[Funland] Mua xe cũ đừng bao h xem odo

tuantab

Xe tăng
Em còn dính quả con Vịt bị đâm đít, vì tin tưởng ông bán cho em làm toa toa trong ban nội chính tỉnh HB nên không xem kỹ, ông ấy bảo chỉ là say rượu lùi vào bậc thềm bẹp tí cản sau.
Đi đến cả năm sau mới có dịp bóc cái ốp cột sau, thấy làm cả bên trên. Mẹ nó chắc bậc thềm cao 2m

• Vodka
Reactions: ITI

kvboto

Xe container
Xe ngon là ngon, các cụ mua xe cũ đừng bao h xem odo, đợt trc e định lấy con này của cụ chủ odo 9 vạn, xe nát bươm máy đã làm cụ chủ cũng chia sẻ luôn, mặc cả 45tr k bán
Hôm trc thấy lên sóng, thợ bán giá 5x, odo 7000 km :D :D
E k bàn đến vấn đề xe nhiều km là ngon hay ko ngon
Chỉ là xe ngon là ngon, odo đừng nên quan tâm
Chính vì người mua hàng toàn quan tâm odo nên nhiều lúc bỏ qua xe người dùng ngon => thợ mua về quay công bán thì lại thích
Kể cả là oto, hay xe máy, hay là mua IP cũ cứ hỏi pin bao nhiêu :))

View attachment 6118727
Người bình thường, không hiểu biết về xe cộ, chị em phụ nữ,.... sao biết xe ngon là ngon,... toàn chém bậy.

Em nghĩ người mua hỏi về mức độ sử dụng,... là câu hỏi chính đáng về nhu cầu cần biết, chuẩn xác về tiêu chí đong đo của việc mức độ đã sử dụng của cái xe, sao lại xúi người ta đừng quan tâm ???

Vấn đề nó nằm ở chỗ người bán không trung thực, chà đạp lên mong muốn câu trả lời đối với câu hỏi chính đáng về nhu cầu, chuẩn xác về việc mức độ đã sử dụng của cái xe, của người mua.

Vậy ai, bên nào gian dối, thiếu trung thực, thiếu "đạo đức" thì thuộc trách nhiệm và tư cách của người đó.

Người mua vẫn là người đàng hoàng, "hiểu biết" chính danh, chính đáng.

Người cười nhạo, chê bai, bỉ bôi, bẩu người mua rằng thôi đừng có hỏi cái câu hỏi chính đáng, chính danh,.... đó thì thật, cũng chẳng "ra gì", đã tiếp tay cho việc làm gian dối và "uy hiếp" người có nhu cầu cần biết chính đáng,...

Bẩu sao, xã hội tràn ngập sự gian, dối,... và người ta đã cảm thấy đó là lẽ đúng, đương nhiên, Ok,...

Chỉnh sửa cuối:

a_new_day1503

Xe tải
Em nghĩ người mua hỏi về mức độ sử dụng,... là câu hỏi chính đáng về nhu cầu cần biết, chuẩn xác về tiêu chí đong đo của việc mức độ đã sử dụng của cái xe

Vấn đề nó nằm ở chỗ người bán không trung thực, chà đạp lên mong muốn câu trả lời đối với câu hỏi chính đáng về nhu cầu, chuẩn xác về việc mức độ đã sử dụng của cái xe, của người mua.

Vậy ai, bên nào gian dối, thiếu trung thực, thiếu "đạo đức" thì thuộc trách nhiệm và tư cách của người đó.

Người mua vẫn là người đàng hoàng, "hiểu biết" chính danh, chính đáng.

Người cười nhạo, chê bai, bỉ bôi, bẩu người mua rằng thôi đừng có hỏi cái câu hỏi chính đáng, chính danh,.... đó thì thật, cũng chẳng "ra gì", đã tiếp tay cho việc làm gian dối và "uy hiếp" người có nhu cầu cần biết chính đáng,.....
Thế chắc cụ nói em ko ra gì vì cụ nghĩ e để mấy cái mặt cười vào trong bài ? Nhiều ngoặc kép quá
Em đang cảnh báo cho ai quan tâm xe cũ, mua thì cứ mua, k biết thì fai trang bị kiến thức như cụ tuantab bên trên bảo, còn k gọi thợ theo, chứ km chả giải quyết vấn đề gì
Cụ nghĩ xa quá rồi, về cơ bản chắc e với cụ ko cùng quan điểm vậy nên sau còm này e ko rep cụ nữa, ok.

kvboto

Xe container
Thế chắc cụ nói em ko ra gì vì cụ nghĩ e để mấy cái mặt cười vào trong bài ? Nhiều ngoặc kép quá
Em đang cảnh báo cho ai quan tâm xe cũ, mua thì cứ mua, k biết thì fai trang bị kiến thức như cụ tuantab bên trên bảo, còn k gọi thợ theo, chứ km chả giải quyết vấn đề gì
Cụ nghĩ xa quá rồi, về cơ bản chắc e với cụ ko cùng quan điểm vậy nên sau còm này e ko rep cụ nữa, ok.
1 vấn đề, 1 quan điểm,... đưa lên diễn đàn thảo luận, tức là bản thân đã là có ham muốn và cần sự nhìn nhận, đánh giá, comment từ nhiều quan điểm, nhiều góc độ,... tù nhiều người,... thông qua đó làm cho vấn đề được sáng ra, có cái nhìn nhận khách quan và tiếp cận đúng nhất,....

Cụ nêu, đưa ra vấn đề (gian, dối, thiếu chuẩn mực), và sau đó, cụ tự khóa lại cái tâm trí và nhận thức của cụ !!!

Còn nếu ngược lại, cụ đòi em theo quan điểm, ý kiến của cụ, rằng,... mua xe đừng hỏi Odo, hãy đi nghiên cứu, học, hiểu biết, đánh giá cái xe, gần như 1 ông thợ, hoặc thuê ông thợ (mất tiền, chắc gì đã OK vì họ có thể câu kết với nhau thì sao),... đi check xe, hoặc phải biết xe ngon là ngon,....

sao chơi khó người mua thế ??? sao chấp nhận sự gian, dối của người bán như lẽ đúng mà không tế nó lên ???

Chỉnh sửa cuối:

tuantab

Xe tăng
1 vấn đề, 1 quan điểm,... đưa lên diễn đàn thảo luận, tức là bản thân đã là có ham muốn và cần sự nhìn nhận, đánh giá, comment từ nhiều quan điểm, nhiều góc độ,... tù nhiều người,... thông qua đó làm cho vấn đề được sáng ra, có cái nhìn nhận khách quan và tiếp cận đúng nhất,....

Cụ nêu, đưa ra vấn đề (gian, dối, thiếu chuẩn mực), và sau đó, cụ tự khóa lại cái tâm trí và nhận thức của cụ !!!

Còn nếu ngược lại, cụ đòi em theo quan điểm, ý kiến của cụ, rằng,... mua xe đừng hỏi Odo, hãy đi nghiên cứu, học, hiểu biết, đánh giá cái xe, gần như 1 ông thợ, hoặc thuê ông thợ (mất tiền, chắc gì đã OK vì họ có thể câu kết với nhau thì sao),... đi check xe, hoặc phải biết xe ngon là ngon,....

sao chơi khó người mua thế ??? sao chấp nhận sự gian, dối của người bán như lẽ đúng mà không tế nó lên ???
Em thấy cách đặt vấn đề và trình bày nó của cụ chủ chẳng sao, rất cấp tiến và hợp thời. Chủ động phòng tránh rủi ro rất dễ còn chưa làm được thì đòi hỏi thay đổi tư duy của đội đang nhăm nhe thịt luộc mình là điều không thể, đấy là nghề của người ta !
Cơ mà lão có ý tưởng như nào thử nói ra ae cùng mổ xẻ?

Nongdantb

Xe tăng
Xe nào cũng cam kết zin nguyên, k đấm box bơi lội.
Ai tin được mấy lời đó chứ.

MiTa

Xe lăn
Còn bảo hành bảo dưỡng thì trong sổ nó ghi hết đấy cụ.

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Tìm được xe chính chủ.có lịch sử bảo dưỡng hãng thì yên tâm luôn. Xe e toàn làm trong hãng.cứ 3-4 tháng tương ứng 5000km là vào hãng.sổ bảo dưỡng vẫn giữ.mà giờ tra lịch sử bảo dưỡng online được luôn

kvboto

Xe container
Em thấy cách đặt vấn đề và trình bày nó của cụ chủ chẳng sao, rất cấp tiến và hợp thời. Chủ động phòng tránh rủi ro rất dễ còn chưa làm được thì đòi hỏi thay đổi tư duy của đội đang nhăm nhe thịt luộc mình là điều không thể, đấy là nghề của người ta !
Cơ mà lão có ý tưởng như nào thử nói ra ae cùng mổ xẻ?
Em thấy cụ chủ đưa:
- chưa nêu rõ hết ý và có phần trách người mua khi hỏi về Odo,...
- người đọc cảm nhận rằng, thợ gian, dối,... kệ, người mua đừng đòi hỏi, mà phải hiểu biết "xe ngon là ngon",... . Nhưng cái đòi hỏi người mua phải hiểu biết là nó đi ngược lại với xu thế, cấp tiến, văn minh xã hội,..., và cụ lại còn đánh giá là hợp thời nữa thì em chịu.

Em đưa thêm góc nhìn khác, ý kiến khác,... thì lại tự ái,...

Còn em, em thấy, mua của cá nhân, shop buôn bán chuyên nghiệp có thể:
- Gặp kiểu lừa dối Odo và tình trạng xe nát thế, là shop thì đòi hỏi giải thích, tố lên công chúng,... về sự gian, dối,... của việc kinh doanh, buôn bán,...
- Làm hợp đồng mua bán, phải đưa điều khoản thông tin tình trạng xe, bên bán cam kết thông tin nguồn gốc, mức độ sử dụng, lịch sử bảo dưỡng,... cung cấp là xác thực,... sau đó nếu có sự nghi ngờ, không tin tưởng, chất lượng quá kém so với cam kết,... thì phải cùng nhau đi check được với bên thứ 3 (hãng, tư vấn,....) mà 2 bên chỉ định, nếu sai thì trừ tiền hợp đồng, bồi thường theo hợp đồng,.... trước khi hoàn tất, thanh lý hợp đồng. Hoặc sau này phát hiện ra thì bên Mua có thể đòi bồi thường, phản ánh ra xã hội, kiện ra tòa,...
Nếu không đáp ứng thì không mua nữa,... nếu Hợp đồng nó đủ thông tin điều khoản,... thành chuẩn mực hợp đồng, chặt chẽ, đủ chế tài,... thì sự gian, dối sẽ khó lan tràn,...

Vấn đề cụ chủ thớt nêu ra, đa phần là mua bán mồm, hợp đồng hời hợt, thiếu chặt chẽ, Power của người mua không có,.... và lại còn xúi, rủ nhau từ bỏ quyền lợi của bên mua do bên bán gian, dối đoạt được,...

Hàng hóa,... giờ đâu có thiếu cái gì ? đau chỉ có 1 mối nào cung cấp được đâu,... có chăng chỉ thiếu tinh thần hiểu biết, trách nhiệm và Power của người tiêu dùng/người mua là gì, sử dụng ra sao thôi.

XH kinh doanh, tiêu dùng,... cứ có nhiều vụ như này thì mới tiến bộ, văn minh lên được:

Chỉnh sửa cuối:

tuantab

Xe tăng
Em thấy cụ chủ đưa:
- chưa nêu rõ hết ý và có phần trách người mua khi hỏi về Odo,...
- người đọc cảm nhận rằng, thợ gian, dối,... kệ, người mua đừng đòi hỏi, mà phải hiểu biết. Nhưng cái đòi hỏi người mua phải hiểu biết là nó đi ngược với xu thế, văn minh xã hội,...
- đưa thêm góc nhìn khác, ý kiến khác,...

Còn em, em thấy, cá nhân, shop buôn bán chuyên nghiệp có thể:
- Gặp kiểu lừa dối Odo và tình trạng xe nát thế, là shop thì đòi hỏi giải thích, tố lên công chúng,... về sự gian, dối
- Làm hợp đồng mua bán, phải đưa điều khoản thông tin tình trạng xe, bên bán cam kết thông tin nguồn gốc, mức độ sử dụng,... cung cấp là xác thực,... sau đó nếu có sự khi nghờ, không tin tưởng thì phải cùng nhau đi check được với bên thứ 3 (hãng, tư vấn,....) mà 2 bên chỉ định, nếu sai thì trừ tiền hợp đồng,... trước khi hoàn tất, thanh lý hợp đồng. Hoặc sau này phát hiện ra thì có thể đòi bồi thường, kiện ra tòa,...
Nếu không đáp ứng thì không mua nữa,... nếu Hợp đồng nó đủ thông tin điều khoản,... thành chuẩn mực hợp đồng, chặt chẽ, đủ chế tài,... thì sự gian, dối sẽ khó lan tràn,....
Vâng, cụ nói đúng, đủ, em hoàn toàn nhất trí, những điều đấy thị trường cũng đang áp dụng.
Tuy nhiên áp dụng vào thực tiễn, em bảo lưu ý kiến bản thân người mua phải chủ động phòng thủ cho mình.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Tầm này năm ngoái, em tìm mua Camry. Có thằng em có con Camry 2.5Q 2013 gạ bán với giá bằng giá thợ trả là 600tr nhưng khi nhìn odo 23 vạn km em hoảng quá không mua. Mấy hôm sau trên bonbanh có rao bán Camry 2.5Q 2013 đi ít odo 7 vạn với giá 725tr. Đến nơi xem thì đúng là con xe của thằng em.

kvboto

Xe container
Vâng, cụ nói đúng, đủ, em hoàn toàn nhất trí, những điều đấy thị trường cũng đang áp dụng.
Tuy nhiên áp dụng vào thực tiễn, em bảo lưu ý kiến bản thân người mua phải chủ động phòng thủ cho mình.
Em không đòi hỏi sự lý tưởng, chuyển hóa được ngay lập tức, nhưng từ thực tiễn ngay bây giờ thì em lại thấy:
- Sự thiếu trách nhiệm, cẩu thả khi giao dịch, hợp đồng đại khái, hời hợt với chính quyền lợi của mình của chính người mua
- Power của người mua không được nhận thức và đang không được phát huy, sử dụng hiệu quả
- Xã hội thiếu cơ chế, chế tài bảo vệ người tiêu dùng đơn giản, hiệu quả
- Cộng đồng, xã hội thờ ơ với nạn buôn bán gian, dối, thậm chí xúi người mua đại khái, cam chịu, bất lực, chấp nhận sự gian, dối... của người bán.

Mà những thứ đó, lẽ ra, càng ngày phải càng được nhận thức và áp dụng vào thực tiễn, giờ đã đa dạng các thành phần kinh tế, theo thị trường, quan hệ cung cầu tự do, 4.0 thương mại, kinh doanh online,... mà thiếu chuẩn mực, đạo đức, tiếp tay, thờ ơ với bán hàng gian, dối,.... thì là đi xuống, chỉ dẫn đến lụn bại thôi chứ gì nữa,....

Chỉnh sửa cuối:

tuantab

Xe tăng
Thực tiễn thì em lại thấy:
- Sự thiếu trách nhiệm, cẩu thả khi giao dịch, hời hợt với chính quyền lợi của mình của chính người mua
- Power của người mua không được nhận thức và đang không được phát huy, sử dụng hiệu quả
- Xã hội thiếu cơ chế, chế tài bảo vệ người tiêu dùng đơn giả, hiệu quả
- Cộng đồng thờ ơ với nạn buôn bán gian, dối, thậm chí xúi người mua đại khái, cam chịu,...
4 cái gạch đầu dòng của cụ càng tăng tính cần thiết của việc người mua phải nâng cao kiến thức, tự bảo vệ mình.
Tin gì bố con thằng nào.

kvboto

Xe container
Nói là chuyện của mồm, nghe sướng tai, rồi theo gió bay,... và đó chỉ là lời nói thuyết phục nhau để bên Mua và Ban cùng ngồi lại thương thảo, làm hợp đồng để ký kết, giao dịch.

Khi làm Hợp đồng, đọc cho kỹ, hiểu cho đúng, cụ thể thông tin, cam kết gì, cam kết không đúng, sai thì trách nhiệm các bên thế nào, xử lý, bồi thường,.... ra sao, cu ti cụ tỉ thỏa thuận gì,.... đưa hết vào hợp đồng bằng chữ, bằng chứng hết.

Đem cái hợp đồng ra công chứng, mất thêm 500 ngàn đến 1 triệu,... không mua chỗ này, mua chỗ khác,...

Chỉ có người mua quyết định sai chứ người bán chả bao giờ quyết định sai,.... phải không ạ.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Xe ngon là ngon, các cụ mua xe cũ đừng bao h xem odo, đợt trc e định lấy con này của cụ chủ odo 9 vạn, xe nát bươm máy đã làm cụ chủ cũng chia sẻ luôn, mặc cả 45tr k bán
Hôm trc thấy lên sóng, thợ bán giá 5x, odo 7000 km :D :D
E k bàn đến vấn đề xe nhiều km là ngon hay ko ngon
Chỉ là xe ngon là ngon, odo đừng nên quan tâm
Chính vì người mua hàng toàn quan tâm odo nên nhiều lúc bỏ qua xe người dùng ngon => thợ mua về quay công bán thì lại thích
Kể cả là oto, hay xe máy, hay là mua IP cũ cứ hỏi pin bao nhiêu :))

View attachment 6118727
-Con xe này e cũng đã ngó qua trong thớt chợ và nhớ rõ vì chả có mấy con SH mà lại chạy nhiều nv, chủ xe lại chụp mấy cái ảnh nom rất tệ nữa? :D

kvboto

Xe container
Em nói tiếp về việc phòng thủ, như cụ chủ thớt đã nêu ra và khả năng cũng là ý của cụ, rằng người mua phải hiểu biết, hoặc mượn/thuê thợ đi check,...
Có mấy ý trao đổi:
- Đòi hỏi 1 người thường, chỉ biết sử dụng, không học, hiểu về chuyên môn phải hiểu biết đủ để đánh giá cái xe oto đã sử dụng còn tốt hay không ==> đó là sự đòi hỏi phi lý, giáo điều, rất kém/không khả thi,....
- Mượn, thuê thợ, người biết đi check:
+ Người được mượn, thuê,... chắc gì đã là biết, là thợ tốt, đâu phải ai cũng biết, ai cũng mượn được, thợ làm trách nhiệm đến đâu
+ Người được mượn, thuê,... bằng mồm thì là họ không có trách nhiệm liên quan.
+ Người được mượn, thuê,... bằng hợp đồng dịch vụ, trách nhiệm,.... check xe thì mới ổn, đây là hình thức thuê bên thứ 3 để check
+ Người được mượn, thuê,... hoàn toàn có thể ăn 2 mang, câu kết với bên bán,.... và bên Bán có thể tạo và dùng cả mạng lưới, đường dây ngầm để câu kết gian, dối,... rộng, lớn hơn.

binhpv243

Xe tải
- Alo, bác đang bán chiếc xxx à, xe còn không? Chạy được mấy vạn rồi?
- Xe còn bác ạ. Thế bác thích công tơ met mấy vạn để em tua ? :D
Giống vụ em vào Nghệ An nhậu, cu em bồi bàn ra dõng dạc :"Anh uống bia gì để em dán nhãn". :D

ceconam

Xe điện
Theo e thì cả 2 bánh, 4 bánh ko quan trọng số km nếu mua xe cũ, nó chẳng phản ánh gì quan trọng cả, chỉ 1 tí ti phần nào để tham khảo thôi. Thực tế thì người ta đi nhiều mà yêu xe thì chăm máy móc, nội thất sẽ còn tốt hơn xe chẳng bao giờ đi nhưng chẳng chịu chăm chút sửa sang nội thấy, đi thì thốc ga va gầm, máy móc kiệt dầu kêu rồi mới chịu thay.... Xem xe cũ mà lên xe nhìn nội thất bừa bộn, mùi là e đã mất cảm tình rồi