[Funland] Mua nhà đã có sổ đỏ, nhưng vẫn lăn tăn chút ạ

Bonnie

Xe tăng
Tất cả những người có quyền thừa kế liên quan mảnh đất đó phải ký, như bố mẹ, vợ, tất cả các con của ông A, để yên tâm thì cụ ra VP Công Chứng mà cụ dự định sẽ làm việc, họ sẽ cho cụ hiểu và yên tâm.

Khongdanhvong

Xe điện
Tiện topic này, em hỏi trường hợp của em. Mua đất: sổ chỉ đứng tên chồng, trong khi 2 vợ chồng vẫn còn, hỏi thì bảo là do đất này là do bố ông chồng để lại cho chồng thôi. Vậy giờ em chỉ giao dịch với ông chồng thì có sao ko các cụ, có cần bà vợ phải ký tên ko ạ?
Nếu cho tặng trên sổ ghi rõ lắm cụ, kiểu như cho tặng theo hợp đồng cho tặng số ngày, thì được luật xem là của riêng ông chồng. Nên phải xem kỹ sổ có đoạn này không.

anphudong

Xe tăng
Giấy tờ đứng tên 1 người nhưng tài sản của bao nhiêu người khi mua bán đều phải có giấy tờ chứng minh thì công chứng mới ký. Cứ ra phòng công chứng là họ yêu cầu cung cấp lúc đó mọi việc sẽ rõ ràng chứ nói miệng thì ko chắc đã đúng.

_MCM_

Xe tải
Nếu cho tặng trên sổ ghi rõ lắm cụ, kiểu như cho tặng theo hợp đồng cho tặng số ngày, thì được luật xem là của riêng ông chồng. Nên phải xem kỹ sổ có đoạn này không.
Không thấy cái này trên sổ bạn ạ. Sổ bình thường giống các sổ khác thôi, nhưng chỉ 1 người đứng tên là ông chồng. Nhưng sổ này là sổ của 1 miếng đất to, giờ mới tiến hành vừa tách thửa, vừa xin ý kiến quận để chuyện nhượng cho mình luôn, khi nào có văn bản đồng ý của quận thì ký hợp đồng mua bán. Ko biết thế có cần chữ ký bà vợ nữ ko nhỉ, vì có công văn của quận đồng ý rồi mới ký và chuyển tiền.

Khongdanhvong

Xe điện
Không thấy cái này trên sổ bạn ạ. Sổ bình thường giống các sổ khác thôi, nhưng chỉ 1 người đứng tên là ông chồng. Nhưng sổ này là sổ của 1 miếng đất to, giờ mới tiến hành vừa tách thửa, vừa xin ý kiến quận để chuyện nhượng cho mình luôn, khi nào có văn bản đồng ý của quận thì ký hợp đồng mua bán. Ko biết thế có cần chữ ký bà vợ nữ ko nhỉ, vì có công văn của quận đồng ý rồi mới ký và chuyển tiền.
Thế cụ bảo họ cho xem hđ cho tặng nhé. Em làm rồi nhưng của em đính chính trang 4 nên sổ sẽ ghi vậy, còn đổi sổ mới thì em không rõ lắm. Khi ra công chứng thì họ cũng sẽ đòi bằng chứng chứng minh đó là ts riêng thì mới không cần bà vợ ký chứ cụ.

agrimeco

Xe lăn
Cụ xem phần nội dung nguồn gốc đất ghi trong sổ là gì sẽ rõ :D

_MCM_

Xe tải
Cụ xem phần nội dung nguồn gốc đất ghi trong sổ là gì sẽ rõ :D
Nguồn gốc đất: "Công nhận quyền sử dụng đất như Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất"

Toàn bộ câu trong sổ đây cụ

anphudong

Xe tăng
Nguồn gốc đất: "Công nhận quyền sử dụng đất như Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất"

Toàn bộ câu trong sổ đây cụ
Sổ này cấp lần đầu cho chủ sử dụng đất chưa qua chuyển nhượng tặng cho gì. Chỉ cần căn cứ mốc thời gian cấp sổ và giấy đăng ký kết hôn là biết tài sản của riêng ck hay của chung với vk.

_MCM_

Xe tải
Sổ này cấp lần đầu cho chủ sử dụng đất chưa qua chuyển nhượng tặng cho gì. Chỉ cần căn cứ mốc thời gian cấp sổ và giấy đăng ký kết hôn là biết tài sản của riêng ck hay của chung với vk.
Thế nếu thời gian sổ sau thời gian đăng ký kết hôn là bắt buộc cả vợ phải ký đúng ko cụ?

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ đầu tư mảnh này, cứ cầm sổ đỏ chính chủ, không sang tên, khi nào bán lại được thì mới nhờ chủ nhà đi công chứng cho chủ mới ư?

anphudong

Xe tăng
Thế nếu thời gian sổ sau thời gian đăng ký kết hôn là bắt buộc cả vợ phải ký đúng ko cụ?
Đúng cụ à vì tài sản này hình thành trong thời kỳ hôn nhân nên coi như là công sức đóng góp của 2 vk ck trừ trường hợp có giấy tờ chứng minh là tài sản riêng của ck hay văn bản từ chối tài sản của người vk.