[Funland] Mùa lạnh các cụ sợ cái gì nhất

thichrauxanh

Xe điện
Em cứ về bắc vào mùa này là bị nẻ môi.
Tôi cũng vậy! Bác có thể mua cái sáp nẻ của Nga,trước lúc đi ngủ bôi 1 lượt mỏng! Sáng dậy rửa sạch là cả ngày ok.
Mà cái sáp đó rẻ bèo,cái hộp màu nhũ vàng,chữ Nga màu xanh đó.
E cơ địa ko bị nẻ, nhưng hay nghịch ngu tưới nước nóng lên mặt bị nẻ luôn :)) nhưng đôi ba hôm để tự nhiên là hết :))

thichrauxanh

Xe điện
Đúng là mùa này dạo bờ hồ ăn kem Tràng Tiền, ngồi bên đống lửa ăn ngô, khoai nướng hoặc ngồi vỉa hè ăn lẩu/ nướng thì bao ngon và phê ạ.
Thôi thôi mợ nói e lại thèm, làm gì còn cái mùa xuân đới nựa :D

haiyen1012

Xe điện
Các cụ ở đồng bằng thì có cái dek gì đến mức phải kêu nhiều thế, đã có mấy mùa đông em lên vùng cao, nhiệt độ có lúc còn 0 độ cộng với cái hơi ẩm len lỏi qua các lớp áo nó khiến cơ thể buốt kinh khủng, đêm ngủ thò mũi ra khỏi chăn để thở mà 1 lúc cảm giác mũi cứng như đá.
Nói chung cái rét ở đồng bằng miền Bắc chưa ăn thua, nhất là ngày nay nhà cửa kín gió, máy sưởi, điều hòa 2 chiều sẵn, bình nóng lạnh bật lên thì nước nóng dẫn ra tận chậu rửa bát rồi. Lên vùng cao mới thấy đồng bào khổ, quá khổ luôn.

haiyen1012

Xe điện
Cụ đừng làm cụ ấy sợ. Gặp quả mưa phùn gió bấc với nồm ẩm thì cụ ấy 1 đi không trở lại, HN lại mất đi 1 khách du lịch 😂
cunglatruong cụ nên ra HN vào mùa thu, khi nắng vàng hanh hao, gió mơn man và trời xanh lồng lộng. Chỉ mùa thu thôi cụ ạ.
Thời tiết Hà Nội thì em thích cả 2 mùa Thu-Đông từ tháng 9 đến hết tháng 1 dương lịch và 1 khoảng ngăn ngắn trong tháng 4 khi giao mùa

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là mùa này dạo bờ hồ ăn kem Tràng Tiền, ngồi bên đống lửa ăn ngô, khoai nướng hoặc ngồi vỉa hè ăn lẩu/ nướng thì bao ngon và phê ạ.
Lạy bác! Nẻ toác thịt,ô nhiễm môi trường,nhếch nhác bỏ cha.Mấy món đó chỉ dành cho tụi SV không muốn về quê vì đô thành lắm cám dỗ.
Mà giờ nướng mực dạo quanh hồ Gươm,trải áo mưa với chiếu ra ngồi là ....khả năng cao được về phường uống trà tráng miệng nhé!

thichrauxanh

Xe điện
Lạy bác! Nẻ toác thịt,ô nhiễm môi trường,nhếch nhác bỏ cha.Mấy món đó chỉ dành cho tụi SV không muốn về quê vì đô thành lắm cám dỗ.
Mà giờ nướng mực dạo quanh hồ Gươm,trải áo mưa với chiếu ra ngồi là ....khả năng cao được về phường uống trà tráng miệng nhé!
Các cụ ở đồng bằng thì có cái dek gì đến mức phải kêu nhiều thế, đã có mấy mùa đông em lên vùng cao, nhiệt độ có lúc còn 0 độ cộng với cái hơi ẩm len lỏi qua các lớp áo nó khiến cơ thể buốt kinh khủng, đêm ngủ thò mũi ra khỏi chăn để thở mà 1 lúc cảm giác mũi cứng như đá.
Nói chung cái rét ở đồng bằng miền Bắc chưa ăn thua, nhất là ngày nay nhà cửa kín gió, máy sưởi, điều hòa 2 chiều sẵn, bình nóng lạnh bật lên thì nước nóng dẫn ra tận chậu rửa bát rồi. Lên vùng cao mới thấy đồng bào khổ, quá khổ luôn.
Lúc đấy ngồi trên Yty hay Đồng Văn HGiang, bên lò than, gặm cái bắp ngô nướng, đút tay túi áo ... cụ lại quên đg về :))
Cụ nào chưa thử thì thử xem, tin e đi, csong tự do hơn nhều.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bác sai rồi. Cái rét trên vùng cao nó đếch khốn nạn như ở đồng bằng,đô thị đâu.
1 không khí trong lành.
2Trừ ngày mưa thì rét mấy là rét vẫn có ánh mặt trời.
3 độ ẩm rất lý tưởng không bị hanh khô hoặc nồm chảy nước như đồng bằng.
4 Đồng bằng chưa bao giờ t° xuống dưới 7,8°
Nhưng trên vùng cao 4,5° nó là bình thường.
Nhưng cảm thấy nó không buốt và khó chịu như dưới xuôi.
Cảm nhận cá nhân của tôi( một người từng sống 2 năm ở vùng núi đông bắc).

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đấy ngồi trên Yty hay Đồng Văn HGiang, bên lò than, gặm cái bắp ngô nướng, đút tay túi áo ... cụ lại quên đg về :))
Cụ nào chưa thử thì thử xem, tin e đi, csong tự do hơn nhều.
Nó ở bối cảnh khác bác ạ.
Còn tôi cũng từng sống ở vùng núi đông bắc 2 năm có lẻ! Trải nghiệm cũng tạm đủ. Cảm nhận thì trọn vẹn bác ạ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Thời tiết Hà Nội thì em thích cả 2 mùa Thu-Đông từ tháng 9 đến hết tháng 1 dương lịch và 1 khoảng ngăn ngắn trong tháng 4 khi giao mùa
Đúng là cái khoảng ngăn ngắn khi giao mùa từ cuối Xuân sang Hạ nó thật sự quá đặc biệt và ấn tượng. Không biết nhiều về bác. Nhưng sự cảm nhận đó của bác thì thật sự là người tinh tế và từng trải.

DaDieuchienxu

Xe container
Bác đổi vị trí cho tôi. Hết rét lại ai về nhà nấy. Tôi phát điên với thời tiết ngoài này rồi. Chục năm trở lại đây cứ tới mùa rét là tôi đau nhức hết các khớp,cảm giác như có cả đàn kiến nó hành quân trong xương. Rồi cả vụ xoang mãn tính nữa.
Đọc còm của cụ, mình cứ lâng lâng vì sung sướng. :-bd
Dù sự đổi chác chỉ mang tính tạm thời (Hết rét lại ai về nhà nấy) nhưng mình nghe ham quá. Tiếc là sếp ko duyệt cho mình nghỉ 1 thời gian dài hơi như vậy. :(
Sẽ rất khó nếu ai chấp nhận sống trong 1 căn nhà quá bé (13m2), dù chỉ là tạm thời. Nên nếu tham quan, cụ sẽ đổi ý ngay & cảm thấy hơi hối tiếc vì đã đưa ra đề nghị như vậy. :D
Tiếc là cụ ở xa quá, ko thì mình bảo ngan già nó chữa cho cụ. Trước đây mình cũng viêm đa xoang mãn tính, nhưng chữa hết rồi. Giờ chấp các thể loại lạnh.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đọc còm của cụ, mình cứ lâng lâng vì sung sướng. :-bd
Dù sự đổi chác chỉ mang tính tạm thời (Hết rét lại ai về nhà nấy) nhưng mình nghe ham quá. Tiếc là sếp ko duyệt cho mình nghỉ 1 thời gian dài hơi như vậy. :(
Sẽ rất khó nếu ai chấp nhận sống trong 1 căn nhà quá bé (13m2), dù chỉ là tạm thời. Nên nếu tham quan, cụ sẽ đổi ý ngay & cảm thấy hơi hối tiếc vì đã đưa ra đề nghị như vậy. :D
Tiếc là cụ ở xa quá, ko thì mình bảo ngan già nó chữa cho cụ. Trước đây mình cũng viêm đa xoang mãn tính, nhưng chữa hết rồi. Giờ chấp các thể loại lạnh.
Không quan trọng bác ạ! Tôi từng sống trong có 3m2 ròng cả năm trời kìa. Và với tôi không quan trọng việc ở đâu,ăn gì. Tôi quan trọng tôi thấy thế nào, tôi có sai trái gì hay không? Tôi có sống lỗi hay không thôi!
( à vụ sống 3m2) thì bác phải phải hiểu theo góc tích cực chứ không phải góc khuất nhé!
Giờ tụi nhóc nó đi phượt,cái lều tụi nó chắc 2m2 à.

Porsche 911

Xe container
Em ngại nhất là em phải đi tìm nhíp mỗi sáng ngủ dậy :))

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vẫn thắc mắc từ lâu là nhiệt độ trong phòng không lạnh lắm (khoảng 19, 20 độ C), ngoài trời thì khoảng 13 độ C, nhưng trong nhà ai nấy đều cảm thấy rất lạnh, co ro cúm rúm, áo trong áo ngoài ?? Độ ẩm thì tầm này độ ẩm cũng không cao, thậm chí còn hơi khô hanh.

beomap2

Xe container
Em sợ nhất tay con gấu, đang nằm đắp chăn ấm lướt of tự nhiên có đứa nhảy vào ôm xong thọc luôn tay vào làm thằng bé lạnh tê tái. Kế tiếp là đặt mông xuống bồn cầu. =))=))=))=))
Đặt giấy lót không bị lạnh đâu, tôi còn lấy máy sấy tóc sấy lên thành bồn, bao phê.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bác sai rồi. Cái rét trên vùng cao nó đếch khốn nạn như ở đồng bằng,đô thị đâu.
1 không khí trong lành.
2Trừ ngày mưa thì rét mấy là rét vẫn có ánh mặt trời.
3 độ ẩm rất lý tưởng không bị hanh khô hoặc nồm chảy nước như đồng bằng.
4 Đồng bằng chưa bao giờ t° xuống dưới 7,8°
Nhưng trên vùng cao 4,5° nó là bình thường.
Nhưng cảm thấy nó không buốt và khó chịu như dưới xuôi.
Cảm nhận cá nhân của tôi( một người từng sống 2 năm ở vùng núi đông bắc).
HN 2016 xuống 4°C rồi cụ ơi.

Hoàng Trang

Xe ngựa