[Funland] Mua xe có nên cố

Quản Tượng

Xe tăng
cụ đừng cố ạ, e lấy năm ngoái, cũng cố cố - tự nhiên nợ bố nó 100 củ, còng lưng trả nợ cả năm. mà xe mới thì vẫn mất giá như thường, xe mới thì độ lành và các thứ mình cảm nhận là như nhau.

minhnguy

Xe hơi
cụ đừng cố ạ, e lấy năm ngoái, cũng cố cố - tự nhiên nợ bố nó 100 củ, còng lưng trả nợ cả năm. mà xe mới thì vẫn mất giá như thường, xe mới thì độ lành và các thứ mình cảm nhận là như nhau.
sau một hồi đọc cmt của các cụ thì em định mai đi mua vios ạ

Suri15

Xe Cứu Trợ
Hehe, cứ cố nó mới có động lực cụ ạ. Cuộc sống giờ chẳng biết thế nào, sinh lão bệnh tử nên sống cũng phải hưởng thụ. Em không thấy nhu cầu đi lại của cụ có cao không, nhà cửa đầy đủ chưa, chi tiêu hàng tháng thế nào, đấy cũng là tiêu chí để quyết định.
Em mà là cụ, nếu có 1 tỏi trong tay, nhà cửa đã ổn định thu nhập mỗi tháng loanh quanh 50tr thì em múc Tucson hay Outlander hoặc thấp hơn thì Corolla Cross G chứ cũng không phân vân mấy ông Vios với Seltos haha.
Các cụ cứ bảo tiền có đến đâu mua đến đấy, xe cộ có thể đúng vì nó càng ngày càng rẻ, nhưng đợi đến bao giờ?
Em ít hơn cụ vài ba tuổi, nhưng từ lúc ra trường đi làm đến bây giờ chẳng lúc nào em không nợ, ra trường nợ vay nhà nước tiền học, xong lại nợ tiền xây nhà ở quê (có 600 xây 1B), xong nợ tiền mua nhà HN (có 1.7B mua 4B), hết năm nay hết nợ thì năm sau múc thêm con xe. Không có nợ thì chỉ nghĩ đến ăn với chơi thôi. May cái là làm gì cũng vay mượn được 20-30% từ người thân không bị lãi.

Hehe, cứ cố nó mới có động lực cụ ạ. Cuộc sống giờ chẳng biết thế nào, sinh lão bệnh tử nên sống cũng phải hưởng thụ. Em không thấy nhu cầu đi lại của cụ có cao không, nhà cửa đầy đủ chưa, chi tiêu hàng tháng thế nào, đấy cũng là tiêu chí để quyết định.
Em mà là cụ, nếu có 1 tỏi trong tay, nhà cửa đã ổn định thu nhập mỗi tháng loanh quanh 50tr thì em múc Tucson hay Outlander hoặc thấp hơn thì Corolla Cross G chứ cũng không phân vân mấy ông Vios với Seltos haha.
Các cụ cứ bảo tiền có đến đâu mua đến đấy, xe cộ có thể đúng vì nó càng ngày càng rẻ, nhưng đợi đến bao giờ?
Em ít hơn cụ vài ba tuổi, nhưng từ lúc ra trường đi làm đến bây giờ chẳng lúc nào em không nợ, ra trường nợ vay nhà nước tiền học, xong lại nợ tiền xây nhà ở quê (có 600 xây 1B), xong nợ tiền mua nhà HN (có 1.7B mua 4B), hết năm nay hết nợ thì năm sau múc thêm con xe. Không có nợ thì chỉ nghĩ đến ăn với chơi thôi. May cái là làm gì cũng vay mượn được 20-30% từ người thân không bị lãi.
Chuẩn cụ. Bán xe cũ đc 300. Lúc đầu định lấy Xpander. Sau 5 phút ra xem xe vợ động viên là đặt cọc Outlander luôn 😁😁

Tony_Le

Xe container
Em có sao nói thật vì em muốn nhận đc tư vấn sát của các cụ. Em có tật là cứ định mua cái gì lên đây hỏi và sau đo đều quyết đc, qđ em thấy hài lòng😝
600 tiền tươi, nếu mua Seltos thì cần vay 100tr, trả trong 5 năm, mỗi năm có 30 triệu cả gốc lãi, mỗi tháng có 2.5 củ, bằng bữa nhậu. Thu nhập 50 củ/tháng là có vấn đề à?

Bố mẹ đã có xe 7 chỗ, công năng của cái xe mới mua đã không thành vấn đề cần suy nghĩ.

Cụ phân vân Seltos hay Vios:

- Xin tư vấn về Tiền, rõ ràng không cần như em phân tích ở trên
- Xin tư Công năng cũng không phải vì cụ chả thấy có yêu cầu gì đặc biệt.

Chốt không cần mở thớt là vậy đó.

Quản Tượng

Xe tăng
Chuẩn cụ. Bán xe cũ đc 300. Lúc đầu định lấy Xpander. Sau 5 phút ra xem xe vợ động viên là đặt cọc Outlander luôn 😁😁
e thì xem ertiga bản sport, xem và chạy thử rồi, khảo giá hết các đại lý xong hôm sau nghe gấu nó hót thế là cọc mua xpander. chả khác mẹ gì nhau mà đắt hơn 100tr :)

.Xukthal

Xe container
Thank các cụ tư vấn, em đính chính một chút thông tin ah:
1. Mua cố thì em cũng ko phải vay bank, tm em có khoảng 1 billion. Dòng tiền thì 2vc TN khoảng 50M một tháng.
2. Em chỉ chở vợ con thôi ạ (các cụ nhà em có Suv 7 chỗ rồi ạ).
Em hóng tiếp để mai xuống tiền thôi ạ, em ghét mỗi thằng Thac tăng giá con Seltos khoảng 40M trong mấy tháng gần đây, cảm giác chộp giật quá.
Thế này cụ cứ làm con Xen-Tốt bản cao mà đi cho sướng, khi lòng mình đã thích mà trong giới hạn có thể đc thì cụ cứ phải chiều lòng đi, đời đc mấy tí..cụ mua con xe ko thích về sau rất ân hận và hằng ngày lại cắn rứt lương tâm...giá như nọ, giá như kia....
Mà đã ko thích rồi về đi cứ mơ về con mình thích mệt đầu lắm, bán xe đổi thì lỗ nhiều...lại suy nghĩ.

H.U.Y

Xe điện
Em thì không bao giờ tiêu quá số trong túi đang có. Mỗi người có quan điểm riêng. Nhưng em nghĩ với những người mua xe lần đầu, không đơn giản chỉ là mỗi cái xe đâu, mua về còn thích trang bị cái này cái nọ, rồi va quệt, chơi bời...linh tinh phèng

kubi82

Xe điện
Hộp số ly hợp kép nào cũng bị hay chỉ mỗi hộp số của Seltos?

Mà sao hộp số đểu thế, HN, SG kẹt xe quanh năm mà Seltos cháy hàng, lên giá liên tục, không có xe bán vậy hả cụ?
Hộp số Ly hợp kép nào mà dùng loại khô mới bị còn loại ướt thì không sao, VN có 1 vài dòng của Ford, Kia, Huyndai dùng ly hợp kép khô nên hay bị.

conco1978

Xe điện
Em chào các cụ, em 35t mới có đk mua xe lần đầu để đi gia đình. Em có khoảng 600 rồi định mua con vios G 2021, nhưng vẫn đang ngắm nghía Seltos bản delux (thấp nhất). Nếu chọn Seltos thì em phải cố chút, nhờ các cụ tư vấn xem có nên cố không ạ? Em sợ mua xong rồi một vài năm tâm lý muốn đổi thì lại mệt.
Thank các cụ.
Nếu cụ xác định chỉ là phương tiện đi lại và đủ dùng cho gia đình thì ko nên cố

coquay

Xe container
Canh được con xe lướt lát 1 tuổi lại hợp lý về giá may mắn thì chắc mất cả năm hoặc không bao giờ mua kịp.
Quan trọng có vội hay ko thôi, máu lên não nhanh quá thì quất mới thôi.
E mua 2 con toàn xe lướt
con đầu ford mua 2012 giá 590 bán gần cuối 2015 đc 520
Con thứ 2 mua k3 545 năm 2016 bán 455 năm 2020

coquay

Xe container
Ko liên quan nhưng e thắc mắc tí 35t trẻ thế mà mua vios, là e thì e mua ngay suzuki swift.
suzuki swift con này cũng vào loại vua giữa giá và đi phố con này thì quá ngon rồi
vios hơi dừ tầm 45 50 đi thì hợp, và hay bị nhầm với xe dv

hatchback

Xe buýt
Thank các cụ tư vấn, em đính chính một chút thông tin ah:
1. Mua cố thì em cũng ko phải vay bank, tm em có khoảng 1 billion. Dòng tiền thì 2vc TN khoảng 50M một tháng.
2. Em chỉ chở vợ con thôi ạ (các cụ nhà em có Suv 7 chỗ rồi ạ).
Em hóng tiếp để mai xuống tiền thôi ạ, em ghét mỗi thằng Thac tăng giá con Seltos khoảng 40M trong mấy tháng gần đây, cảm giác chộp giật quá.
Cháu ngược dòng khuyên cụ mua seltos.
Bây giờ sedan gầm thấp ngày càng ít được chuộng so với SUV hay CUV gầm cao. Điều kiện đường sá VN càng nên thế.
Tiếng là sedan chạy ít xóc hơn nhưng thật sự đàn bà trẻ con ngồi gầm cao ít mệt hơn.

Ko liên quan nhưng e thắc mắc tí 35t trẻ thế mà mua vios, là e thì e mua ngay suzuki swift.
suzuki swift con này cũng vào loại vua giữa giá và đi phố con này thì quá ngon rồi
vios hơi dừ tầm 45 50 đi thì hợp, và hay bị nhầm với xe dv
Cụ phải so em Vios với K3 hoặc Cerato chứ