[Funland] Mưa quá, lại nghĩ chuyện nhà

the winds

Xe hơi
Phần nào của em? Đến bữa ăn em còn ngậm thìa không, ngậm thìa nhiều mãi không lớn được. Loay hoay chỉ nói được ông em, bố em, mẹ em.... Khổ nhỉ.
Cụ nói sao em chả hiểu :)) Theo ý cụ thì em nên kể như nào?

TamAn7810

Xe tăng
Gì chứ cứ rõ ràng, xây 5 gian mai kia đòi lại chả nhẽ lại đập nhà đi :3

samoclan

Xe điện
Của đến đâu, tâu đến đó, tránh sau này “mày đến đây, của tao đến đó” vvvv cụ ạ

AHBP69

Xe máy
Toàn nói bằng mồm làm sao đủ cơ sở tư vấn, ông chú của chủ thớt lên đây lại nói khác, bản thân những thông tin của chủ thới cho đến chủ thớt còn chẳng chắc chắn, được thế nào đánh thế đó thôi.

the winds

Xe hơi
Phương án chia cuối cùng = phương án di chúc (bằng mồm) của Ông nội cụ thớt. Như vậy là hòa, không ai lấy của ai, cho ai cái gì.
Ông chú thứ 2 nói mồm là cho, nhưng không giữ lời, lại tìm cách đi đêm thay đổi phương án để giữ lại phần đã hứa cho; lại thêm cái tội là phỉ phui cái mồm nói không hay về việc con cái của cụ thớt; thêm tội nữa là dụ dỗ cụ thớt bỏ tiền xây dựng trên phần đất của mình. Nếu đúng vậy thì ông này có tội, nhưng không lớn và chưa gây hậu quả ==> cụ thớt bỏ qua cho vui vẻ mà sống
Cảm ơn cụ

haiha.73

Xe tải
Cứ như ý của Cụ nội ấy a. Như thế ko có tội với các cụ tiền nhân. Cụ sau sống sẽ thanh thản. Các cháu sẽ đc phúc cụ Tổ
Phần đất ko có tên bác em nghĩ ko nên. Tránh điều tiếng ra vào. Ko sai luật.

bimbim71

Xe điện
Ái chà,lại chuyện đất.
Nhà em thì ông bà có nhõn hai con.Bố em thì đã có chỗ ở riêng.Bà cô bỏ chồng về sống cùng bố mẹ.Lúc hai cụ còn minh mẫn,ra nhà em ý kiến cho em một nửa đất của các cụ(em cháu trưởng).Phần còn lại cho bà cô,nhưng bà ấy không chịu mà đòi cả.
Ấy thế là chiến tranh liên miên đúng hai chục năm(1999-2019),đến khi hai cụ quy tiên.Gườ thì tình nghĩa bằng không.

h_mdc

Xe điện
tâm hự thôi, không cần tư vấn chi cả :D
Giận vì chú không cho nốt 2 gian vì chú sợ cháu hem có con rai lối rõi ra tộc.
Lộc phần mình thì mình hưởng, lộc của người khác là không phải của mình, kệ họ, bác làm thế đúng rồi.
Nhà em có 3 người, em con út, chị lấy chồng xa, đất của các cụ phần anh cả, em về góp thêm tiền xây nhà to lên sau làm nhà thờ luôn, em không đòi hỏi gì.

Chỉnh sửa cuối:

the winds

Xe hơi
Cứ như ý của Cụ nội ấy a. Như thế ko có tội với các cụ tiền nhân. Cụ sau sống sẽ thanh thản. Các cháu sẽ đc phúc cụ Tổ
Phần đất ko có tên bác em nghĩ ko nên. Tránh điều tiếng ra vào. Ko sai luật.
Cảm ơn cụ :D

Fantomu82

Xe buýt
gia đình em cũng trong hoàn cảnh giống cụ này. anh em bên nội thì tranh nhau đất cát để kiếm mảnh đất cắm dùi cho con cái của họ đến mức không còn nhìn nhau nữa. bố em là con trường nhưng ko được cụ chia cho xuất nào, còn ông anh trai em là cháu đích tôn mới đầu cụ cũng ko có ý định cho đất vì nói rằng " nhà mày mặt đường bao nhiêu đất rồi" nhưng vì hàng xóm họ nói nhiều quá nên các ông cô bà chú mới chịu nhường cho ông anh em một xuất. Đến giờ vì đất vì tiền mà tối mắt tối mũi lại anh em coi nhau như người ngoài. Giỗ chạp thì nhà ai tự làm. Thực lòng em là phận cháu nhưng nhìn tình cảnh gia đình họ tộc mà thấy buồn. Còn về phía gia đình em, ông già em mới mất, bà già có bảo là " 1000 m2 đất của nhà mày 5 phần, còn anh trai 1 phần " . em thì ko ham hố chuyện đất cát ở quê nên em có nói lại. Nếu anh trai về quê xây nhà để sống và chăm nom bà thì con để hết ko nhận xuất nào. Vì là đất mà ông bà già em dành dụm mới mua đc thì ngày xưa nên em coi trọng quê cha đất tổ và sẽ ko bao giờ bán đi để mà sống. Nếu anh trai ko về thì sau này em về quê sống tuổi già hương khói cho tổ tiên. Đó là nghĩa vụ của cái Hiếu mà mình phải làm.
Em xin chia sẽ chút tâm sự của mình. Kính các cụ một ly.

haiha.73

Xe tải
Lộc phần mình thì mình hưởng, lộc của người khác là không phải của mình, kệ họ, bác làm thế đúng rồi.
Nhà em có 3 người, em con út, chị lấy chồng xa, đất của các cụ phần anh cả, em về góp thêm tiền xây nhà to lên sau làm nhà thờ luôn, em không đòi hỏi gì.
Mỗi nhà 1 cảnh mà cụ. Nhà em có 2 thôi. Rất hòa thuận. Bố mẹ em quan điểm chia đôi hết. Gái như trai. Riêng đất cụ bảo để thờ cúng ko bán. Lập giấy kí hết vào đây ko mai tao đi chơi xa chúng mày hục hoặc tao lại khổ :)) thế là mừng cụ ạ.

the winds

Xe hơi
Ái chà,lại chuyện đất.
Nhà em thì ông bà có nhõn hai con.Bố em thì đã có chỗ ở riêng.Bà cô bỏ chồng về sống cùng bố mẹ.Lúc hai cụ còn minh mẫn,ra nhà em ý kiến cho em một nửa đất của các cụ(em cháu trưởng).Phần còn lại cho bà cô,nhưng bà ấy không chịu mà đòi cả.
Ấy thế là chiến tranh liên miên đúng hai chục năm(1999-2019),đến khi hai cụ quy tiên.Gườ thì tình nghĩa bằng không.
Thông cảm với cụ

agrimeco

Xe lăn
gia đình em cũng trong hoàn cảnh giống cụ này. anh em bên nội thì tranh nhau đất cát để kiếm mảnh đất cắm dùi cho con cái của họ đến mức không còn nhìn nhau nữa. bố em là con trường nhưng ko được cụ chia cho xuất nào, còn ông anh trai em là cháu đích tôn mới đầu cụ cũng ko có ý định cho đất vì nói rằng " nhà mày mặt đường bao nhiêu đất rồi" nhưng vì hàng xóm họ nói nhiều quá nên các ông cô bà chú mới chịu nhường cho ông anh em một xuất. Đến giờ vì đất vì tiền mà tối mắt tối mũi lại anh em coi nhau như người ngoài. Giỗ chạp thì nhà ai tự làm. Thực lòng em là phận cháu nhưng nhìn tình cảnh gia đình họ tộc mà thấy buồn. Còn về phía gia đình em, ông già em mới mất, bà già có bảo là " 1000 m2 đất của nhà mày 5 phần, còn anh trai 1 phần " . em thì ko ham hố chuyện đất cát ở quê nên em có nói lại. Nếu anh trai về quê xây nhà để sống và chăm nom bà thì con để hết ko nhận xuất nào. Vì là đất mà ông bà già em dành dụm mới mua đc thì ngày xưa nên em coi trọng quê cha đất tổ và sẽ ko bao giờ bán đi để mà sống. Nếu anh trai ko về thì sau này em về quê sống tuổi già hương khói cho tổ tiên. Đó là nghĩa vụ của cái Hiếu mà mình phải làm.
Chứ giờ mẹ cụ đang sống với ai vậy ạ?

the winds

Xe hơi
Nhà em cũng trưởng, cũng muốn làm cái sân rộng, cái nhà tử tế để cả nhà tập trung đông vui ngày lễ, ngày giỗ mà cuối cùng cũng chịu, chứ nhà em HN cũng mấy miếng, chảng ham hố gì, cuộc sông mỗi người 1 tính, đành chịu cụ ạ

Muon_biet

Xe cút kít
Nhờ cccm tư vấn giúp
Chuyện là em có hai ông chú, 1 bác gái và 1 cô. Đợt ông nội em mất thì ko để lại di chúc, nhưng trước khi mất thì cụ để lại 1 nhà năm gian và 1 khu bếp. Theo ý của cụ thì cụ chia cho bố em là con trưởng 3 gian, chú thứ hai 2 gian, chú út gian bếp. Khi bố em còn ý các chú không lấy, để lại cho anh trưởng thờ cúng, các chú cũng đc phần đất dãn dân của xã cho rồi. Đùng phát bố em mất, ông nội ko có di chúc, bố em vì sk nên cũng không làm giấy tờ gì, vẫn bảo em các chú ko lấy đâu.
Chuyện dài nhưng em tóm lại là sau đó các chú và bác, cô em chốt lại chia tài sản, em chẳng quan tâm lắm vì em không coi đất bằng tình cảm
Nhưng có chuyện này em vẫn không bỏ qua được, lần đầu họp gia đình thì có mặt em, nói là chia làm 2 phần, cho chú út 1 phần bếp, vì chú khó khăn, em 5 gian vì làm trưởng, chú thứ 2 có nhà có đất rồi nên ko lấy nữa. Đùng phát họp lần 2 không gọi em, chia theo phương án đầu, em okie vì em không tham gì cả, Chia xong ông chú bảo em là ông cho em 2 gian còn lại, nhưng chờ 1 thời gian.
Sau đó em có dư chút quyết định làm nhà, ông chú bảo cứ làm cả 5 gian đi, chú ko lấy đâu, em bảo luôn là nếu chú sang tên thì cháu làm, còn không thì cháu làm phần của cháu thôi, sau anh em trong nhà lại cãi nhau vì đất. Mà thực lòng là em cũng muốn làm 5 gian để có sân có vườn cho mọi người về chơi dịp lễ, giỗ
Ông chú bảo em là cứ làm đi, còn sang tên để sau, chứ lỡ mày không có con trai thì sao
Em xây trên 3 gian và cũng cạn tình với ông chú, bà bác bà cô luôn,
Nhiều khi em cũng muốn bỏ qua mọi chuyện, nhưng cứ nghĩ các ông chú lợi dụng chuyện bố em mất để lật, rồi còn nói em câu ấy em cay, không bỏ qua được
Thế là các cô, các chú cũng vẫn tình nghĩa đấy.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều vụ anh em chú cháu đánh chém nhau vì tài sản ông cha để lại rồi. Gần nhất vụ Nguyễn Văn Đông ở Đan Phượng chỉ vì mâu thuẫn gia đình..
Cụ đọc bài thơ này và phân tích để suy tính:

Bố chết con đừng chôn ngang
Bây giờ tấc đất tấc vàng con ơi!
Ngửa mặt nhìn chỉ thấy trời
Chôn dọc cho bố nhìn đời thẳng cong

Để mà thấu rõ đục trong
Biết ai gan ruột thật lòng với ai
Và ai trong cuộc đứng ngoài
Lựa màu gió thổi đậm phai sắc hồng

Ai về sau bão sau giông
Những hòn máu đỏ nuôi không nên người
Ai từ muôn dặm trùng khơi
Trở về ban phát nụ cười cho quê

Kìa ai nửa tỉnh nửa mê
Trắng tay còn một câu thề chặt đôi
Đất đai giờ đã lên ngôi
Tình người đồng kẽm buông xuôi giữa đời

Đất đai đã hóa vàng mười
Chôn ngang tốn đất cho người chết sau
Sống thì làm khổ lẫn nhau
Bố không mong có kiếp sau luân hồi.
( Thơ của cụ Phạm Xuân Trường.)

Kể cả đưa ra Toà án phân xử, rồi người tham lam họ vẫn ấm ức phát điên, liệu có an tâm mà sống hay luôn phải đề phòng?

Chỉnh sửa cuối:

Fantomu82

Xe buýt
Chứ giờ mẹ cụ đang sống với ai vậy ạ?
dạ. bây h bà già em đang sống một mình cụ ah. Em muốn đưa bà lên HN sống cùng nhưng bà ko chịu. bảo là 2 cụ còn đang sống, bố mày vừa mới mất còn hàng xóm làng giềng quê cha đất tổ nữa nên tạm thời bà ko đi đâu mà ở quê sống một mình cụ ah. Nhiều lúc em cũng ko ngủ được vì cứ sợ bà đêm tối làm sao thì mình ko biết tính thế nào. Ông anh trai em thì đang sống trong SG bảo về quê chăm bà mà cứ ậm ờ chưa quyết định

tommy2015

Xe tăng
Nhà em cũng trưởng, cũng muốn làm cái sân rộng, cái nhà tử tế để cả nhà tập trung đông vui ngày lễ, ngày giỗ mà cuối cùng cũng chịu, chứ nhà em HN cũng mấy miếng, chảng ham hố gì, cuộc sông mỗi người 1 tính, đành chịu cụ ạ
Nếu có điều kiện, sao cụ không mua lại hai phần kia thì có phải giữ được cả miếng đất, muốn làm sân vườn cũng thoải mái không. Các chú chắc cũng chả giám bán đắt đâu.