[Funland] Mua mấy thứ trên OF mà giờ văn hoá giao dịch chán quá

xe hoành

Xe tải
Sáng nay đọc thớt này
Tôi hẹn với cụ cháu (cũng phải ngoài 30 tuổi) mấy thứ
đi gần 10km đến ngõ Gốc Đề Minh Khai, thì nói bán rồi. (Tôi hẹn mua xong rồi đi luôn đến nơi không chờ đợi gì, tự lúc hẹn đến lúc đến nơi là 1 tiếng).

Thực ra việc này có thể do sơ suất nhầm lẫn, ok. Nếu một câu xin lỗi em/cháu quên, nhầm lẫn bán mất thì ok

Nhưng đằng này, thản nhiên như không. Cháu hẹn với bác rồi, bác đi đến nơi nhưng có người khác cháu cứ bán thôi.
Bác mất công đi kệ bác.

Chẳng đến nỗi lừa đảo nhận tiền xong trốn như một số vụ, nhưng không lẽ bây giờ họ có thể đàng hoàng gặp mặt, trả lời thản nhiên
Và chốt lại là tại bác chưa cọc. Còn bác với em/cháu hẹn nhau để bác đi đến nơi, thì cháu nuốt lời để bác đi là đương nhiên kệ bác rồi.

Hy vọng đây là thiểu số, coi như sáng nay đi ra khỏi cửa, về phải rửa chân
(Vì môi trường giao dịch văn minh, ý kiến này về việc giao dịch mua bán tại Chợ Trời,
nếu cần chuyển vị trí thì các bạn cụ chã chuyễn giúp sang chỗ phù hợp, mình cảm ơn)

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Người bán nên nói rõ: có nhận đặt cọc ko (đặt cọc = tiền hay đặt cọc = mồm), nếu ko nhận đặt cọc thì đưa ra nguyên tắc ai đến trước lấy trước....ví dụ thế.
Người mua cũng nên hỏi rõ trước khi đi: nếu tôi mua thì tôi cần ck trước bao nhiêu %, và giữ hàng cho tôi trong bao lâu...
Em tạm nghĩ thế cho hài hoà đôi bên.

duyhung124

Xe tải
sau cụ kết gì cụ cứ cọc luôn, e chưa thấy trên of bị lừa cọc cả :D

LuckyCar

Xe container
Em chưa gặp lần nào củ chuối, em mua trên OF toàn gặp người tử tế. Nhưng đấy là em may, chứ nói thật xã hội bây giờ chả tin được vào lời nói, lời hứa đâu, với nhiều người lời nói, lời hứa nó không có tí tẹo giá trị nào.

muadem

Xe cút kít
Người bán nên nói rõ: có nhận đặt cọc ko (đặt cọc = tiền hay đặt cọc = mồm), nếu ko nhận đặt cọc thì đưa ra nguyên tắc ai đến trước lấy trước....ví dụ thế.
Người mua cũng nên hỏi rõ trước khi đi: nếu tôi mua thì tôi cần ck trước bao nhiêu %, và giữ hàng cho tôi trong bao lâu...
Em tạm nghĩ thế cho hài hoà đôi bên.
Em cũng hay mua bán trên này và thường giao dịch kiểu vầy.

nguyentranduc

Xe buýt
Nhưng đằng này, thản nhiên như không. Cháu hẹn với bác rồi, bác đi đến nơi nhưng có người khác cháu cứ bán thôi.
Bác mất công đi kệ bác.

Chẳng đến nỗi lừa đảo nhận tiền xong trốn như một số vụ, nhưng không lẽ bây giờ họ có thể đàng hoàng gặp mặt, trả lời thản nhiên
Đúng như thế này thì văn hóa lớp mầm, coi như một buổi đánh bóng mặt đường thôi cụ

dheIa

Xe điện
Cọc trước thì người mua sợ bị lừa cọc.
Ko cọc thì người bán sợ người mua ì xèo ỏng eo ép giá... nên chọn Đồng tiền vơ trước là đồng tiền khôn ^^
Chung quy thì cũng chỉ vì chữ "Tín" ở mình giờ rẻ quá, nếu như ko muốn nói là vô giá... trị :)

3077

Xe container
Nói chung người bán thế hơi chán, em thi thoảng cũng rao vài thứ linh tinh cho rộng nhà, giá chỉ vài trăm nên thường cụ nào chốt em cũng không cần cọc mà chốt là giữ cho người ta, k hẹn ai nữa. Chỉ đôi khi bán rẻ nên nhiều người pm mình không xác định được ai chốt trước ai sau thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em vẫn nhận cọc =mồm suốt mà , hẹn là em sẽ giữ hàng trong khoảng thời gian nhất định . Lỡ hẹn em mới rao tiếp , khỏi cần cọc tiền .

muagiaiphong

Xe hơi
Nói chung người bán thế hơi chán, em thi thoảng cũng rao vài thứ linh tinh cho rộng nhà, giá chỉ vài trăm nên thường cụ nào chốt em cũng không cần cọc mà chốt là giữ cho người ta, k hẹn ai nữa. Chỉ đôi khi bán rẻ nên nhiều người pm mình không xác định được ai chốt trước ai sau thôi.
Em là người bán đây. Em vừa đăng thớt lên xong là có mấy chục cụ nhắn tin gọi điện hỏi và hẹn qua. Cứ mấy phút lại có một người gọi và nhắn tin. Em không thể nhớ ai với ai được. Chỉ biết ai chuyển khoản trước là em để lại cho người đấy thôi.

Còn mấy cụ hẹn qua mua trực tiếp thì đúng là nếu bán rồi thì em nên gọi điện thông báo để người ta đỡ mất công đến, nhưng thực sự là không thể nhớ được vì nhiều người hỏi quá. Cái này em sơ suất nên nhận. Lúc gặp cụ thớt em cũng bảo là cụ thông cảm rồi.

polizia

Xe container
Em cũng vài lần thanh lý đồ, nhưng khi em rao và có người chốt qua lấy thì em tạm thời chưa rep các khách khác và để dành cho người hưá qua đầu tiên chứ ko chơi kiểu ai cũng nhận.
Có 1 vài người tin tưởng ck cọc luôn thì em sẽ chối luôn các đơn khác.
Đc cái ko hiểu sao lừa đảo cọc rất nhiều nhưng lần nào em thanh lý là có người ck luôn, ko sợ lừa.
Có thể họ check fb mình thấy tin tưởng chăng?
Lần thanh lý 2 con điều hoà vừa rao xong 5 phút có ông gọi điện kêu ck luôn và ck 1tr làm tin, 1 tiếng sau qua tháo.
Lần khác trả nhà thuê đăng thanh lý cái tủ quần áo cũng vừa dứt bài post là có đt xin ck luôn, hẹn chiều qua tháo, còn chuyên nghiệp đến nỗi là trong khoảng thời gian từ sáng đến trưa ông ý đã tìm đc khách mua và chỉ việc đến nhà em tháo, chở sang nhà khách lắp luôn, ko mất công chở về lưu kho.
Có vẻ đội thợ khá nhanh nhạy trong việc biết tin nào đăng thật, tin nào đăng lừa.

Go on

Xe điện
Sáng nay đọc thớt này
Tôi hẹn với cụ cháu (cũng phải ngoài 30 tuổi) mấy thứ
đi gần 10km đến ngõ Gốc Đề Minh Khai, thì nói bán rồi. (Tôi hẹn mua xong rồi đi luôn đến nơi không chờ đợi gì, tự lúc hẹn đến lúc đến nơi là 1 tiếng).

Thực ra việc này có thể do sơ suất nhầm lẫn, ok. Nếu một câu xin lỗi em/cháu quên, nhầm lẫn bán mất thì ok

Bác mất công đi kệ bác.

Và chốt lại là tại bác chưa cọc. Còn bác với em/cháu hẹn nhau để bác đi đến nơi, thì cháu nuốt lời để bác đi là đương nhiên kệ bác rồi.

Hy vọng đây là thiểu số, coi như sáng nay đi ra khỏi cửa, về phải rửa chân
(Vì môi trường giao dịch văn minh, ý kiến này về việc giao dịch mua bán tại Chợ Trời,
nếu cần chuyển vị trí thì các bạn cụ chã chuyễn giúp sang chỗ phù hợp, mình cảm ơn)

Chắc cụ có tuổi rồi không cập nhật xu hướng buôn bán bây giờ. Trừ hàng phổ thông, có sẵn, nhiều người bán. Chứ hàng thanh lý mà giá hời mà không cọc thì bay lúc nào không biết. Trách người bán cũng đúng, Nhưng em cũng bán hàng gặp rất nhiều trường hợp hẹn mõm. Sau chẳng đến mua. Nếu cứ giữ hàng có khi mãi chẳng xong. Đã thanh lý là ngta muốn nhanh gọn nhẹ

xe hoành

Xe tải
Ko cọc thì người bán sợ người mua ì xèo ỏng eo ép giá... nên chọn Đồng tiền vơ trước là đồng tiền khôn ^^
Chung quy thì cũng chỉ vì chữ "Tín" ở mình giờ rẻ quá, nếu như ko muốn nói là vô giá... trị :)
Đúng thật, chữ tín giờ rẻ rúng quá.
Giờ ta chắc phải chuyển qua cách thấy tiền là phải chộp ngay, bỏ qua chữ tín còn theo kịp với thiên hạ nhỉ

Linh lọt khe

Xe đạp
Em thấy một số nick gần như chỉ hoạt động thanh lý đồ thôi. Kiểu như mấy ông buôn đồ cũ. Quanh năm thanh lý đồ.

xe hoành

Xe tải
Đúng như thế này thì văn hóa lớp mầm, coi như một buổi đánh bóng mặt đường thôi cụ
Vâng, nếu có lời xin lỗi em sẽ chấp nhận ngay.
Nhưng có thể đọc tin nhắn, em copy đầy đủ, từ đầu đến cuối

Họ đổ tại em không cọc, còn họ hẹn em đến thì họ có quyền nuốt lời

Nói rõ là hẹn xong em đi ngay, sau 1 tiếng có mặt dù cách có gần 10km

xe hoành

Xe tải
Chắc cụ có tuổi rồi không cập nhật xu hướng buôn bán bây giờ. Trừ hàng phổ thông, có sẵn, nhiều người bán. Chứ hàng thanh lý mà giá hời mà không cọc thì bay lúc nào không biết. Trách người bán cũng đúng, Nhưng em cũng bán hàng gặp rất nhiều trường hợp hẹn mõm. Sau chẳng đến mua. Nếu cứ giữ hàng có khi mãi chẳng xong. Đã thanh lý là ngta muốn nhanh gọn nhẹ
Thế nên mới sinh ra cái thớt này,

Để em kịp thời còn cập nhật cho những anh em còn giữ chữ TÍN kẻo muộn với thời cuộc.

Mà loại hẹn MÕM như cụ em nói ở trên có bao gồm cái loại tôi, mà hẹn xong đi luôn, 1 tiếng sau có mặt, dù cách chỉ có gần 10km không thế để tôi còn cập nhật lại kiến thức?

Chỉnh sửa cuối:

emdeplam

Xe tăng
Ko phải chữ Tín rẻ, mà Luật pháp chưa nghiêm.
Hay nói đúng hơn, người làm luật thấy lợi mới làm.

Cứ thử lừa 100K cũng ra tòa xem có thằng nào dám lừa ko.

Pumzen

Xe ba gác
Có nhiều đối tượng ăn vặt 1-200k tiền cọc, nên đặt cọc trước trên OF dễ biến nơi đây thành mảnh đất béo bở cho các đối tượng nghiện ngập vào đây khai thác.

Slimz

Xe buýt
Ai bảo các cụ cứ cọc trước là chắc :)) có hôm e mua cái j đó trên này ko nhớ chỉ có 50k thôi, ck trước lúc chiều, đến tối thấy bác chủ nt bảo vợ ko biết nên ship cho ng khác rồi, cũng thấy lạ nhưng thôi chuyện bé tí nên bác chủ bank lại tiền lại là xong