[Funland] Mua xe cho vợ hay đi xe bus.

bvmanh

Xe máy
VF3 tiện cả mọi đường từ yêu nước đến kinh phí và tiện lợi trong vận hành. Sau này không đi xa thay xe máy đi chợ
xe điện đi gần bán kính 20k trở lại thì được bác à. vs cả time chờ xạc ko tiện lắm. nhà em cũng ko có chỗ xạc. mà mua xe điện xịn chạy được nhiều km thì lại ko có tiền.

bvmanh

Xe máy
Cụ cứ thử đi 1, 2 lần để cảm nhận xem thế nào. Em nhà ngoại cũng cách khoảng 45-50km từ nhà e (ở Yên Sở đến Phú Xuyên), đường thì tiện đi tầm gần 1 tiếng thôi, nhưng mà thi thoảng về thấy cũng oải oải. Vk cụ đi làm hằng ngày, lại đúng giờ cao điểm, riêng đoạn từ nhà Cụ thoát hết cầu Thăng Long là đủ mệt rồi, nhưng vk cụ nếu là mới lấy bằng thì chắc còn hào hứng nên đỡ hơn :D . Nhưng đi trên đường bao nhiêu nguy cơ xảy ra nên cụ cũng cân nhắc.
nếu chạy sớm chút tầm 6h15 đi thì chắc cũng tầm hơn tiếng là tới. nhưng đi lại nhiều vấn đề lắm đâu đơn giản. thế mới khó đó bác

bvmanh

Xe máy
mợ nói đơn giản thế thì nó đã k phải là cuộc sống. E ví dụ một số cụ làm ổn định lương khá với xã hội ( 30 - 50 củ chẳng hạn ); giờ cty bảo đi công tác 1 năm bao nhiêu % các cụ dám xin nhảy việc.
làm tư nhân thì có thể đổi được nhưng nhà em lại thuộc nhà nước. cũng khó lắm bác.

alceste

Xe điện
Vâng. đấy là băn khoăn lớn nhất. chắc lại nghiêng về mua xe. Mua xe thì ko biết mua xe gì cho tiết kiệm.
Khuyên cụ thật lòng nên mua con nhỏ nhỏ xinh xinh kiểu VF3 hay VF5, VFe34, 2 năm miễn phí tiền nhiên liệu, giá rẻ, đi đầm chất lượng tốt, khoảng cách vậy 3 ngày sạc 1 lần hoặc tới cơ quan sạc cũng được.
Vì làm Vĩnh Yên và nhà Hà Đông đỗ xe chắc ko phải vấn đề lắm. Đi xe bus 1 hôm còn được, hàng ngày ko chịu nỏi đâu chưa kể mưa, gió bão, chậm xe, tắc đường (tắc chặng 1 đẫn đến chậm cả chặng). Đi làm xa rồi, lại hàng ngày chờ xe mấy lượt thế có mà đêm mới về đến nhà.

AkiraBin

Xe tăng
Em ở Vĩnh Yên, hàng ngày đi làm ở Phúc yên cách nhà 22km đi dọc QL2, đường gần như thẳng tưng mà trung bình cũng mất khoảng 35 phút/ lượt (vì đường QL2 khá đông lại xuống cấp)

Cụ ngâm cứu thử.

1. Tự đi: Nếu tự đi thì đi theo tuyến Hà Đông >> Thăng Long >> đường 100 mê Linh(rẽ vào nút KCN T/L chỗ Canon) >> rẽ ra QL2 đi Vĩnh Yên. Đường QL2 đoạn từ đường 100 rẽ ra đi Hương Canh giờ xuống cấp đi khá sóc, tự lái xe đi hàng ngày cũng hơi mệt mỏi. Nhưng chịu khó dậy sớm đi làm thì chạy cũng nhanh thôi (Mấy lần em đi từ Vĩnh Yên xuống Hà Đông khu vực bv 103, đi sớm tầm 5h30 cũng chỉ mất khoảng 1.5 ~2 tiếng)

2. Đi xe Bus: Vợ cụ ở HĐ nếu đi xem BUS thì chắc phải nối ít nhất 3 tuyến hàng ngày đi về sẽ rất mệt mỏi do tg phải ngồi trên xe quá dài: HĐ đi Nam T/L >> Sang tuyến đi Nội bài >> Nối vào tuyến 01 của Vĩnh phúc đi Vĩnh Yên (em nghĩ thời gian di chuyển phải 3.5 ~4 tiếng/một chiều)

3. Đi xe tuyến (xe khách): Trước đây có xe khách TQ/YB/Phú thọ chạy hàng ngày xuống bến xe Hà đông nên đi lại khá thuận tiện (hiện tại chắc là cấm hết rồi)
Hiện nay thì chỉ phổ biến xe chạy bến xe Mỹ đình (Nếu nhà cụ gần bến Bus Yên nghĩa thì có thể cụ chọn giải pháp bắt Bus từ yên nghĩa ra Mỹ Đình (không nhất thiết phải vào bến) sau đó đứng đón xe ven đường Phạm Hùng tuyến Mỹ Đình >> Phú Thọ và ngược lại . Tùy xe nó chạy đường tránh Vĩnh Yên hay đi trong Thành phố (cái này khi bắt xe phải hỏi nhà xe) lợi thế là bọn xe tuyến nó chạy nhanh thời gian di chuyển chỉ bằng 1/3 xe Bus, đủ chỗ ngồi cho khách, nhưng cảm giác hơi mất an toàn, thực ra đi quen thấy cũng bình thường vì tuyến này là đường bằng giao thông hỗn hợp nên ít khi chạy được quá 90km. (Thời gian di chuyển khoảng 2.5 ~3 tiếng/ một chiều) Đi vài lần test xe nào ok nhất thì chọn một xe cố định chờ đúng xe mình đi hãy bắt.

4. Ở lại Vĩnh Yên: Chiều thứ 6 bắt xe khách về HĐ, sáng thứ 2 bắt xe Khách lên Vĩnh Yên làm.. (phải thuê trọ xa chồng con..vv)

Diep1979

Xe container
Cụ tư vấn thế này chắc cụ chủ chỉ còn hướng; 1 là mua xe, 2 là thê nhà :D

Đến còm này thì chỉ có cách mua xe. :D
Đương nhiên cụ
Mấy ông phụ xe buýt mà thấy ai ngày nào cũng đi xe tuyến đó, với quãng đường 50 km bao gồm đón trả khách thì cứ xác định đi 1h30p.
Không à ơi dăm ba câu chuyện gì đó thì hơi lạ

Chốt với cháu thì 1 nghỉ việc, 2 mua xe cỏ mà tự đi thôi

• Vodka
Reactions: QAZ

alceste

Xe điện
Thực sự là ko chịu nổi đâu cụ, lx họ chỉ phải lái, đây cả ngày vk cụ lv rồi, sấp ngửa ra xe, lái căng thẳng lắm chứ, tuyến đó toàn xe chạy khu CN về chen nhau.
Cụ lưu ý là lái hàng ngày nhé.
Khu chung cư của em rất đông người làm ở Khu công nghiệp Bình Xuyên (vì dân Hàn Quốc hoặc làm công ty Hàn Quốc đông, Mỹ đình mà), họ 6h40 ra khỏi nhà, thì tầm 7h40 lên tới đó, chiều về thì vì làm nhà máy, về muộn hơn 5h30 thì tầm 7h về đến nhà. Mợ ý làm nhà nước, ở xa thì thường 4h-4h30 đã được về rồi thì sẽ đi nhanh tránh được giờ cao điểm, khả năng về nhà sẽ sớm. Hoặc xin về sớm hẳn 4h chiều còn việc gì tối về nhà làm tiếp chắc cơ quan cũng linh động.
Tháng 10 Lê Quang Đạo kéo dài thông rồi, về Hà Đông còn nhanh nữa ko phải đi 2 cạnh hình tam giác cũng sẽ nhanh hơn 1 chút.

Nói chung sẽ vất vả hơn đi làm gần, nhưng nếu có xe riêng thì vẫn chạy được và cũng ko đến nỗi ko thể chịu nổi. Chưa kể, ngồi trong xe 1 mình còn có không gian riêng, chứ đi làm về còn chen chuc trên xe bus, lại mưa, gió mùa, hay quá đông phải đứng cả chặng dài thì ko chịu nổi đâu. Bỏ qua cả phương án Limousin vì chi phí đắt, ngày 400-500k, thời gian đi lại cực lòng vòng (vì ko phải đón mỗi mình), vẫn phải phụ thuộc lịch xe. Xe khách cụ cũng bỏ qua nốt cho em trừ khi mợ muốn dành 1 ngày 6-7 tiếng trên xe.

Mợ chủ chắc là điều động, luân chuyển công tác, nên các cụ bỏ qua luôn câu hỏi tai sao công ty ko có xe đua đón, vì đơn giản là ko phải làm khu công nghiệp. Thời gian cũng chỉ 1 năm thôi nên cũng bỏ qua câu hỏi sao ko nghỉ việc, nhảy việc. so với mấy chục năm đi làm, thì 1 năm ko là gì cả và cugnx ko đến nỗi ko thể thu xếp được.

Chỉnh sửa cuối:

bvmanh

Xe máy
Em ở Vĩnh Yên, hàng ngày đi làm ở Phúc yên cách nhà 22km đi dọc QL2, đường gần như thẳng tưng mà trung bình cũng mất khoảng 35 phút/ lượt (vì đường QL2 khá đông lại xuống cấp)

Cụ ngâm cứu thử.

1. Tự đi: Nếu tự đi thì đi theo tuyến Hà Đông >> Thăng Long >> đường 100 mê Linh(rẽ vào nút KCN T/L chỗ Canon) >> rẽ ra QL2 đi Vĩnh Yên. Đường QL2 đoạn từ đường 100 rẽ ra đi Hương Canh giờ xuống cấp đi khá sóc, tự lái xe đi hàng ngày cũng hơi mệt mỏi. Nhưng chịu khó dậy sớm đi làm thì chạy cũng nhanh thôi (Mấy lần em đi từ Vĩnh Yên xuống Hà Đông khu vực bv 103, đi sớm tầm 5h30 cũng chỉ mất khoảng 1.5 ~2 tiếng)

2. Đi xe Bus: Vợ cụ ở HĐ nếu đi xem BUS thì chắc phải nối ít nhất 3 tuyến hàng ngày đi về sẽ rất mệt mỏi do tg phải ngồi trên xe quá dài: HĐ đi Nam T/L >> Sang tuyến đi Nội bài >> Nối vào tuyến 01 của Vĩnh phúc đi Vĩnh Yên (em nghĩ thời gian di chuyển phải 3.5 ~4 tiếng/một chiều)

3. Đi xe tuyến (xe khách): Trước đây có xe khách TQ/YB/Phú thọ chạy hàng ngày xuống bến xe Hà đông nên đi lại khá thuận tiện (hiện tại chắc là cấm hết rồi)
Hiện nay thì chỉ phổ biến xe chạy bến xe Mỹ đình (Nếu nhà cụ gần bến Bus Yên nghĩa thì có thể cụ chọn giải pháp bắt Bus từ yên nghĩa ra Mỹ Đình (không nhất thiết phải vào bến) sau đó đứng đón xe ven đường Phạm Hùng tuyến Mỹ Đình >> Phú Thọ và ngược lại . Tùy xe nó chạy đường tránh Vĩnh Yên hay đi trong Thành phố (cái này khi bắt xe phải hỏi nhà xe) lợi thế là bọn xe tuyến nó chạy nhanh thời gian di chuyển chỉ bằng 1/3 xe Bus, đủ chỗ ngồi cho khách, nhưng cảm giác hơi mất an toàn, thực ra đi quen thấy cũng bình thường vì tuyến này là đường bằng giao thông hỗn hợp nên ít khi chạy được quá 90km. (Thời gian di chuyển khoảng 2.5 ~3 tiếng/ một chiều) Đi vài lần test xe nào ok nhất thì chọn một xe cố định chờ đúng xe mình đi hãy bắt.

4. Ở lại Vĩnh Yên: Chiều thứ 6 bắt xe khách về HĐ, sáng thứ 2 bắt xe Khách lên Vĩnh Yên làm.. (phải thuê trọ xa chồng con..vv)
cám ơn bác. vấn đề nan giải vẫn là thời gian.

bvmanh

Xe máy
Khu chung cư của em rất đông người làm ở Khu công nghiệp Bình Xuyên (vì dân Hàn Quốc hoặc làm công ty Hàn Quốc đông, Mỹ đình mà), họ 6h40 ra khỏi nhà, thì tầm 7h40 lên tới đó, chiều về thì vì làm nhà máy, về muộn hơn 5h30 thì tầm 7h về đến nhà. Mợ ý làm nhà nước, ở xa thì thường 4h-4h30 đã được về rồi thì sẽ đi nhanh tránh được giờ cao điểm.
Tháng 10 Lê Quang Đạo kéo dài thông rồi, về Hà Đông còn nhanh nữa ko phải đi 2 cạnh hình tam giác.
Nói chung sẽ vất vả hơn đi làm gần, nhưng nếu có xe riêng thì vẫn chạy được và cũng ko đến nỗi ko thể chịu nổi. Chưa kể, ngồi trong xe 1 mình còn có không gian riêng, chứ đi làm về còn chen chuc trên xe bus, lại mưa, gió mùa, hay quá đông phải đứng cả chặng dài thì ko chịu nổi đâu.
xưa làm thuê em cũng đi xe công ty lên KCN Thăng Long Vĩnh Phúc đúng là hết khoảng hơn 1 tiếng tí.

harrynh

Xe container
Khu chung cư của em rất đông người làm ở Khu công nghiệp Bình Xuyên (vì dân Hàn Quốc hoặc làm công ty Hàn Quốc đông, Mỹ đình mà), họ 6h40 ra khỏi nhà, thì tầm 7h40 lên tới đó, chiều về thì vì làm nhà máy, về muộn hơn 5h30 thì tầm 7h về đến nhà. Mợ ý làm nhà nước, ở xa thì thường 4h-4h30 đã được về rồi thì sẽ đi nhanh tránh được giờ cao điểm.
Tháng 10 Lê Quang Đạo kéo dài thông rồi, về Hà Đông còn nhanh nữa ko phải đi 2 cạnh hình tam giác.
Nói chung sẽ vất vả hơn đi làm gần, nhưng nếu có xe riêng thì vẫn chạy được và cũng ko đến nỗi ko thể chịu nổi. Chưa kể, ngồi trong xe 1 mình còn có không gian riêng, chứ đi làm về còn chen chuc trên xe bus, lại mưa, gió mùa, hay quá đông phải đứng cả chặng dài thì ko chịu nổi đâu.
Đấy là họ có lái xe cụ ơi, lái 1 vài buổi ko vấn đề, nhưng lái hàng ngày cụ nhé. Có hôm mưa to là 9h về đến nhà đấy.
Mà cụ đg nói Mỹ đình, chứ từ MĐ về Hà đông là 1 câu chuyện rất khác.

Trungpv

Xe tăng
cụ chủ làm con xe hạng A lướt là đẹp nhất. mới lấy bằng va quệt xước sát tẹt đỡ sót.
phương án thuê nhà VP cũng đc nếu con lớn rồi. con nhỏ thì vẫn phải đi về thôi

bvmanh

Xe máy
cụ chủ làm con xe hạng A lướt là đẹp nhất. mới lấy bằng va quệt xước sát tẹt đỡ sót.
phương án thuê nhà VP cũng đc nếu con lớn rồi. con nhỏ thì vẫn phải đi về thôi
khả năng cao các bác tư vấn chắc mua cái xe lướt cho chủ động bác à

my.eb

Xe điện
Cụ định mua xe cho vợ đi làm 50km x 2 chiều hàng ngày í ạ? Em thật phụ nữ mà tính chiến đấu cao, ngày cả lái xe cả làm việc 11-12h thế kia, thì việc này họ quyết cái rẹt chứ chẳng cần cụ phải lên đây í ó lọ chai thế này đâu,
Chốt lại là thớt lập chém cho vui thoai chứ chả có giá trị sử dụng >:D<

alceste

Xe điện
Đấy là họ có lái xe cụ ơi, lái 1 vài buổi ko vấn đề, nhưng lái hàng ngày cụ nhé. Có hôm mưa to là 9h về đến nhà đấy.
Mà cụ đg nói Mỹ đình, chứ từ MĐ về Hà đông là 1 câu chuyện rất khác.
Có cả tự lái hàng ngày cụ ạ, chứ ko đi xe khách của công ty, làm nhà máy thì đúng là về muộn hơn, vì sự cố, vì 5h30 mới tan làm nên họ về chắc chắn vào giờ tắc đường. Thường thì 7h về đến nhà, có hôm 8h kém, nhưng ùn thôi, trừ 1 số hôm đặc biệt lắm mới tắc cứng. 9h thì em chưa thấy hôm nào cả.

Nhưng mợ ý làm nhà nước, hoàn toàn có thể về từ 4h-4h30, giờ đó thoáng hơn rất nhiều. Ngay trong phố cũng thế thôi.

Mỹ Đình về Hà Đông thì đến thang 10 này có Lê Quang Đạo, cũng sẽ đỡ hơn nhiều rồi. Mà mợ ý có đi xe bus thì vẫn phải đi chặng Mỹ Đình về Hà Đông chứ có bay được đâu.

Chính ra các cụ trong này ít va chạm, lái xe hàng ngày mấy chục km mà kêu như ko thể chịu được, trước bạn em cũng làm khu CN, hàng ngày tự lái đi Hải Dương - Linh Đàm ngày 70km cũng ko thấy kêu kinh lắm. Tóm lai vẫn tồn tại tốt sau 3 năm. Còn đi làm vì lương cao hơn ở HN nên chấp nhận thôi.

my.eb

Xe điện
Đi xe cty đưa đón lên xe mắt nhắm nghiền đến lúc ông bên cạnh đập vai mới mở mắt mà ngày 50km x 2 còn oải thẩy ông bà nữa là lái với chả tự, em ạ ^:)^

bvmanh

Xe máy
Cụ định mua xe cho vợ đi làm 50km x 2 chiều hàng ngày í ạ? Em thật phụ nữ mà tính chiến đấu cao, ngày cả lái xe cả làm việc 11-12h thế kia, thì việc này họ quyết cái rẹt chứ chẳng cần cụ phải lên đây í ó lọ chai thế này đâu,
Chốt lại là thớt lập chém cho vui thoai chứ chả có giá trị sử dụng >:D<
bác cũng rảnh khi nhắn được cả 1 đoạn dài thế này nhi. Em cũng ko có time mấy nên cũng tiết kiệm lắm. nhưng nghe các bác tư vấn em cũng nghiêng về việc mua cái xe nhỏ nhỏ cho vợ nó đi lại time.

supporter

Xe điện
Phương án khả thi nhất, rẻ nhất là thuê nhà. Khi nào cần về thì bắt xe khách/xe ghép
Từ Hà đông đi VY 2 chiều thì cũng phải 4 tiếng 1 ngày. Thỉnh thoảng đi thì được chứ đi hàng ngày thì con trai còn oải không chịu được. Quãng đường thì không phải là xa nhưng bắt đầu từ mỹ đình về tới hà đông là cả một hành trình gian nan.

nkafe

Xe tải
Nên mua con VF3 mà đi cho tiết kiệm cụ ạ.
Năm ngoái em có đợt phải xuống Vĩnh Yên làm tuần có 3 ngày thôi, nhà em thì ngay Cầu Giấy, nhà chỉ có 1 ô tô mà trúng đợt vợ phải dùng xe nên em toàn phải đi xe máy (chưa nghĩ ra đi xe bus kiểu gì). Hôm nào trời đẹp không sao, hôm nào trời mưa thì chỉ muốn bỏ việc ngay. Hôm nào được ngồi ô tô đi đúng kiểu sướng không biết để đâu cho hết, đường thoáng, ít hạn chế tốc độ, vừa tầm vít ô tô, vừa đi vừa nghe FM cũng phê.
Xe điện tiết kiệm, xưởng dưới Vĩnh Yên mà có chỗ cắm sạc nữa thì best luôn.