nghệ cao siêu thế cơ ạ

congtt123

Xe hơi
1 năm trước Em cũng chạy xe lần đầu, cũng băn khoăn mãi như cụ củ nhưng em phân vân K3 2.0, Civic 2.0, Ford Focus 2.0, Camry 2.0E. Sau 1 năm khi chọn Ford em thấy mình không sai. Chạy Ford được cái êm, đầm, chắc, cách âm tốt. Nếu em là cụ em là luôn con Ecoboots đi công nghệ mới cho sướng :D

locdevil

Xe máy
1 năm trước Em cũng chạy xe lần đầu, cũng băn khoăn mãi như cụ củ nhưng em phân vân K3 2.0, Civic 2.0, Ford Focus 2.0, Camry 2.0E. Sau 1 năm khi chọn Ford em thấy mình không sai. Chạy Ford được cái êm, đầm, chắc, cách âm tốt. Nếu em là cụ em là luôn con Ecoboots đi công nghệ mới cho sướng :D
hic kể mà em cũng có xiền như bác thì em táng ngay Focus ko phải nghĩ

kduc

Xe Cứu Trợ
e nghĩ nếu mới mua xe lần đầu thì cụ k nên mua Ford đâu, lý do là đến khi cụ uốn đổi xe thì chẳng tìm đâu được 1 cái xe vừa ngon vừa rẻ như Ford cả (so sánh trong cùng tầm giá và phân khúc xe)
e fun tý nhé vì e là fan cuồng của Ford
Các cụ hội Mon đổi xe đa số sang Mec cụ ah :D

Xanh den

Xe hơi
em đi 2 đời KIA mà giờ cũng chuyển qua Ford đây cụ ơi.
Nhưng chờ xe lâu quá ký hợp đồng rồi cọc cả 2 tuần rồi mà chưa thấy gì cả không biết có kịp tết không.
Nhưng thà chịu chậm tí mà lấy hẳn con sản xuất 2015 chứ quyết không chịu 2014 hehe !
2 đời đi cụt đuôi rồi nên làm phát đuôi dài Titanium 4 cửa cho nó máu, nhìn nó cũng hợp với tầm tuôi mình (em 4 xịch)
Bây giờ nhiều mẫu xe mới ra và cùng phân khúc cũng nhiều nên đôi lúc chả biết lần đường nào.

Nhưng nếu cụ dưới 3 xịch thì nên lấy FFi hatchback nhìn rất năng động.
Không biết bao giờ mới tới One Toy, One Honda đây trời !

vietberry

Xe máy
đã chui vào đây là em cũng kết nhất Ford rồi ạ :))

thôi cụ ạ K3 2.0 xong xuôi cũng gần 8 xịch. em chưa tự lập kiếm đc nhiều tiền như thế nên ko muốn bạo tay quá. bố mẹ vợ em cũng bảo cho thêm 1/3 chi phí nghĩa là cũng đủ xúc Focus Titan rồi nhưng 100% là em từ chối thôi ạ. mình phải có giá 1 tí chứ :))

Em là em kết nổ đĩa mấy chú bán tải rồi nhưng đã bị loại ngay vòng gửi xe vì cả nhà chửi là thằng điên :(

vâng. đi ở TP nhỏ như e thì cả tháng chẳng hết đến 1 củ. xăng đang rẻ bác nhỉ :D

nghĩa là nó "lành" hơn hay là sao ạ. em sợ nhất là gà mờ mù cơ khí mà phải đi chăm xe nên mới phải hỏi nhiều như thế đấy ạ
giá cả phù hợp mà cũng lành hơn bác ạ, đi KIA rồi sau lên đời nó mới cảm nhận đc sự khác biệt cụ ạ

p404

Xe máy
Tình hình là 2 vợ chồng em mới cưới đc bố mẹ chu cấp khoảng 500-700 để mua xe (sau mọi thủ tục) 8-> Em nghĩ nát óc mấy tháng nay, cũng pm hỏi giá các sale cũng lọ mọ ngồi xem review nhưng vẫn không biết chọn xe nào, nhà em lại ở tỉnh ít có điều kiện đi showroom nên lọc cọc lên đây nhờ các bác tư vấn giúp :( em là em kết Fiesta rồi nhưng họ hàng cứ bảo xe ford nhanh tã tốn xăng :( Ko biết nó có nhược điểm gì nữa không nhưng mà giữa 2 bản 1.5 sport hatch và 1.0 eco đã ko biết chọn bản nào chứ đừng nói là còn phân vân các xe khác ^:)^

Nhu cầu của em chỉ là đi làm hàng ngày che nắng mưa mà đi ít thôi (vợ đi làm cách nhà 300m còn em thì cách 2,5km). Sáng đi trưa về, chiều đi tối về tổng cộng 4 lượt là mỗi ngày 10km :D đường TP ở tỉnh 16 làn xe rộng thênh thang đi xe máy em cũng toàn đi 80km/h :)) tính cả thời gian mũ nón khẩu trang bao tay cất xe chỉ mất có 5 phút

Sơ sơ thì em cũng lọc ra được mấy chú là em chim ưng (tất cả đều AT cho vợ em lái cùng)
1. Fiesta (eco hoặc 1.5 sport hatch đấy ạ)
2. City
3. Accent Blue hatch hoặc sedan
4. Vios G (khả năng là loại vì bố vợ em vừa lấy 1 chú 2014 nên em ko thích mua giống)
5. Rio hatch (nhìn ưng mắt lại xe nhập nhưng hình như hơi bé, ko biết có ngon bằng Fiesta nhà mình ko)
6. Mazda 2s (em ko thích dáng nó lắm)
7. K3 1.6AT (kể ra thì em rất thích nó ngang với thích Fiesta nhưng mọi ng cứ chê xe Hàn lắp ráp làm em hoang mang)
8. Su Swift (em thích nhưng vợ ko thích)
9. Yaris E (theo em thì chả khác gì vios nên cũng ko thích lắm)

EM muốn biết Fiesta 1.5 sport và 1.0 eco nó khác nhau cái gì và động cơ nào ngon hơn, tiết kiệm hơn
Các bác tư vấn và phân tích thêm cho em nên chọn xe nào với ạ, mấy tháng rồi mà em chưa quyết đc. Mẹ em thì bực bắt em mua đất để dành nhưng em thích xe hơn. nhà đất cũng có mấy suất rồi mà thời điểm này mua đất cũng đâu có lời lãi gì nữa. Em đội ơn cả nhà nhiều @};-

ps: Nếu đc thì các bác thông não cho em có xe cũ nào đời gần đây mà ngon hơn thì em lấy cũng đc. Hoặc xe mới có cái nào đáng để cố thì em cố thêm chút. chỉ 1 chút thôi ạ vì cả nhà em nói không với ngân hàng :(
quan trọng là thicvhs thôi bác ạ. thích là nhích

Thu Hồng

Xe tải
Mỗi xe đều có ưu nhược điểm rêng, chứ nếu 1 hãng tốt hết thì các hãng khác sao bán được ạ. Cái chính là bác chủ mua xe lựa chọn theo nhu cầu, sở thích và khả năng :)

Ford My Love

Xe hơi
1 vote cho k3

locdevil

Xe máy
Lâu quá rồi ko online. Chết dở rồi các bác ạ. Ông cụ nhà em chỉ biết mỗi vios. Em đập đầu chết mất thôi =))
Mà mấy bác ford thế nào lại sửa giá trên trang chủ tăng 40 củ thế nhỉ? Giá bay lượn ảo diệu quá cơ @@

Chỉnh sửa cuối:

huutho411

Xe hơi
E nghĩ tầm tiền cụ làm em focus. Sau này có con cái thì vẫn rộng rãi

locdevil

Xe máy
E nghĩ tầm tiền cụ làm em focus. Sau này có con cái thì vẫn rộng rãi
Cả đăng ký thì làm sao đủ xèng lấy focus đc hả bác. Nhà em chỉ có 2vc thì thêm 1 nhóc với fiesta chắc cũng ko chật chội. Ecoboost vừa miếng thôi bác ạ

Tím Lẳng Lơ

Xe đạp
Lâu quá rồi ko online. Chết dở rồi các bác ạ. Ông cụ nhà em chỉ biết mỗi vios. Em đập đầu chết mất thôi =))
Mà mấy bác ford thế nào lại sửa giá trên trang chủ tăng 40 củ thế nhỉ? Giá bay lượn ảo diệu quá cơ @@
Giá cả biến động. Bác không ký nhanh ra Tết có khi không có xe để lấy và ko còn chính sách giảm giá nữa đâu. Chúc bác sớm lựa chọn được xế yêu! :v

Na Na

Xe tải
Cả đăng ký thì làm sao đủ xèng lấy focus đc hả bác. Nhà em chỉ có 2vc thì thêm 1 nhóc với fiesta chắc cũng ko chật chội. Ecoboost vừa miếng thôi bác ạ
Nhưng ông Cụ nhà Bác lại chọn Vios rồi...thế mới dell cbứ:))

locdevil

Xe máy
Giá cả biến động. Bác không ký nhanh ra Tết có khi không có xe để lấy và ko còn chính sách giảm giá nữa đâu. Chúc bác sớm lựa chọn được xế yêu! :v
chọn ecoboost rồi bác ạ. em chờ ông cụ nhà e duyệt và xuất tiền thôi. em ko vội mà. kể cả ko mua đc xe này thì mua xe khác. em thấy ông nào mua xe xong cũng kêu hài lòng. chỗ nào giá lởm khởm quá thì thôi. có ông sale inbox em báo giá còn cao hơn cả giá niêm yết trên trang chủ. em thắc mắc thì bảo là tại em chưa quyết tâm mua xe, khi nào quyết tâm thì có giá ngon. thế em mới nóng mặt các bác ạ. thời buổi công nghệ gõ vài cái là có giá. trước bán hàng đã thấy ko tôn trọng khách thì trong bán hàng và sau bán hàng chắc là nhọ nồi lồi lõm lắm @@

Nhưng ông Cụ nhà Bác lại chọn Vios rồi...thế mới dell cbứ:))
em đang chày cối cãi lại đây. chắc là đc thôi. mua vios thì còn chán hơn là ko mua =))