[Funland] Mua nhà trả góp trước hôn nhân, giờ li dị tính sao?

DreamingFighter

Xe hơi
Nói thật 500k của cụ thấy to quá hay sao ý! Luật sư sẽ tư vẫn cho cụ miễn phí nếu cụ hỏi. Còn nếu thuê thì chắc cỡ 5tr trở lên cho việc này là ít! Cụ đi công chứng nhà cửa hay xe cộ chưa mà cụ phán thuê LS 500k?
Không phải thuê mà chỉ đến hỏi dạng tư vấn thôi, còn xác định li dị thật, thuê luật sư bảo vệ thì tiền phải khác chứ.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Next đi. OF nhảm vừa thôi. Gớm làm éo có thằng nào điên thế bao giờ. Vợ chả lấy thì đửng chứ đem đống nợ thế có mà não.

DreamingFighter

Xe hơi
Đi làm cty cả chục năm mà ko bỏ được 500k đi nghe Ls tư vấn ;))
Lom dom thế mới khổ! Người ta bảo nghèo đi đôi với hèn là thế đấy. Làm kế toán lương có 7 triệu, đi hỏi tư vấn mất tiền người ta suy nghĩ lắm.

Nếu như người vợ có thể chứng minh rằng có góp tiền trả tiền nhà hàng tháng từ trước hôn nhân và luôn góp tiền để trả tiền nhà đến bây giờ . Và chưa bao giờ ký nhận vào giấy tờ (gì xác nhận đó là tài sãn riêng của người chồng trước khi cưới ) . Khi ra toà chắc chắn sẽ được chia phần trong cái nhà đó . Chia được bao nhiêu thì em không biết vì còn phải xem coi người vợ góp phần tiền là bao nhiêu phần trăm trong căn nhà đó .
Thế mới khổ đấy cụ. Nhà đấy chồng thu nhập cao hơn, vợ đi làm lương thấp để có thời gian chăm chồng nuôi con. Tuy nhiên khi kết hôn lương của chồng cũng phải tính gồm cả công vợ mới đúng chứ nhỉ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có con thì chia cho 1 ít.
K có con thì next.
Em ghét nhất cái đk chưa có nhà nên k cho cưới. Vì em cũng cưới vợ khi chưa có nhà.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Chào các cụ các mợ, chả là cháu có chuyện thế này muốn hỏi cccm cho thêm kinh nghiệm bản thân.

Chẳng là công ty cháu có bà chị đã lấy chồng cách đây 10 năm. Trước đó nhà vợ lấy cớ anh không có nhà nên chưa cho cưới, thế là anh chồng tay trắng vay tiền mua luôn (thấy bảo có khoảng 10%), từ đó đến nay đã trả gần hết, giấy tờ căn nhà đứng tên anh chồng. Gần đây nhà đó có chuyện lục đục, khả năng là toang. Hôm trước chị ý kể muốn li dị nhưng lo lắng chuyện tài sản, thế là công ty cãi nhau loạn hết cả lên.

CCCM đã từng gặp hoặc biết gì về chuyện này không? Nếu chẳng may không hoà giải được, ra toà, thì bà chị kia có đòi chia căn nhà được không hay nó tính là tài sản trước hôn nhân?

Như nhà cháu chả biết gì, tư vấn là chị bỏ ra 500k đi thuê luật sư, họ giải thích và tìm hướng giải quyết cho. Chị ý chả biết tiếc tiền hay sợ bị lừa mà không dám đi hỏi, đành lên đây lập thớt nhờ cccm giải đáp cho đỡ tâm lý :)
Công ty Luật nó đang đòi em 4.5 củ cho một giờ tư vấn và đang bị bảo là luật sư hạng gà, hạng nặng bảo đắt hơn nhiều nữa.

phuongmit

Xe cút kít
ly thân đã, trả góp xong cái nhà bán đi chia 50 50 rồi ly hôn. Đơn giản thế thôi mà làm phiền luật sư làm gì, nhà bao việc :))

Tiger Hunter

Xe container
Góp như nào thì chia cùng tỷ lệ như thế. Nợ cũng chia theo tỷ lệ. Nhà bán được thì chia tiền, ko bán đc thì 1 người nhận nhà trả tiền cho người kia.. sẽ ko phức tạp nếu 1 bên ko quá tham :D

Taihoatu

Xe lăn
Ko liên quan, nhưng tiếc gì cái nửa nhà, thằng nào nuôi con thì tiếp quản, và cái ts đó thuộc thừa kế của con.

Klq nhưng sao OF toàn chuyện ông anh, bà chị, lão hàng xóm...chẳng bao giờ thấy chuyện chính chủ các cụ nhỉ?
Có cụ buồn vì nghèo lập thớt kể thớt nào bị đập tơi tả thớt đấy, sau ai dám đích danh
Nhất ở of ma lanh thủ đoạn văn vở tráo trở dở mặt như ranh, chỉ rình rình lùa gà xong thịt

DreamingFighter

Xe hơi
Công ty Luật nó đang đòi em 4.5 củ cho một giờ tư vấn và đang bị bảo là luật sư hạng gà, hạng nặng bảo đắt hơn nhiều nữa.
Luật sư cũng có dăm bảy ngành nghề mà. Như cụ có khi luật sư hình sự hoặc doanh nghiệp mới đòi cao thế, chứ luật gia đình rẻ hơn đấy.
Với cả em thấy bảo tư vấn ban đầu thường lấy giá rẻ để dụ khách, khi khách xuôi bắt đầu vào việc rồi mới lấy giá cao hơn mà.

DreamingFighter

Xe hơi
Góp như nào thì chia cùng tỷ lệ như thế. Nợ cũng chia theo tỷ lệ. Nhà bán được thì chia tiền, ko bán đc thì 1 người nhận nhà trả tiền cho người kia.. sẽ ko phức tạp nếu 1 bên ko quá tham :D
Quan trọng là thế nào gọi là "góp"? Bà vợ tập trung chăm chồng nuôi con tất nhiên lương không cao như của chồng, nếu tích "góp" theo tài sản bà vợ thiệt là cái chắc :(

cdcn

Xe điện
Klq nhưng sao OF toàn chuyện ông anh, bà chị, lão hàng xóm...chẳng bao giờ thấy chuyện chính chủ các cụ nhỉ?
Uh! Các cụ OF toàn bọn bao đồng ấy mà, còn số ít là ngại và xấu hổ nên biến việc của mình thành chuyện của người cụ ạ! =))

MiTa

Xe lăn
Công ty cụ chủ rảnh nhỉ, chuyện ly hôn chia tài sản của nhân viên mà cả cty cãi nhau loạn lên, rồi cụ chủ cũng rảnh, chuyện bà chi cùng cty ly hôn mang lên đây hỏi.

Tiger Hunter

Xe container
Quan trọng là thế nào gọi là "góp"? Bà vợ tập trung chăm chồng nuôi con tất nhiên lương không cao như của chồng, nếu tích "góp" theo tài sản bà vợ thiệt là cái chắc :(
Tính đủ các nhẽ thì cũng 50 /50 cụ ei. Đi làm kiếm tiền thì ko có tg chăm sóc gđ, hoặc ngược lại như cụ nói. Nhưng vđ là phải biết suy nghĩ thấu đáo, chứ nhiều người tham bỏ mịa ra, chỉ biết nghĩ đến quyền lợi của mình thì khó nói chuyện..

DreamingFighter

Xe hơi
Có ls nhận tư vấn 500k hở cụ :)
Đấy, cứ bảo sao người ta không dám kể thật chuyện của mình mà toàn "bạn", "người thân". Nếu 500k ít quá thì cụ sửa lại giúp là được, nói luôn bao nhiêu để người ta tính, đây lại mỉa mai một câu rồi vuốt đuôi bỏ đi luôn.

phuongmit

Xe cút kít
Công ty cụ chủ rảnh nhỉ, chuyện ly hôn chia tài sản của nhân viên mà cả cty cãi nhau loạn lên, rồi cụ chủ cũng rảnh, chuyện bà chi cùng cty ly hôn mang lên đây hỏi.
em là người trong cuộc biết dc đứa nào bàn việc nhà em ở công ty em đấm cho bẹp mồm :))

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ các mợ, chả là cháu có chuyện thế này muốn hỏi cccm cho thêm kinh nghiệm bản thân.

Chẳng là công ty cháu có bà chị đã lấy chồng cách đây 10 năm. Trước đó nhà vợ lấy cớ anh không có nhà nên chưa cho cưới, thế là anh chồng tay trắng vay tiền mua luôn (thấy bảo có khoảng 10%), từ đó đến nay đã trả gần hết, giấy tờ căn nhà đứng tên anh chồng. Gần đây nhà đó có chuyện lục đục, khả năng là toang. Hôm trước chị ý kể muốn li dị nhưng lo lắng chuyện tài sản, thế là công ty cãi nhau loạn hết cả lên.

CCCM đã từng gặp hoặc biết gì về chuyện này không? Nếu chẳng may không hoà giải được, ra toà, thì bà chị kia có đòi chia căn nhà được không hay nó tính là tài sản trước hôn nhân?

Như nhà cháu chả biết gì, tư vấn là chị bỏ ra 500k đi thuê luật sư, họ giải thích và tìm hướng giải quyết cho. Chị ý chả biết tiếc tiền hay sợ bị lừa mà không dám đi hỏi, đành lên đây lập thớt nhờ cccm giải đáp cho đỡ tâm lý :)
tư vấn luật phải 5000k / 2 h cụ à.