[Funland] Mua trầm bột về đốt và dụng cụ kèm theo

Esse82

Xe tăng
Thú vui của giới Quý tộc từ xa xưa. Nhà Cháu lẹng thôi. Hic
Thực ra đến giờ thú vui trầm này cũng không khó khăn như trước rồi cụ ạ, dùng xông hàng ngày tính ra cũng chỉ bằng 1 ly coffe highland thôi ạ. Như bột trầm nghiền của em thì 100gr xông đc khoảng 50 ngày, mỗi ngày xông 2h thì mất 40k/ ngày thôi

Esse82

Xe tăng
Cụ dùng thử loại này, 450k 1 cái, đốt bằng điện, điều chỉnh nhiệt theo từng vật liệu đốt và cả điều tiết thời gian.
Cháu mua khoảng 12 cái rồi, mua cho bạn bè
Cháu thì thích đốt hoàng đàn.
Hoàng đàn dùng cũng tốt cụ ạ, Hoàng đàn khoa học còn gọi là Cupressus torulosa chủ yếu phân bố ở mạn Lạng Sơn còn Na Hang thì cực ít, đa phần từ campuchia về. Nó nhóm 1 và sau trầm hương, nhiều người không rõ còn nhầm hoàng đàn với trầm hương cơ.

Esse82

Xe tăng
Em xin nhờ các cụ dùng bột trầm của em thời gian vừa qua đánh giá, góp ý giúp em với ạ. Em có gì làm các cụ chưa hài lòng thì mong các cụ chỉ bảo giúp em để em hoàn thiện. Em lần đầu vừa làm giao hàng, vừa làm người sản xuất, kiêm công nhân đóng gói nên không tránh nổi sai xót.

hminh2005

Xe điện
Hoàng đàn dùng cũng tốt cụ ạ, Hoàng đàn khoa học còn gọi là Cupressus torulosa chủ yếu phân bố ở mạn Lạng Sơn còn Na Hang thì cực ít, đa phần từ campuchia về. Nó nhóm 1 và sau trầm hương, nhiều người không rõ còn nhầm hoàng đàn với trầm hương cơ.
Hai thứ này thì phân biệt như thế nào hả cụ ? Mà em cũng ko thấy bán Hoàng đàn rộng rãi để đốt như trầm ?

Xe_loi

Xe tăng
Cụ dùng thử loại này, 450k 1 cái, đốt bằng điện, điều chỉnh nhiệt theo từng vật liệu đốt và cả điều tiết thời gian.
Cháu mua khoảng 12 cái rồi, mua cho bạn bè
Cháu thì thích đốt hoàng đàn.
Em cũng có 1 túi khoảng 2 kg được tặng loại miếng bên trái ảnh của cụ. Vậy muốn Sài phải làm thế nào ? Mong cụ tư vấn giúp ah

Esse82

Xe tăng
Em cũng có 1 túi khoảng 2 kg được tặng loại miếng bên trái ảnh của cụ. Vậy muốn Sài phải làm thế nào ? Mong cụ tư vấn giúp ah
Cụ mua lư điện như hình dưới em đang bán 420k rồi bẻ vụn thanh trầm ra cho vào xông cụ ạ. Miếng nếu đốt sẽ có mùi khét và ám khói mùi trầm hương sẽ không thuần.

Chỉnh sửa cuối:

Esse82

Xe tăng
Hai thứ này thì phân biệt như thế nào hả cụ ? Mà em cũng ko thấy bán Hoàng đàn rộng rãi để đốt như trầm ?
Tả bằng miệng thì khó cụ ạ vì em ko biết tả mùi hương như thế nào cho chuẩn. Cách phân biệt dễ nhất là trầm hương từ cây gió bầu là loại cây gỗ xốp, nhẹ nên 1kg trầm miếng nhìn nó nhiều. Hoàng đàn thì là cây gỗ thịt có trọng lượng riêng khá nặng và gỗ đặc, chắc bột gỗ này thường phải dùng cưa hoặc bào mỏng. Đốt vị nó khác mùi trầm hương hoàn toàn.

Esse82

Xe tăng
Em làm tạm cái hình để cụ nhìn dễ phân biệt giữa Hoàng Đàn và Trầm Hương. Bên trái là gỗ Hoàng Đàn còn bên phải là gỗ Trầm Hương
Hoang dan va tram huong.jpg

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Lư điện nó không cháy mà cụ, cụ để nhiệt độ 170 độ nó chỉ hâm nóng bột với mục đích làm bay hương tinh dầu trầm trong bột gỗ trầm thôi, nó không cháy và không khói. Bột này nếu như loại em tự sản xuất và tự làm đang bán thì cụ để trong hộp càng lâu càng tốt, cụ để 2 3 năm sau nó càng thơm miễn cụ lấy bột ra rồi đậy lắp lại. Còn hàng hương liệu thì cụ để 1 thời gian nó sẽ bay hết hương liệu đi. Hàng em làm em mới dám khẳng định còn hàng ngoài em không dám có ý kiến đánh giá. Tôn trọng họ cũng là tôn trọng chính mình thôi cụ ạ.
hay quá cụ ơi
Em dùng thử đủ loại từ nụ, que, giác gỗ, bột cuối cùng thấy bột và lư điện là chuẩn nhất.

Esse82

Xe tăng
hay quá cụ ơi
Em dùng thử đủ loại từ nụ, que, giác gỗ, bột cuối cùng thấy bột và lư điện là chuẩn nhất.
Dạ đúng rồi cụ ạ. Bột là nguyên chất nhất vì chỉ nghiền ra từ gỗ trầm thôi, nó không lẫn tạp chất nào nên khi dùng lư xông vừa tiết kiệm, vừa hương trầm thuần túy.

longbe

Xe tải
Nhà em mua gỗ trầm vụn về đốt …

Esse82

Xe tăng
Nhà em mua gỗ trầm vụn về đốt …
Vụn trầm đốt nó hơi lãng phí cụ ạ, nghiền ra dùng lư điện xông vừa đỡ mùi khét của khói vừa kinh tế lại sạch sẽ nữa.

cairong_2011

Xe container
Dạ lư xông điện em bán 300k 1 bộ, hàng nhập của anh hàng xóm, mỗi lần xông chỉ 1 muỗng đi theo lư khoảng 2 gram cụ ạ. Xông 2h là nó bay gần như kiệt tinh dầu trong bột rồi ạ.
Cụ cho em 1 bộ náy và 1 lọ bột nhé. Em về thử nghiệm dạng bột xem thế nào. Cụ inbox hộ em

Esse82

Xe tăng

vietbamboo

Xe điện
có nhiều cách đốt trầm
nếu theo cách của em thì cụ dùng dao chẻ nhỏ các thanh ra 1 chút, đặt lên khay đốt của lư đốt trầm, có thể chọn chế độ đốt trong 2-4 tiếng, nhiệt đốt khoảng 200 độ.
Em chọn lư đốt trầm bằng điện vì có thể điều chỉnh được nhiệt và thời gian. quan trọng nhất là không bị khét do nhiệt vừa phải. nếu đốt truyền thống, thanh trầm sẽ cháy hết dạng than củi mùi khét hơn 1 chút, có người thích có người không.

Esse82

Xe tăng
có nhiều cách đốt trầm
nếu theo cách của em thì cụ dùng dao chẻ nhỏ các thanh ra 1 chút, đặt lên khay đốt của lư đốt trầm, có thể chọn chế độ đốt trong 2-4 tiếng, nhiệt đốt khoảng 200 độ.
Em chọn lư đốt trầm bằng điện vì có thể điều chỉnh được nhiệt và thời gian. quan trọng nhất là không bị khét do nhiệt vừa phải. nếu đốt truyền thống, thanh trầm sẽ cháy hết dạng than củi mùi khét hơn 1 chút, có người thích có người không.
Đúng rồi cụ ạ, dùng bột và lư điện là tiết kiệm và tiện nhất. Nó giữ được mùi thuần khiết của trầm hương.

Esse82

Xe tăng
Em nhờ các cụ đã mua và sử dụng trầm hương bột ủng hộ em cho em xin chút nhận xét với ạ. Em chỉ biết làm ra rồi bán nên không có kinh nghiệm gì trong việc bán hàng này cả. Không biết có làm phật lòng các cụ điều gì không ạ? Em thấy các cụ mua xong rồi mua ủng hộ tiếp em thấy rất cảm động nên mong các cụ góp ý giúp em để em tiến bộ, phục vụ các cụ tốt hơn!

cairong_2011

Xe container
Em xin review: Em mua của cụ 1 bộ gồm 1 lư xông điện gốm và 1 lọ bột trầm. Về làm theo HD, dùng 1 thìa con kèm theo, để nhiệt độ 210 và hẹn 3h. Sau mấy phút thì có mùi hương tỏa ra. Em thấy thơm và nhẹ thanh vì dù sao trong phòng chưa có hương gì (phòng rộng khoảng 15m2, có thông với buồng WC khoảng 6m2, có cửa nhưng em để thông, ko đóng kín). Sau khoảng 1h và 2h thì thấy mùi rõ hơn. Không rõ tỷ lệ diện tích phòng và lượng bột đốt đã hợp lý chưa nhưng em ko thấy mùi gắt hay đậm đặc. Sau 3h thì lư tự tắt. Hôm sau ngủ dậy em kiểm tra thì thấy vẫn còn nên hỏi và tối về lại trộng lại chỗ đó đốt tiếp 2h. Sáng ra thấy màu của phần hết tinh dầu và phần còn lại có màu khác nhau nên em vo lại dùng bật lửa đốt kiểu nụ thì cũng được ít phút là hết. Túm lại:
- Về hương em thấy nhẹ nhàng, ko gắt. Còn tỷ lệ thế nào là hợp lý với từng diện tích phòng có lẽ phải trải nghiệm thêm
- Vận hành các thiết bị đơn giản. Không rõ điện đốt tốn kém thế nào nhưng theo cụ chủ bán thì chỉ 10W gì đó nên ko để ý.
- Có thể lư em truyền nhiệt qua đáy lư là gốm nên lâu hơn là truyền qua đáy làm bằng kim loại
- Làm thế nào biết là bột đã được xông hết qua màu sắc có lẽ phải làm nhiều sẽ có kinh nghiệm
Hình ảnh sau khi xông lần đầu 3h

Esse82

Xe tăng
Em xin review: Em mua của cụ 1 bộ gồm 1 lư xông điện gốm và 1 lọ bột trầm. Về làm theo HD, dùng 1 thìa con kèm theo, để nhiệt độ 210 và hẹn 3h. Sau mấy phút thì có mùi hương tỏa ra. Em thấy thơm và nhẹ thanh vì dù sao trong phòng chưa có hương gì (phòng rộng khoảng 15m2, có thông với buồng WC khoảng 6m2, có cửa nhưng em để thông, ko đóng kín). Sau khoảng 1h và 2h thì thấy mùi rõ hơn. Không rõ tỷ lệ diện tích phòng và lượng bột đốt đã hợp lý chưa nhưng em ko thấy mùi gắt hay đậm đặc. Sau 3h thì lư tự tắt. Hôm sau ngủ dậy em kiểm tra thì thấy vẫn còn nên hỏi và tối về lại trộng lại chỗ đó đốt tiếp 2h. Sáng ra thấy màu của phần hết tinh dầu và phần còn lại có màu khác nhau nên em vo lại dùng bật lửa đốt kiểu nụ thì cũng được ít phút là hết. Túm lại:
- Về hương em thấy nhẹ nhàng, ko gắt. Còn tỷ lệ thế nào là hợp lý với từng diện tích phòng có lẽ phải trải nghiệm thêm
- Vận hành các thiết bị đơn giản. Không rõ điện đốt tốn kém thế nào nhưng theo cụ chủ bán thì chỉ 10W gì đó nên ko để ý.
- Có thể lư em truyền nhiệt qua đáy lư là gốm nên lâu hơn là truyền qua đáy làm bằng kim loại
- Làm thế nào biết là bột đã được xông hết qua màu sắc có lẽ phải làm nhiều sẽ có kinh nghiệm

View attachment 7700729
Em cảm ơn cụ. Chiều về em chụp đĩa bột đã xông hết tinh dầu để cụ tham khảo ạ. Lư đốt đáy bằng kim loại nhiệt độ nóng trực tiếp nhanh nên tầm 2h là tinh dầu trầm hương có trong bột bay hết ạ.

Esse82

Xe tăng

View attachment 7700729
Bột như thế này là đã đốt hết tinh dầu cụ nhé!