[Camera] Mưa trên cao tốc 5b ngày 24/05/2016

nguyendoan307

Xe tải
Chiều 24/5 em gặp cơn giông trên cao tốc 5b, không có gió nhưng mưa vừa to vừa dài :((. Lần đầu gặp trong đời nên em post lên mời các cụ xem chơi. Lớp nhựa nhám trải đường 5b cho phép chạy trời mưa ngon thật, chả bị trơn trượt tẹo nào, thế là em cứ vít ah :)
Một chút kinh nghiệm nhỏ là trời mưa kiểu này nếu đeo kính dâm / đen xịn chút cải thiện tầm nhìn rõ rệt - như các cụ thấy qua camera, còn thực tế nhìn từ ghế lái thì tầm nhìn chắc cỡ chục mét thôi ah.
Tầm nhìn tầm chục m mà cụ phóng thế này là gan phết đấy ạ. Lần sau mưa thì vào nhà nghỉ trú nhé :v

vietran

Xe ba gác
Bình thường thì ko sao, vì đường rộng mà vắng. Chỉ sợ có đám nước đọng thì sợ phết. Nó gọi là hiện tượng trượt nước. Em bị ở trên cao tốc Ninh bình -CG rồi, may mà em ko phanh, ko thì quay luôn xe !
Xe có TCS thì khỏi lo vụ này, vô tư luôn

anhtho

Xe ngựa
Xe có TCS thì khỏi lo vụ này, vô tư luôn
Không được đâu cụ. Trượt nước là bánh nó bênh hẳn lên như trượt băng, dễ mất lái theo chiều ngang. Nếu chỉ bị nước 1 bên bánh thì còn nguy nữa. Tụi tây cũng toàn xe hịn mà chúng cũng phải cảnh báo vấn đề này.

vietran

Xe ba gác
Không được đâu cụ. Trượt nước là bánh nó bênh hẳn lên như trượt băng, dễ mất lái theo chiều ngang. Nếu chỉ bị nước 1 bên bánh thì còn nguy nữa. Tụi tây cũng toàn xe hịn mà chúng cũng phải cảnh báo vấn đề này.
Em chạy nhiều gặp nhiều rồi cụ, chính vì thế nó mới sinh ra cái TCS.
Pháp vân - Cầu giẽ và đại lộ Thăng Long là 2 cáinđường thoát nc cực lởm, mưa to vũng thành ao luôn.
Về nguyên lý thì nếu lao đều 2 bánh vào vũng sâu thì xe khựng lại chứ k trượt ngang. Nguy hiểm nhất là 1 bánh vào cũng sâu và 1 bánh k, xe sẽ mất lái quẹo sang phía vũng sâu cực nhuy hiểm. Khi bật TCS nó cảm biến và phân bổ lực phanh vào bên còn lại nên xe sẽ ghìm đều và vẫn thẳng hướng. K bật TCS khi đi cao tốc nhiều vũng sâu chạy 70km/h đã kinh, nhưng bật lên có thể chạy 90-100 mà k cảm giác sợ.

anhtho

Xe ngựa
Pháp vân - Cầu giẽ và đại lộ Thăng Long là 2 cáinđường thoát nc cực lởm, mưa to vũng thành ao luôn.
Về nguyên lý thì nếu lao đều 2 bánh vào vũng sâu thì xe khựng lại chứ k trượt ngang. Nguy hiểm nhất là 1 bánh vào cũng sâu và 1 bánh k, xe sẽ mất lái quẹo sang phía vũng sâu cực nhuy hiểm. Khi bật TCS nó cảm biến và phân bổ lực phanh vào bên còn lại nên xe sẽ ghìm đều và vẫn thẳng hướng. K bật TCS khi đi cao tốc nhiều vũng sâu chạy 70km/h đã kinh, nhưng bật lên có thể chạy 90-100 mà k cảm giác sợ.
Chắc cũng đỡ phần nào thôi, chứ một khi bánh đã "trượt băng" thì đâu còn tác dụng nữa. Quan trọng là phải có lực bám, lực bám mất thì mọi thứ vô tác dụng.

TVPL

Xe container
Hôm ấy em để ý trên mặt đường 5b cũng có một lớp nước mỏng. Khi chuyển làn em phải sang từ từ và không thấy đèn báo hệ thống chống trơn trượt hoạt động trên toàn tuyến, chả nhớ em có bật chức năng này không nữa :D

vietran

Xe ba gác
Chắc cũng đỡ phần nào thôi, chứ một khi bánh đã "trượt băng" thì đâu còn tác dụng nữa. Quan trọng là phải có lực bám, lực bám mất thì mọi thứ vô tác dụng.
Cụ nên nhớ 1 điều băng và nước là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau cụ nhé, cách khắc phục nó trên xe hơi cũng hoàn toàn khác nhau.
Khổ cứ thằng chết cãi thằng khiêng. Hôm nào mưa to, mượn cái xe có TCS chạy cho biết tính năng này cụ ạ. Nói thế để biết là các tính năg của xe vô cùng quan trọng sau cái bền mà dân mình vốn để lên hàng đầu

vietran

Xe ba gác
Hôm ấy em để ý trên mặt đường 5b cũng có một lớp nước mỏng. Khi chuyển làn em phải sang từ từ và không thấy đèn báo hệ thống chống trơn trượt hoạt động trên toàn tuyến, chả nhớ em có bật chức năng này không nữa :D
5b thoát nước ngon lắm cụ ạ, cao tốc HN- Thái nguyên thoát cũng dc. Kinh nhất ông Pháp Vân - Cầu Giẽ với đại lộ Thăng Long, đại lộ Thăng long xuống cấp từng tháng.
Lao vào nước xe khựng lại như có ai phanh, tay lái vẫn thẳng, xe thẳng hướng không bị láng, mất lái là chức năng đó hoạt động

khoainuongchip

Xe buýt
Mưa to thế này em không phóng nhanh như cụ được

TVPL

Xe container
5b thoát nước ngon lắm cụ ạ, cao tốc HN- Thái nguyên thoát cũng dc. Kinh nhất ông Pháp Vân - Cầu Giẽ với đại lộ Thăng Long, đại lộ Thăng long xuống cấp từng tháng.
Lao vào nước xe khựng lại như có ai phanh, tay lái vẫn thẳng, xe thẳng hướng không bị láng, mất lái là chức năng đó hoạt động
Công nhận 5b chạy trời mưa ngon thật. Đại lộ TL em dính mưa mấy lần rồi, toàn phải chạy lò dò

khoainuongchip

Xe buýt
À, nhân tiện các cụ cho hỏi. Đi đường 5b thì rẽ ra chỗ Phà Đình Vũ như thế nào, hay cứ chạy thẳng 1 mạch là tới nhỉ

TVPL

Xe container
À, nhân tiện các cụ cho hỏi. Đi đường 5b thì rẽ ra chỗ Phà Đình Vũ như thế nào, hay cứ chạy thẳng 1 mạch là tới nhỉ
Cụ cứ chạy thẳng, đừng có rẽ ra ĐS là được... kkk

anhtho

Xe ngựa
Cụ nên nhớ 1 điều băng và nước là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau cụ nhé, cách khắc phục nó trên xe hơi cũng hoàn toàn khác nhau.
Khổ cứ thằng chết cãi thằng khiêng. Hôm nào mưa to, mượn cái xe có TCS chạy cho biết tính năng này cụ ạ. Nói thế để biết là các tính năg của xe vô cùng quan trọng sau cái bền mà dân mình vốn để lên hàng đầu
Vì ko phải trượt băng nên em đã cho trong ngoặc kép rồi mà !
Sách dậy lái xe của tụi tây cũng khuyến cáo gặp trượt nước (hydroplane) thì đừng ỷ vào công cụ hỗ trợ mà phải có kỹ năng. Một lớp nước giữa mặt đường và bánh xe thì có khác gì trượt băng ?

Em cũng dính quả trượt nước, chỉ mỗi cách là: lỏng chân ga, giữ lái và .. chờ cho qua chỗ trượt. Mà lại bị vào ban đêm ! Tốc độ chỉ tầm 70 - 80, sau cú và vào nước là về 40 ngay !
Cam nó mờ, thực tế nhìn đường rõ hơn :).

Để chống trượt nước, các cụ cần phải:
1. Không được phanh, nếu cần chỉ rà phanh rất nhẹ.
2. Lỏng chân ga
3. Giữ thẳng lái.
4. Để đề phòng: không chạy lốp mòn : do các khía lốp nông quá, nước không thoát được (độ sâu của khía lốp phải ít nhất còn 1.8 li).
5. Không đi nhanh khi có nguy cơ gặp vũng nước, ví dụ trên cao tốc khi trời mưa hoặc vừa mưa xong.

Chỉnh sửa cuối:

dalenxe4banh

Xe hơi
Mọi người cho hỏi ở đâu bán kính hồng ngoại nhìn xuyên đêm ko nhỉ?

Fan gentra

Xe điện
cụ chạy thế này có bị phạt nguội không ợ ...:D:D:D

TVPL

Xe container
cụ chạy thế này có bị phạt nguội không ợ ...:D:D:D
Không cụ nhá, 5b không có giới hạn tốc độ khi trời mưa ah :)
À mà chắc chắn camera không bắt được biển số, mưa trắng trời rồi còn đâu... kkk

lx3079

Xe tăng
Chiều 24/5 em gặp cơn giông trên cao tốc 5b, không có gió nhưng mưa vừa to vừa dài :((. Lần đầu gặp trong đời nên em post lên mời các cụ xem chơi. Lớp nhựa nhám trải đường 5b cho phép chạy trời mưa ngon thật, chả bị trơn trượt tẹo nào, thế là em cứ vít ah :)
Một chút kinh nghiệm nhỏ là trời mưa kiểu này nếu đeo kính dâm / đen xịn chút cải thiện tầm nhìn rõ rệt - như các cụ thấy qua camera, còn thực tế nhìn từ ghế lái thì tầm nhìn chắc cỡ chục mét thôi ah.
Cái này gọi là "Điếc không sợ súng" hay "Chưa thấy quan tài" chưa nhỏ lệ.

dunkare

Xe hơi
Nhìn củng... mà ta