[Funland] Mua ô tô hay mua nhà

binhsu7273

Xe cút kít
Mua nhà lúc cần thuê Tự lái.

Dangminhquan

Xe điện
Có thì thừa không có thì thiếu.Đi ô tô trong phố mình thấy không khác gì cục nợ.Cụ trẻ nên đầu tư ngôi nhà,số tiền nuôi xe đủ để taxi grap thoải mái.Vài năm nữa đầu tư tiếp.

tung1311 .

Xe container
Chắc chắn nên mua nhà ổn định, nhưng ko nên cố quá, cứ dư dả rồi mua. Đi lại có thể grab hiệu quả kinh tế hơn.

Isu_zu

Tháo bánh
Hai câu trên chuẩn nhưng câu thứ ba dối lòng bỏ mẹ.
Cụ ấy có nói không thích đâu, chỉ là không quan tâm, vì quá nhiều hệ lụy. Nói thật là nhiều khi e cũng chạy xe máy loanh quanh, để đỡ mất cô công tìm chỗ đậu xe cụ ạ. Thích, nhưng chán chả quan tâm, kiểu thế :).

Grandtouring

Xe điện
Cụ ấy có nói không thích đâu, chỉ là không quan tâm, vì quá nhiều hệ lụy. Nói thật là nhiều khi e cũng chạy xe máy loanh quanh, để đỡ mất cô công tìm chỗ đậu xe cụ ạ. Thích, nhưng chán chả quan tâm, kiểu thế :).
Cụ nói đúng ý em đấy. Vì ở phố nên việc lái xe/đỗ xe hàng ngày với em là cực hình. Đi grab nhàn nhã hơn bao nhiêu.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Do nhà ông bà già vợ cho hơi chật, nên em muốn mua lấy cái nhà riêng rộng rãi hơn.
Vợ em thì lại không ưng cái ô tô, muốn có cái nhà cho thoải mái.
Đừng cụ nào bảo em ở tiếp nhà ông bà ngoại cho nhé,
3 dòng trên tự trả lời sự quyết tâm rồi còn nhờ tư vấn làm giề cho mất thời gian :))
Max rảnh.

hahuanvn

Xe buýt
Tình hình là em một vợ một con, nhà đang ở nhờ ông bà già vợ cho. Ở riêng ấy ạ. Thu nhập 2 vợ chồng khoảng 50 triệu - 60 triệu/tháng. Chi tiêu xong chắc cũng còn tầm 30-35 triệu.
Do nhà ông bà già vợ cho hơi chật, nên em muốn mua lấy cái nhà riêng rộng rãi hơn. Mà mới đang có khoảng 600 triệu. Vay mượn vào chắc cũng có cái nhà tầm 1,2 tỷ gọi là có chỗ chui ra chui vào.
Nhưng vợ vừa mang bầu đứa nữa, thành ra lại muốn mua con 4 bánh để đưa vợ đi về nhỡ ngại mưa nắng, gió bão. Chắc mua con xe 2nd tầm 300 triệu thôi.
Cơ mà thế thì thành ra có mua nhà thì cũng được cái nhà không ưng ý lắm.
Nên lên đây nhờ các cụ Ofer cho ý kiến xem làm thế nào thì tốt ạ.
Đừng cụ nào bảo em ở tiếp nhà ông bà ngoại cho nhé, vì em thấy chật chội, khó ở lắm rồi, với 3 người. Mà sau này vợ em còn đẻ thêm nữa thì chắc chả còn chỗ cựa quậy.

Em cảm ơn ạ!!!
Giả sử số tiền cụ có sẵn và vay thêm được tổng là 1.2 tỷ.

Nói với bố mẹ vợ là cụ bán cái nhà đang ở đi để mua cái nhà rộng hơn và mua cái ô tô.

Vừa có nhà rộng, vừa có xe đi, tự nhiên lại không bị mang tiếng là chui cái gầm trạn.

Với thu nhập của cụ, thì ngại gì nhở !

Grandtouring

Xe điện
50 hay 90 quan trọng gì, làm được thì làm ngay cứ sao phải chờ nó hỏng. Nội chữ sau này là không biết đến bao giờ!
Cái xe em đi 6 năm được có gần 5 vạn. Nên em nghĩ đi cố đến lúc nó hỏng thì bỏ thôi, ko tính chuyện mua cái khác nữa. Nó là cái xe thứ hai trong đời em mua được.
Mà em không nói chuyện với cụ nữa đâu nhé.

ubisapro

Xe trâu
Thuê nhà và mua xe :D

minh91

Xe container
Cứ mua xong nhà rồi hãy tính

xmen_pro

Xe điện
Tình hình là em một vợ một con, nhà đang ở nhờ ông bà già vợ cho. Ở riêng ấy ạ. Thu nhập 2 vợ chồng khoảng 50 triệu - 60 triệu/tháng. Chi tiêu xong chắc cũng còn tầm 30-35 triệu.
Do nhà ông bà già vợ cho hơi chật, nên em muốn mua lấy cái nhà riêng rộng rãi hơn. Mà mới đang có khoảng 600 triệu. Vay mượn vào chắc cũng có cái nhà tầm 1,2 tỷ gọi là có chỗ chui ra chui vào.
Nhưng vợ vừa mang bầu đứa nữa, thành ra lại muốn mua con 4 bánh để đưa vợ đi về nhỡ ngại mưa nắng, gió bão. Chắc mua con xe 2nd tầm 300 triệu thôi.
Cơ mà thế thì thành ra có mua nhà thì cũng được cái nhà không ưng ý lắm.
Nên lên đây nhờ các cụ Ofer cho ý kiến xem làm thế nào thì tốt ạ.
Đừng cụ nào bảo em ở tiếp nhà ông bà ngoại cho nhé, vì em thấy chật chội, khó ở lắm rồi, với 3 người. Mà sau này vợ em còn đẻ thêm nữa thì chắc chả còn chỗ cựa quậy.

Em cảm ơn ạ!!!
Vck cụ chủ thế là ngon rồi... Cháu tuổi chó sn 82 mà giờ cũng ếu có gì. Cái nhà đang ở thì do bố mẹ mua cho, chờ khi nào f1 đủ 18 thì sang tên f1, mấy cái nhà khác cũng toàn tiền vay ngân hàng.
Còn mua xe thì nên chọn xe cho phù hợp với nhu cầu sử dụng thôi...đừng cố làm gì. Năm 2016 nhà cháu cố làm con Prado cho nó bằng hàng xóm..giờ vẫn nợ bank 800 củ kìa.

blackpaint

Xe container
Đang ở nhà ông bà mà thoải mái thì cứ ở đi, mua cái xe cả nhà đi cho tiện lợi, ông bà thích về quê hay đi đâu thì chở ông bà đi. Em đang ở nhà thuê, vẫn có ô tô và còn 1 cái nhà đang cho thuê. mua cái ô tô còn về quê thăm bố mẹ (mua cái 300tr là quá ổn rồi), cho cháu về chơi với ông bà thường xuyên hơn, đấy là cách báo hiếu tốt nhất bây giờ. ở xa lại còn ít về thì ... Bố mẹ cụ buồn lắm đấy. Ở đâu chả được, trừ trường hợp không hợp với ông bà nhạc, cảm thấy không thoải mái khi ở rể thì nên mua nhà. Cái gì đang ổn định thì cứ để nó ổn định ...

Đức Phạm 8x

Xe điện
Cụ sắm con Ford 16 chỗ cải tạo lại thành nhà di động luôn, ngon choét :))

Lee Saker

Xe điện
1.2 tỷ mua nhà ở đâu được cụ nhỉ :-?

pingting

Xe hơi
Đang ở nhà ông bà mà thoải mái thì cứ ở đi, mua cái xe cả nhà đi cho tiện lợi, ông bà thích về quê hay đi đâu thì chở ông bà đi. Em đang ở nhà thuê, vẫn có ô tô và còn 1 cái nhà đang cho thuê. mua cái ô tô còn về quê thăm bố mẹ (mua cái 300tr là quá ổn rồi), cho cháu về chơi với ông bà thường xuyên hơn, đấy là cách báo hiếu tốt nhất bây giờ. ở xa lại còn ít về thì ... Bố mẹ cụ buồn lắm đấy. Ở đâu chả được, trừ trường hợp không hợp với ông bà nhạc, cảm thấy không thoải mái khi ở rể thì nên mua nhà. Cái gì đang ổn định thì cứ để nó ổn định ...
Đúng ra thì đây cũng là cách nghĩ của em. Ông bà cho ở nhờ cái nhà cũng 5 năm nay rồi. Giờ đến lúc gửi lại ông bà, với lại cũng muốn báo hiếu, lúc có việc chở ông bà đi cho được việc. Như Tết vừa rồi, em đặt xe đủ mọi cách mà chả có xe để ông bà đi chơi nữa.
Có cụ bảo vợ chồng em quyết mua nhà, nhưng thực tế, em mong có cái xe hơn. Vì xe sẽ giải quyết được lúc vợ bầu bí, mưa gió (grab cũng có thể, nhưng không phải lúc nào cũng tiện) và giải quyết được khoản tinh thần cho ông bà già ở nhà.
Ngặt nỗi, mua xe xong thì mua nhà chắc 1 là phải chờ, 2 là mua nhà không được thoải mái lắm.
Cụ nào bảo bán hay cho thuê thì: Ở nhà ông bà ngoại cho thì được, chứ bán hay cho thuê thì không phải do vợ chồng em quyết được. Và tiền bán hay tiền cho thuê, cũng là của ông bà ngoại, chứ em chả động vào.

ROW

Xe tải
Rất nên mua nhà, cứ mua thôi không cần phải hỏi ai nữa cả