[Funland] Mua mèo bắt chuột

TrungGia

Xe Cứu Trợ
chú MIU nhà Cụ trông giống Miu nhà cháu quá
View attachment 6986563
mèo bắt chột kg phụ thuộc đói hay no

nó bắt vì nó thiếu 1 chất mà con chột có, chất đó giúp mèo nhìn rõ trong đêm đen.
giờ hạt của mèo ng ta đã bổ sung chất đó nên mèo cảnh ăn hạt kg có nhu cầu bắt chột vì nó đủ chất đó rồi

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Con này của cụ đẹp nhỉ, có hay chuột không cụ?
Nhà mình không có CHUỘT, nên ko biết khả năng của cậu ta thế nào, nhưng hay rình, chộp thạch sùng, toàn phải ngăn cậu. Nó cũng hay lên sân thượng rình chim, nhưng chắc chỉ nghe được bọn chim hót thôi,…

toyennha

Xe lăn
Cứ mèo ta mà phang cụ à. Con mèo ta nhà em bị tăng động từ ngày có nó chuột dán ko thấy còn nào. Hồi nuôi con mèo tây. Chuột còn đuổi mèo tây chạy vòng vòng nhà

Xe nội lước

Xe container
Cụ đừng lên chợ mua, khéo mua phải mấy ông mèo sợ chuột ăn rồi chị ngủ và vệ sinh bẩn thỉu. Cụ phải mua mèo quê. Nhà cháu có bà mèo mướp 7 tuổi bằng tuổi con gái cháu. Năm đẻ 3 lứa. Ngày nào bà cũng tóm một ô cống về xơi. Nhà ko có con chuột nào. Ô nội đòi bỏ nó đi vì đẻ nhiều bẩn quá ko chăm được mà tiếc cái nó bắt chuột giỏi nên mới giữ lại nuôi giờ đến 7 tuổi rồi. Thành cáo rồi khôn lắm, đi qua đường còn biết ngó trước ngó sau xem có xe ko mới quá. Bị chết hụt bao lần vì bọn câu mèo trồm, lúc thì về rách cả đù, sưng mắt, rách lưng cơ mà lần nào cũng chạy thoát được. Bà về nhà dưỡng thương rồi lại khỏi lành. Giờ đố ai bả được bà, cơm, thịt nhà lạ để ko bao giờ ăn.
Cụ thích thì tiện qua nhà cháu cho cả đàn mèo con mà nuôi, đang được gần 2 tháng rồi (À mà có mấy người dấm rồi) chắc lấy được con cụ. Nhà cháu ở ngoại thành, khu Chúc Sơn nhé. Mèo thịt chuột xịn. À cháu cũng làm ở HN khu Trung Hòa nhé. Tiện thì inbox bữa nào xuất được cháu mách cụ
Không muốn bà cụ ấy tàn tạ nhan sắc thì cụ cho đi cắt buồng chuối đc mà.
Haha. Cụ ko nên áp dụng thói quen suy nghĩ đó. Chuột mèo bây giờ có khi là bạn của nhau đó ah.
Và nếu mèo có bắt thì cũng là những con nhỏ và đi lại gần khu vực của mèo thôi. Nếu là chuột to thì mèo ăn no có khi còn ngồi im.
Nó kiểu như đen bắt tay với đỏ hả cụ 🤣

Xe nội lước

Xe container
Nhiều người nghĩ cho nhịn đói thì mèo mới bắt chuột??! Em thấy hoàn toàn sai lầm. Đói thì chúng nó tìm cách ăn vụng trước. Bạn nhà em xưa cứ cho ăn no căng, vẫn bắt chuột đều. Bắt hết ở nhà còn sang nhà hàng xóm bắt. Bạn ý chả bao giờ ăn vụng, để bát cá dưới nền nhà vô tư ko cần đậy. Có hôm đang ăn cơm, nghe tiếng chuột, bạn ý bỏ cơm đi bắt chuột về rồi ăn cơm tiếp.
Chuẩn. Về mèo để em phán tí 🤣.
.mèo bắt chuột theo kn dân gian là vạch mồm đếm nếp nhăn trên vòm miệng nó.cái này sai .
Mèo mà tóm tai xách lên thấy chân quắp lại , thu co cơ thể thì cho là hay chuột cũng sai nốt.
Mèo mũi đỏ hay ăn vụng là đúng .
Mèo mặt tam giác( mặt kiểu mõm nhọn ) ăn vụng như kẻ cướp.đúng .
Mèo màu mướp hoặc lưng mướp, bụng có thể cả chân trắng thì tỷ lệ bắt chuột giỏi cao hơn vàng, vàng cao hơn trắng..tuy nhiên thi thoảng lại có con trắng rất xuất thần...cái này đúng.
Chọn mèo thì nên mua mèo con có cổ chân to bụ,bàn chân cũng to, vai và mông rộng. đầu to mặt tròn, lưng dài đuôi dài , ria lông ngay ngắn, tai dựng lưng và đuôi khi đi đứng hơi võng ..đặc biệt con nào trông hung dữ và thấy ng lạ nó cảnh giác, sờ vào nó phản kháng ..về nhà mới nó rạp chân, cúi cổ , mắt đảo như rang lạc , võng lưng võng đuôi chạy sục sạo hít ngửi gầm bàn, góc tủ vv thì chắc chắn đó là con mèo hay..cho ăn 1,2 bữa đầu nó vừa ăn vừa lấm lét thì là con mèo rất thông minh.
Tất nhiên em đang nói về mèo ta hoặc mèo lai với mèo ta..trong các lai thì nhất là mèo Tàu lai.
Mèo về cũng nên đặt tên, 1 chữ thôi..vd con mèo xưa nhà em đặt tên là Duấn . Cứ cho ăn ta lại Duấn, Duấn..độ 1 tháng là nhớ tên như in. Với các đặc điểm trên , chú mèo nhà em bắt dán, thạch sùng, chim sâu, chim sẻ, thằn lằn ,từng bắt và cắn chết cả rắn tha về không ăn , anh ta tiêu diệt chuột làm vui chứ chưa bao h ăn hết 1 con chuột..con chuột cống thì anh ta giết nó để tiêu sầu..anh ta vờn chán mới ra tay..nói chung là máu lạnh như is..ước mơ không thành của anh là chén mấy anh chị gà to đùng của hàng xóm..nhưng mấy lần ra tay với 1 anh gà trống cỡ 3 kg thì đều bị các anh chị ấy bu vào đánh nên đành ngậm hận vào lòng. cứ đến bữa anh ta gào loạn, dựng đứng đuôi đi theo bà nhà em cọ cọ má vào chân bà đòi quyền lợi.. nhưng em dạy từ bé là thò chân vào mâm sẽ ăn ngay 1 vọt chí mạng.tóm tóc lôi vào ấn mũi vào mâm cho đọc giáo trình dép tông túi bụi..do vậy anh ấy biết giữ lễ từ nhỏ.
Ấy nhưng độ 3,4 tháng 1 lần..bỗng không thấy mèo đâu thì nên đi xem lại nhà bếp, y như rằng sẽ mất 1 chút tôm khô, hay 1 mẩu thịt vv. Anh ấy vì xấu hổ biết lỗi hay biết sẽ phải đọc giáo án dép tông nên sẽ tự xa gia đình cỡ 24h ..hôm sau sẽ vác mặt về, về cũng cun cút hơn ngày thường 1 lúc.
Để bảo toàn tính mạng và danh dự cho anh ta em đã mang anh ta đi đình sản nam bằng pp truyền thống..anh ta béo khỏe, tuần tắm 1 lần, dũa móng bớt sắc 1 lần..
Câu truyện về anh ta là như vậy..giờ anh ta đã không còn nữa. Lỗi này tại em.
Ngày em còn bé , em về quê ở cùng bà nội em bà có 1 chị mèo mướp..chị này cứ tóm đc chuột , nhái , cá quả là lại mang đến chỗ dưới nền chân giường bà em để và kêu ầm lên..nếu bà em không dậy bảo ăn đi thì chị sẽ để đó kêu chứ không ăn..còn cá quả thì bà em lấy bỏ vào bể nhỏ để nấu ăn..có đêm mưa rào chị đi đi về về đc vài con cá như vậy.1 đêm chị mang về 1 con to mà bà em tưởng chị ăn trộm bánh mỳ ở đâu. Và vì cá to nên chị vần khó khăn , về nhà 1 lúc thì cá chết,bà em lại phải dậy mổ ,luộc để sáng sau cho em ăn..

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Bạn chó nhà em bắt chuột trên mọi địa hình. Vui nhất là ngoài cánh đồng, như hội luôn :)), người thì hò hét, le, đuổi, chó chạy tưng bừng, bắt chuột mang cho chủ rồi chạy đi bắt tiếp (hôm đó bạn ý bắt đc hơn 30 con chuột đồng méo múp, hàng xóm xin về làm thịt). Ở nhà bạn ý vẫn vào nhà, vào bếp ngồi rình. Nếu vướng đồ thì em hỗ trợ di chuyển đồ đạc và le chuột cùng bạn ý :D.
Chó thường hay Phú Quốc hả mợ ?

nam1992

Xe hơi
khó phết bắt dc nhưng thi nó chui vào nhà bằng cách nào đó. còn nuôi mèo thì mùi lắm.

lekimcuong

Xe tăng
Trước.em cũng hay nuôi mèo, mèo em nuôi bao giờ cũng cho ăn no đủ thừa mứa nhưng con nào sát chuột thì vẫn chăm bắt chuột nên có nhận xét:
- Mèo bắt chuột kiểu im lặng rình vồ (khác với chó bắt chuột kiểu săn đuổi ầm ĩ). Mèo phát hiện ra chuột thì bỏ cả ăn uống ngồi im lặng chăm chú có khi cả hàng vài tiếng đồng hồ, nói chung đã thấy mèo ngôi rình chuột thì chắc chắn sẽ có sản phẩm.
- Mèo tam thể chỉ bắt chuột nhỏ và bắt quanh quẩn trong nhà. Bắt được thì vờn chết chứ không ăn.
- Mèo mướp bắt chuột tầm nhỡ đổ lại, có ăn một phần (kể cả đang no cũng phải gặm một chút cho đỡ thèm). Khi nuôi con thì có thể bắt chuột bên ngoài mang về, bình thường thì không.
- Ghê nhất là mèo đen tuyền, nó sát chuôt nhất. Mèo đen ngay từ lúc nhơ nhỡ đã bắt cả những con chuột cống to gần bằng nó. Mèo đen không vờn chuột chơi mà cắn chết ngay. Nó bắt chim cũng rất giỏi. Em sợ nhất giống này là nó đi khắp nơi bắt chuột bắt chim mang về nhà rồi ăn dở. Nhà em hầu như ngày nào cũng phải dọn đám thức ăn thừa của nó, về sau sợ không dám nuôi món này nữa.
- Mấy giống mèo khác chỉ nuôi làm cảnh, không bắt chuột. Bọn chuột nó không sợ tiếng mèo kêu đâu. Chỉ khi đồng loại bị thịt thì chúng bảo nhau rời đi nơi khác.

Andydo

Xe điện
Cụ nào nuôi rồi cho em xin tý kinh nghiệm để nuôi, em muốn nuôi nhốt thỉnh thoảng mới thả, thả ra sợ nó bậy linh tinh.
Mèo không thể nuôi nhốt được đâu. Cụ bỏ suy nghĩ đó đi. Em nuôi rồi em biết.
Kể cả chó cũng vậy. Nuôi 1 vật để nhốt nó cả ngày thì có tác dụng gì

Gia cát Lợn

Xe máy
Tụi mèo phải cho đói, hoặc chửi nó tự ái nó đi bắt cụ ạ. Đợt mẹ em quát nó ăn hại các thứ,đêm đó nó tha 1 ổ chuột về cả mẹ cả con xếp ngay ngắn, như bày hàng cho mẹ em xem luôn.

Chucvan

Xe hơi
Tụi mèo phải cho đói, hoặc chửi nó tự ái nó đi bắt cụ ạ. Đợt mẹ em quát nó ăn hại các thứ,đêm đó nó tha 1 ổ chuột về cả mẹ cả con xếp ngay ngắn, như bày hàng cho mẹ em xem luôn.
=P~ em mão này có vẻ tự ái cao =))
anyway, dù sao em thực sự vẫn đang tìm 1 em mèo có gia phả bắt chuột để nuôi ạ

Vinvision

Xe điện
Nuôu chuột có đen xúi không các bác

Dan du an

Xe ba gác
Trước.em cũng hay nuôi mèo, mèo em nuôi bao giờ cũng cho ăn no đủ thừa mứa nhưng con nào sát chuột thì vẫn chăm bắt chuột nên có nhận xét:
- Mèo bắt chuột kiểu im lặng rình vồ (khác với chó bắt chuột kiểu săn đuổi ầm ĩ). Mèo phát hiện ra chuột thì bỏ cả ăn uống ngồi im lặng chăm chú có khi cả hàng vài tiếng đồng hồ, nói chung đã thấy mèo ngôi rình chuột thì chắc chắn sẽ có sản phẩm.
- Mèo tam thể chỉ bắt chuột nhỏ và bắt quanh quẩn trong nhà. Bắt được thì vờn chết chứ không ăn.
- Mèo mướp bắt chuột tầm nhỡ đổ lại, có ăn một phần (kể cả đang no cũng phải gặm một chút cho đỡ thèm). Khi nuôi con thì có thể bắt chuột bên ngoài mang về, bình thường thì không.
- Ghê nhất là mèo đen tuyền, nó sát chuôt nhất. Mèo đen ngay từ lúc nhơ nhỡ đã bắt cả những con chuột cống to gần bằng nó. Mèo đen không vờn chuột chơi mà cắn chết ngay. Nó bắt chim cũng rất giỏi. Em sợ nhất giống này là nó đi khắp nơi bắt chuột bắt chim mang về nhà rồi ăn dở. Nhà em hầu như ngày nào cũng phải dọn đám thức ăn thừa của nó, về sau sợ không dám nuôi món này nữa.
- Mấy giống mèo khác chỉ nuôi làm cảnh, không bắt chuột. Bọn chuột nó không sợ tiếng mèo kêu đâu. Chỉ khi đồng loại bị thịt thì chúng bảo nhau rời đi nơi khác.
Mèo đen gọi là mèo mun. Nhưng giờ nhiều người hay bảo làm thuốc gì đó nên cũng hiếm hơn. Trước em ăn phở ở một hàng có nuôi một con rất đẹp, nó đẻ 3 con nhỏ thì bị câu mất con mẹ. 3 con nhỏ kia nuôi lớn một chút của lần lượt mất hết. Tài thật, bọn trộm mèo nó phải nói là siêu cao thủ.

Diep1979

Xe container
Chợ Bưởi bán đầy cụ ạ
Cơ mà cụ mua mèo ta nhé, mua hoàng thượng về lại mất công hầu nó

dpl

Xe lăn
Các cụ ơi, hôm trước em có viết một bài trên này nhờ cccm cách đuổi chuột ra khỏi nhà. Em làm tất cả rồi mà vẫn chưa được. Còn duy nhất một cách cuối cùng mà mua mèo con để đuổi chuột
Có cụ nào có hay biết ai bán mèo con không để em mua về nuôi đuổi chuột. Cảm ơn các cụ
Ra kim ngưu cụ ạ
E xin mèo các group ko ăn thua
Mất 150k mua mèo cái nó thịt sạch chuột :)) 🐁

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em cho cụ mượn con chó nhà em giống cocker Tây Ban Nha, bản năng săn mồi ( thỏ, gà, chim, chuột...) của nó còn cao gấp mấy lần con mèo. K 1 con chuột nào vào nhà em mà chạy thoát khỏi nó, trừ phi lên nóc tủ hay chui vào đâu thì em ra hỗ trợ khua ra cho nó bắt. Nhưng em cấm nó bắt chuột vì nhà có trẻ con, ôm ấp nên nó nhiều lúc cũng bất mãn với em ra mặt.