Mùa vải thiều đến thăm cây Vải tổ tại xã Thanh Sơn huyện Thanh Hà

phuoc050880

Xe tải
không biết tuổi thọ của cây vải là bao nhiêu năm nhỉ. Cây sống lâu thì cũng phải chết chứ các cụ nhỉ

pkhcsht

Xe điện
Cụ thấy thịt lợn sề co ngon hơn thị lợn sữa không ạ.:))
Cẩn thận vị thành niên cụ nhé%-(

Sao mấy hôm nay đắt vậy? cách đây nửa tháng em đi mua có 8000/kg thôi mà.
Vâng.

Nhà cháu cũng đã có 2 dịp tới đây rồi. Nghe nói đây là gốc của các cây vải ở Bắc giang. Không biết tầm này còn hay hết vải rồi hả cụ?
Chắc là hết tuần này. Từ tháng bảy trở đi chỉ còn vải Lục Ngạn thôi.

pkhcsht

Xe điện
??? Theo e hóng dc của ông anh ở đây thì cây vải tổ này ko bán quả mà quả dc trông nom đàng hoàng (Bộ đội, CA từ trển về trông). Quả thu dc nộp về Huyện để cung tiến các thầy ở trển tiếp :)) 1 số ít để ở lại cho dân thôi :). Năm nay ko có quả nên các cụ dc vào thế này thôi :))
Trước khi đến đây, em cũng được nghe nói thế, nhưng khi đem điều này hỏi ông cụ chủ vườn này thì cụ nói: không có chuyện đó, năm nào có quả thì khách đến sẽ được trảy cho nếm thử, nhưng không bán.

crv2013

Xe tải
Thanh hà là đất tổ của cây vải thiều.nhưng nổi tiếng về quả vải lại không bằng Lục ngạn...vừa rồi Thanh hà cử 1 phái đoàn lên thăm bà con trồng vải lục ngạn.để tham quan và chia sẻ cách chăm sóc cây vải thiều...Sao lục ngạn lấy giống cây ở Thanh hà về trồng mà lại cho năng xuất cao mà còn xuất khẩu nữa.

Chuột bạch

Xe container
Dự định thì từ rất lâu, nhưng đến hôm chủ nhật 24/6/2012 em cùng Gấu mới đi được.
Sáng 9h35' đi từ Hà Nội, đường đi theo lộ trình qua Cầu Chương Dương theo đường 5 đến bên kia cầu Phú Lương, rẽ phải vào đường 5 cũ qua hâm chui đường sắt thẳng tiến theo đường tỉnh 191đến TT Thanh Hà.

Nghỉ chân tại quán nước tại thị trấn Thanh Hà, hỏi đường đi về thôn Thúy lâm - xã Thanh Sơn.
Quê ngoại em đây :)) lâu dồi không có dịp về ăn vải Thanh hà

Chidokato

Xe tải
Nhà cháu cũng đã có 2 dịp tới đây rồi. Nghe nói đây là gốc của các cây vải ở Bắc giang. Không biết tầm này còn hay hết vải rồi hả cụ?
Đúng rùi đấy cụ, vải thiều bắc giang đều có nguồn gốc từ vải thanh hà

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Cháu Thanh Hà xịn đây. Vải nhà cháu bây giờ để tự rụng...vì thuê người vặt xong bán là lỗ!:))
Cây nhà cháu chả được 230 năm nhưng >100 năm thì đương nhiên. Giờ hạt vẫn bé như hạt đậu nhưng quả cũng bé theo và hơi xấu, nhưng ăn ngon thì khỏi bàn.
Sợ nhất là vài năm nữa ko còn nhìn thấy bóng dáng cây vải...vì cây khác ra tiền hơn.:((
Gốc nhà em cũng là ở Thanh Hà Hải Dương, đúng như kụ nói...vài năm nữa khéo chẳng còn nghe cái danh vải Thiều - Thanh Hà nữa, mỗi năm về quê giỗ chạp thì thấy ít dần đi. Hiệu quả kinh tế không cao lại năm được năm mất, rồi cái cảnh " được mùa mất giá"...chắc chỉ còn lưu trong sách vở :(