[Funland] mua nhà chung cư thì chọn hướng nhà hay hướng ban công ạ?

xaynhatrongoi

Xe tăng

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
cụ xem nhiều nhà chung cư, hướng đông nam không có nắng tí nào nhé, ví dụ như nhà 1 ông anh đang sống The Prime Hải Phát hà đông
Bạn biết mặt trời mọc hướng nào không? :)) :)) Nhà ông anh bạn chắc chắn không phải đông nam, nói thế cho nhanh =))

oanhnguyen0206

Xe hơi
Hướng ban công bạn nhé! Cứ view Nam hoặc ĐÔng Nam là mát nhất.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bạn biết mặt trời mọc hướng nào không? :)) :)) Nhà ông anh bạn chắc chắn không phải đông nam, nói thế cho nhanh =))
dạ thưa cụ, mặt trời mọc hướng đông lặn hướng tây ạ.
Trên thực tế, mặt trời chỉ mọc ở hướng đông và lặn ở hướng tây vào 2 ngày trong năm là ngày xuân phân và thu phân. Vào những ngày khác, Mặt trời mọc ở phía bắc hoặc phía nam của phía đông và lặn ở phía bắc hoặc phía nam của phía tây
Mỗi ngày, điểm mọc và điểm lặn thay đổi một chút. Vào ngày hạ chí, Mặt trời mọc xa về phía đông bắc như mọi khi, và lặn xa về phía tây bắc. Mỗi ngày sau đó, Mặt trời mọc xa hơn một chút về phía nam.
Mặt trời mọc ở hướng nào
Vào mùa thu, mặt trời mọc hướng Đông và lặn về phía tây. Nó tiếp tục hành trình về phía nam cho đến khi, vào ngày đông chí, Mặt trời mọc ở xa về phía nam như mọi khi, và đi về phía tây nam.
Vào ngày xuân tháng ba mỗi năm – tức là vào khoảng ngày 21 tháng 3 – mặt trời mọc hướng đông và lặn hướng tây. Sau khi xuân phân, với mỗi ngày trôi qua, mặt trời mọc xa hơn một chút về phía bắc của phía đông và lặn xa hơn một chút về phía bắc của phía tây.
Cuối cùng, vào ngày Hạ chí – vào khoảng ngày 21 tháng 6 – mặt trời mọc xa về phía bắc của phương đông khi nó mọc lên và đi về phía bắc của phía tây khi lặn
Vào những ngày sau ngày Hạ chí, mặt trời mọc mỗi ngày gần hơn một chút phía đông và lặn mỗi ngày gần hơn một chút về phía tây.
Sau khi xuân phân, mặt trời mọc mỗi ngày liên tiếp xa hơn một chút về phía nam của phía đông, và lặn một chút bằng nhau ở phía nam của phía tây.
Nhưng với nhiều nhà cao tầng, nhất là chung cư, ngoại trừ nếu như nhà cụ là căn chưng cư độc lập thì em không dám ý kiến, nhưng nếu 1 khu quần thể thì cụ nên xem xét ý kiến của em, miễn sao, ban công của cụ nên có ánh nắng vào nhà

Porco312

Xe máy
Trên thực tế, mặt trời chỉ mọc ở hướng đông và lặn ở hướng tây vào 2 ngày trong năm là ngày xuân phân và thu phân. Vào những ngày khác, Mặt trời mọc ở phía bắc hoặc phía nam của phía đông và lặn ở phía bắc hoặc phía nam của phía tây
Mỗi ngày, điểm mọc và điểm lặn thay đổi một chút. Vào ngày hạ chí, Mặt trời mọc xa về phía đông bắc như mọi khi, và lặn xa về phía tây bắc. Mỗi ngày sau đó, Mặt trời mọc xa hơn một chút về phía nam.
Mặt trời mọc ở hướng nào
Vào mùa thu, mặt trời mọc hướng Đông và lặn về phía tây. Nó tiếp tục hành trình về phía nam cho đến khi, vào ngày đông chí, Mặt trời mọc ở xa về phía nam như mọi khi, và đi về phía tây nam.
Vào ngày xuân tháng ba mỗi năm – tức là vào khoảng ngày 21 tháng 3 – mặt trời mọc hướng đông và lặn hướng tây. Sau khi xuân phân, với mỗi ngày trôi qua, mặt trời mọc xa hơn một chút về phía bắc của phía đông và lặn xa hơn một chút về phía bắc của phía tây.
Cuối cùng, vào ngày Hạ chí – vào khoảng ngày 21 tháng 6 – mặt trời mọc xa về phía bắc của phương đông khi nó mọc lên và đi về phía bắc của phía tây khi lặn
Vào những ngày sau ngày Hạ chí, mặt trời mọc mỗi ngày gần hơn một chút phía đông và lặn mỗi ngày gần hơn một chút về phía tây.
Sau khi xuân phân, mặt trời mọc mỗi ngày liên tiếp xa hơn một chút về phía nam của phía đông, và lặn một chút bằng nhau ở phía nam của phía tây.
Nhưng với nhiều nhà cao tầng, nhất là chung cư, ngoại trừ nếu như nhà cụ là căn chưng cư độc lập thì em không dám ý kiến, nhưng nếu 1 khu quần thể thì cụ nên xem xét ý kiến của em, miễn sao, ban công của cụ nên có ánh nắng vào nhà
Chi tiết quá cụ ơi :D
Đúng là cũng nên có nắng vào nhà thật, nó có sức sống.
Nói như cụ thì chắc e nên chọn ban công Tây thay vì Bắc không?
Dù sao cả 2 hướng đều ko phải hướng có gió.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Mua chung cư thì cụ phải chọn hướng của cái chung cư đó cụ nhé! :))

anhbakhia111

Đi bộ
không quan trọng phong thủy thì cái hướng view đẹp mà chọn thôi nhé

seta

Xe đạp
Ban công thì có nhiều, cửa thì có 1

freakingprime

Xe buýt
Mặt trời mọc ở hướng nào
Lạy cụ nói dài nói dai mà nói sai.

Đông nam nắng ko chiếu sâu vào trong nhà nhưng thừa sức chiếu hết ban công hoặc nửa nhà nhé

Giờ khoa học phát triển rồi ko cần phải đọc cái đó, cứ vào đây nó cho thấy giờ nào giây nào nắng chiếu góc nào luôn

Nhà hướng tây thì cả cái miền bắc này hốt, suốt ngày lo chống nóng

Vu Minh Phong

Xe hơi
Cụ như em này: tầng 13 (so với căn cùng trục tầng 12,14 15 thì rẻ hơn mấy giá), ban công chọn hướng mát (nam, đông nam), hướng cửa chọn hướng hợp với tuổi của cụ. Sau này ở cụ chọn hướng ban thờ hợp hướng nữa là cụ không phải lăn tăn gì

nicktrongsang

Xe buýt
em xin góp ý các cụ thế này, nhiều cụ khi mua nhà đều không thích ban công hướng nắng, cảm thấy nóng, thích hướng đông nam hơn, nhưng em xin thưa ạ, hướng nắng, các cụ phơi quần áo nó mới tốt, muốn trồng cây, hoa, không có nắng cây không phát triển đẹp được, còn nóng thì nhà cụ nào cũng có rèm, có thể dán phim cách nhiệt, có điều hòa, vậy thì sợ gì nóng ạ, nóng có thể khắc phục, nhưng nhà không có nắng thì không thể khắc phục được đâu ạ, vì vậy cứ ban công hướng tây mà mua ạ, vừa rẻ, vừa có nắng.
ôi dời đâu phải ai cũng trồng cây hoa đâu, người ta trồng hành tỏi kinh giới rau mùi thì cần gì nắng :))
Quần áo giờ có máy sấy vừa đỡ phải phơi rút lạivừa mềm vừa thơm.
Thực tế hướng đông sáng ra nắng chiếu sml khó ngủ nướng, tối mới về đến nhà cần qué gì nắng nữa. Cuối tuần lại đi chơi đi dạo dưới nhà nên cũng k cần nắng nốt :))

Mạnh Nguyễn 281

[Tịch thu bằng lái]
Hướng thì tùy quan điểm mỗi người, nếu cụ tín thì cứ thầy thợ cho yên lòng, còn không tín lắm thì theo em cứ hướng mát mà chọn (ban công từ Đông cho đến Nam)
Còn tầng thì không ngại cứ phang tầng 13 cho rẻ, khoảng tầng đó ở cũng thích.
1 yếu tố nữa là nên ưu tiên căn view thoáng, tránh nhìn thẳng sang nhà ông khác, cảm giác không được riêng tư

kloud7

Xe hơi
Hướng thì tùy quan điểm mỗi người, nếu cụ tín thì cứ thầy thợ cho yên lòng, còn không tín lắm thì theo em cứ hướng mát mà chọn (ban công từ Đông cho đến Nam)
Còn tầng thì không ngại cứ phang tầng 13 cho rẻ, khoảng tầng đó ở cũng thích.
1 yếu tố nữa là nên ưu tiên căn view thoáng, tránh nhìn thẳng sang nhà ông khác, cảm giác không được riêng tư
Chuẩn cụ, CC chả có gì che chắn, cứ ban công Đông > Nam mà dã cho mát, phong thủy mà buộc phải chọn Tây thì khác gì hành xác trong cái lò đâu.

Kiabuoisang

Xe container
Ý cụ là hướng đẹp theo duy tâm hay đẹp theo sử dụng?
Theo em thấy thì từ cổ đến kim hướng nhà tính theo cửa chính. Còn ban công chả là CCCC gì đâu.

HauVBA

Xe hơi
Chung cư thì cứ hướng nào ban công thoáng mát mà mua cụ ạ. Hướng thích nhất là Đông Nam, chỉ nắng buổi sáng, chiều mát mẻ. Nếu ko bị cản thì gió mát rượi, mùa này nhà cháu nhiều hôm không phải bật quạt phòng khách, tối ra ngồi mát lạnh :)

Henderson11

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
cứ tùy tâm cụ thôi. mỗi người 1 ý và mỗi người có nhu cầu riêng. xem cụ đặt nặng cái nào hơn.
Ví như cụ muốn muốn thoáng nhà nắng gió hợp lý thì cụ chọn ban công, còn cụ vẫn tâm niệm như ngày trước là cái cửa là trên hết vì nó hút tài lộc sinh khí đi vào thì cụ chọn hướng cửa.
Còn riêng với cá nhân em , hay em tư vấn cho khách thì em vẫn tư vấn là chọn ban công.
Vì chung cư nó khác hoàn toàn với nhà mặt đất :
+ thứ nhất hướng gió đi vào là ban công
+ nắng sưởi ấm nhà , hay sạch sẽ cũng là ban công
+ cửa mở ra thì không nhìn được gì ngoài vợ thằng hàng xóm

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Chi tiết quá cụ ơi :D
Đúng là cũng nên có nắng vào nhà thật, nó có sức sống.
Nói như cụ thì chắc e nên chọn ban công Tây thay vì Bắc không?
Dù sao cả 2 hướng đều ko phải hướng có gió.
Em còn tưởng chủ thớt phân vân chọn hướng cửa/ban công, hóa ra phân vân giữa ban công chính Tây và chính Bắc à :)) Làm cc ở đây tư vấn như thât :)) Thế cứ căn nào rẻ hơn thì chọn thôi :D

caisua

Xe lăn
nhà em có 4 căn chung cư, chả có căn nào ban công ko phải đông nam, vì hướng khác em ko mua cho nhanh

quanld

[Tịch thu bằng lái]
Ban công cứ chọn hướng mát mà chơi cụ ạ, còn về đặt ban thờ hợp tuổi. Như vậy là ngon nghẻ nhất! :)

XeKhongCoBanh

Xe đạp
Theo em thì hướng ban công, vì đón gió, đón ánh sáng, sinh khí cũng chủ yếu từ ban công chứ nhỉ