[Công nghệ] Mua robot hút bụi loại nào và ở đâu?

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Mà e khuyên bác chủ mua loại chỉ hút thôi. Chứ cái loại cả lau nó ko sạh đâu. Miếng giẻ bé tí làm sao mà sạch đc. Độ tiện dụng của món này ngang với máy giặt đấy

traingoan83

Xe hơi
Xin chào các cụ mợ. Nhà em đang muốn mua 1 con robot hút bụi và đang băn khoăn giữa Ecovas và Xiaomi cũng như nơi mua hàng. Tra cứu trên mạng thì giá cả loạn xị, hàng quốc tế hàng nội địa hàng renew đủ loại, nên muốn nhờ các cụ mợ đã dùng rồi tư vấn giùm em model phù hợp nhu cầu và chỗ mua uy tín với ạ.
Nhu cầu:
- hút sạch bụi, lông mèo, tóc dài
- tiếng ồn không quá to
- pin tốt do nhà hơi rộng (85m2 x3)
- điều khiển được qua app
- đủ thông minh để tự vẽ được bản đồ, không hút lại chỗ đã đi, không bỏ sót, không bị luẩn quẩn trong phòng không biết đường ra
- dễ dàng tìm phụ kiện thay pin, sửa chữa khi cần
- ngân sách: 7tr5.
Em xin cảm ơn nhiều ạ.
ngon bổ rẻ thì dùng của xiaomi cụ ạ

Culidihoc

Đi bộ
Em dùng xiaomi 1 năm rồi. Mua 4tr5. Chạy ngon lành. Nhà em nuôi mèo, nó hút ra cả đống. Mà e toàn để chế độ Quiet thôi. Bác nào nhận xét nó ngu hoặc ko sạch thì có thể lý do là bác mua loại rẻ quá. 2 là nhà bác nhiều đồ. Dùng tiện, nhưng trước khi chạy thì dọn sơ qua cái sàn cho nó thoáng. Nhà nhiều đồ thì ko nên dùng. Nhà e theo phong cách minimalism nên chả có cái gì :))
Bác ơi nhà bác dùng con gì thế? em định mua MOP P mà đang lăn tăn chút chút, nhà e nhỏ, có 66m thôi ah

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Bác ơi nhà bác dùng con gì thế? em định mua MOP P mà đang lăn tăn chút chút, nhà e nhỏ, có 66m thôi ah
E mua con xiaomi gen 1, chỉ hút thôi. 66m2 hút thoải mái. Nhà em 51m2, nó chạy hết 1 lượt mất có 15% pin. Bản có lau thì e ko tin tưởng do miếng giẻ bé tí. Mà nó hút xong là tương đối sạch rồi. Tự mình lau thêm 5-7’ nữa ấy mà

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

DUONGLAM

Xe điện
Ko phải cụ ạ. Theo như cái ở trên thì Roborock giúp xiaomi phát triển robot đàu tiên (mija gen 1), rồi roborock tự ra và sản xuất robot của mình. Bắt đầu là của brand roborock là E25 và E35, rồi sau đó là S5, S6, S4 (ra sau, nhưng ko có mop function, nằm giữa S5 và S6), S5 Max (super) - cải tiển của S5 - khá đáng dùng, S6 Pure, rồi S6 MaxV
Còn xiaomi thì tự phát triển tiếp robot Mijia với sự trợ giúp của Roborock
Thế nên S5 là của Roborock, còn Mijia thì ko.
Con S6 Max V e mua $750. Gửi về mất thêm 1.5tr nữa ạ :( Hơi chát
Nhưng nói thật chưa là gì so với giá irobot. irobot cũng rất đáng quan tâm bác ạ. Nhà e mỗi tầng 1 con.
irobot ưu điểm: Leo khỏe hơn. Siêu khỏe luôn ý. S5 là muỗi. Mình vẫn phải chạy theo hầu nó. irobot vượt qua tất cả các chướng ngại vật. Cứ húc mà đi thôi. Và điểm mạnh lớn nhất của nó là cái chổi silicon. ít bám tóc. Rất dễ làm sạch. Kiểu 30s là xong. Mỗi lần làm sạch con S5 thì phải mất 10-15p. Bền hơn S5 nhiều. Ít lỗi lặt vặt. Có chế độ tự động đổ giác nên phải cả tháng bác mới phải đổ rác 1 lần.
nhược điểm: đắt. So với cùng phân khúc thì luôn đắt hơn các bọn khác 1 bậc. Ko có chức năng lau. Nhưng e mua 1 con lau riêng của nó bravaa thì lại tốt hơn S5
Roborock: - Ưu điểm: Rẻ, nhiều chức năng, chạy nuột. Khả năng hút tương đương irobot, nhưng ko bền bằng. Có lau.
- Con S6 Max V e mua vì nó có camera. Nó có khả năng chụp ảnh để xác định vật thể. Nên nếu bác có vứt cái giầy giữa nhà, nó cũng se k bị mắc vào dây giầy, hoặc ko mắc vào dây điện bác vút giữa sàn nhà. Giảm tối đa việc chạy theo hầu nó
- Nhược: Ko bền lắm đâu ạ. Vẫn hay gặp lỗi lặt vặt.

Nếu mua S5 thì khuyên bác nên mua loại chổi của S6 để lắp vào thay. Nó có khả năng tháo 2 đầu ra để gỡ tóc bị cuốn ở đó ra. Cái đó sẽ giúp cho việc dọn chổi của bác dễ hơn rất rất nhiều lần. Cái này là cái rất quan trọng. Nhà bác nhà chung cư thì chỉ cần S5 là đc rồi. Ko cần phải các loại hoành tráng làm gì. Đáng đồng tiền bát gạo lắm bác ạ.

Máy robot hút bụi và lau nhà nói chung thì như thế này. Nó sẽ ko sạch đc như mình làm bằng tay. Nhưng trừ khi bác quét dọn đc hàng ngày, ko thì k bao giờ bác sạch = robot. Nhưng điểm qtrong nhất cho robot là khả năng nó tự chạy mà ko cần mình làm gì cả. Kiểu hẹn giờ, từ dọn, tự về sạc, ko mắc các chướng ngại vật, mình ko phải dọn đường cho nó. Mấy cái việc rất nỏ tưởng như nhặt đồ chơi của con dưới sàn cho nó hút thì cũng làm mình lười chạy robot đi 10 lần rồi. Nên cứ phải loại nào ủn khỏe, hoặc tránh vật thể tốt (như con S6 Max V e vừa mua).
Em tham khảo thấy S5 Max bản quốc tế là 9,99tr còn S6 Max V là 10,99tr. Về tính năng thì thấy S6 thông minh hơn, lực hút cao hơn, nhớ 4 maps( so với S5 Max là 3maps). Nếu chênh nhau 1 tr thì lấy S6 hơn nhỉ cụ
Em tham khảo ở đây: https://mihome.vn/robot-hut-bui

Pencom

Xe tải
Cứ mua mà xài, sẽ nghiện, không có nó một ngày là sàn nhà đi nhám chân k chịu được. Mua loại nào cũng được, có tên tuổi thương hiệu rõ ràng là OK. Loại có điều hướng laze

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Cứ mua mà xài, sẽ nghiện, không có nó một ngày là sàn nhà đi nhám chân k chịu được. Mua loại nào cũng được, có tên tuổi thương hiệu rõ ràng là OK. Loại có điều hướng laze
Chuẩn đấy, không có thì thôi, có thì mới thấy nhà bẩn, đi chân nhám vãi nếu không hút. Cụ cứ chọn loại điều hướng laze, chọn loại chổi quét dài, cửa hút dài để hút nhiều, đừng quá quan trọng tính năng lau đi kèm. Nếu muốn lau thì hút 2 lần cho sạch bụi rồi mới lau nó sẽ k bị bẩn nhiều

aveve123

Xe hơi
Em tham khảo thấy S5 Max bản quốc tế là 9,99tr còn S6 Max V là 10,99tr. Về tính năng thì thấy S6 thông minh hơn, lực hút cao hơn, nhớ 4 maps( so với S5 Max là 3maps). Nếu chênh nhau 1 tr thì lấy S6 hơn nhỉ cụ
Em tham khảo ở đây: https://mihome.vn/robot-hut-bui
Lấy S6 Max V cụ nhé. E đang dùng thích lắm.
Tuy nhiên nếu là 10.99tr thì e nghĩ cụ đang lấy bạn nội địa của tàu (T7 Pro thì phải). Vì bản qte giá của nó trên Amzon đã là $750 rồi.

pressf5

Xe buýt
Các cụ có biết ở đâu bán xiaomi s5 max giá tốt không ạ, giới thiệu em với, em cảm ơn.

Pencom

Xe tải
Em toàn mua onl, shopee.vn lazada. 2 cái rồi nhưng hên vẫn xài tốt

indigo

Xe hơi
Xiaomi xài tốt, hôm trước ra 1 shop trực tiếp của Xiaomi chỗ Nghĩa tân, quá chán vs cách bán hàng

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

Thanhdv2811

Xe hơi
loại này dùng nhà tầng có sợ nó đâm đầu xuống cầu thang ko hả các cụ
và cẩm đi các tầng dùng có ảnh hưởng tới map của nó ko, có phải setup lại ko bê sang tầng khác ko?

Tanvn1803

Xe hơi
Cụ cứ ra shop tcs ở chỗ thái hà ấy

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
loại này dùng nhà tầng có sợ nó đâm đầu xuống cầu thang ko hả các cụ
và cẩm đi các tầng dùng có ảnh hưởng tới map của nó ko, có phải setup lại ko bê sang tầng khác ko?
Không cụ. Có cảm biến chống rơi, lưu được các mặt bằng tầng kèm những cài đặt chế độ cho mặt bằng đó ( tường ảo-khu vực cấm đi, chế độ làm việc....)