Mua FF 5 cửa có phải là một lựa chọn đúng không các bác?

kienvinh

Xe lăn
Nói các nước gần ta dùng Vios thậm chí Altis nhiều làm taxi em e chưa chính xác. Tân Gia Ba, Thái quốc, Hương Cảng toàn dùng xe Toyota đời ơ kìa. Như ở Thái toàn xe chạy xăng E5 (được trợ giá). Mã Lai Tây Á dùng toàn xe Proton nội địa.

Mô tả mấy cái taxi Toyota cũ cũ bẩn bẩn chạy bên Tân Gia Ba hay Hương Cảng cũng hơi khó, em thấy nó nhác nhác cùng thời với xe Kia Pride CD5, kiểu đấy, thân vuông vuông chưa nhiều đường cong như xe hiện đại.

Nói tóm lại Vios là xe sang của nó đấy ạ.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
em đã chạy qua vios - huyndai - altis - civic - và đang chạy ford hb.
Em có 1 lời khuyên chân tình.
1 Vios - Ngon bổ rẻ - không mất giá - nhưng đi như mứt.
2 Huyndai - Bổ rẻ nhưng chưa ngon - đi ngon hơn vios nhưng ko khoái.
3 Altis - Đi sướng hơi 2 con trên vì trên 1 bậc - giá ko xứng ( nếu mua tầm đó em mua ford mondeo)
4 Honda Civic - Đi sướng hơn 2 con trên nhưng ngang altis - Giá ko xứng ( nếu mua tầm đó em mua ford mondeo)
5 Ford focus 5dr - Ngon bổ rẻ - Đi sướng hơn hẳn 4 con trên kia - nội thất nghèo nàn hơn nhưng nhìn kỹ thấy vẫn chất hơn - Giá mềm hơn - chạy ổn hơn.
em đang chạy ford và có nhận thấy như sau:
Ưu điểm.
* Xe chạy cực chắc - ôm cua với đánh lái khẩn cấp thì thôi rồi - trên đường cứ an tâm mà lướt.
Vỏ dày - cấu tạo đơn giản nhưng chắc chắn - hôm em đõ xe ở chợ Vinh bị thằng trưởng phòng giao dịch Vb lùi vào đầu xe -> kết quả đầu xe em bị 1 vết nhỏ 2 cm lồi ra ()ngay dưới đèn pha trái còn con civic gần nhưng rơi hẳn cái badoxoc sau ra (để em lên bảo hiểm dầu khí tìm lại cái ảnh rồi phót lên sau)
Cốp sau thì rộng mênh mông (lật ghế lên trải đệm ra như gường luôn 2 vợ chồng và thằng cu nhà em nằm ngủ vô tư) chở hàng thì cũng khỏi nghĩ - chở đc lượng hàng tương đương 2 cái tủ lạnh 250L hay 3 cái tải quần áo (các bác ra hàng ngang hàng đào nhìn cái tải quần áo đóng bên TQ về là biết nó to cỡ nào - 4 dòng xe trển không thể bỏ đc 2 bao trừ khí xé rời ra rồi nhét vào)
* Phụ tùng và thay thế :
Em thấy giá phụ tùng thay thế bình thường vì xe em mới chạy 4,5 vạn nên chưa phải thay cái gì to nên bt, khảo sát giá phụ tùng tại ford cũng thấy thường mà lại chính hãng.
* Tiêu hao nhiên liệu: mục này các bác hay quan tâm.
Xe em vận hàng đường phố là chủ yếu thi thoảng 1 tháng mới đi quãng đường 20km về quê ngoại -> xăng cứ đổ 50 lít A95 chạy đến khi đồng hồ báo còn 20km thì đổ tiếp -> quãng đường đi đc 530km (còn 60km dự phòng vì khi đồng hồ về 0km vẫn chạy đc tròn 40km) vậy xăng chỉ 9.1 lit/ 100km đường phố 80% đường xa 20%) mà em ngại vụ tốc độ nên ko chạy nhanh quá đâu nha. còn chạy cao tốc thì chắc chắn 6,5 lits/100km
Hôm nọ về quê làm đám giỗ ông cố , vì không có chỗ nghỉ trưa nên em gập ghế sau và trải nệm ra cho vợ chồng em và thằng cu ngủ trưa trong xe, nổ máy từ 12h30p trưa tới 14h 40p, đồng hồ báo xăng tụt từ 159km xuống 137 km (mất 20km) tính ra 100km 6l thì hết có gần 2 lít -> rẻ hơn máy phát điện chạy 2 tiếng.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Nói các nước gần ta dùng Vios thậm chí Altis nhiều làm taxi em e chưa chính xác. Tân Gia Ba, Thái quốc, Hương Cảng toàn dùng xe Toyota đời ơ kìa. Như ở Thái toàn xe chạy xăng E5 (được trợ giá). Mã Lai Tây Á dùng toàn xe Proton nội địa.

Mô tả mấy cái taxi Toyota cũ cũ bẩn bẩn chạy bên Tân Gia Ba hay Hương Cảng cũng hơi khó, em thấy nó nhác nhác cùng thời với xe Kia Pride CD5, kiểu đấy, thân vuông vuông chưa nhiều đường cong như xe hiện đại.

Nói tóm lại Vios là xe sang của nó đấy ạ.
Cụ này chưa sang BKK bao giờ à. 99,999% taxi phổ thông ở BKK là Altis nhé. Cao cấp hơn 1 chút (ngoài bến đợi khách ở sân bay BKK) là Camry nhiều như lợn con. Còn Vios sang hơn nên chắc chưa đủ tiêu chí để bọn nó dùng làm taxi :))

Chỉnh sửa cuối:

hutapa

Xe hơi
focus 1.8 AT 5 cửa đời 2011 là ngon bổ rẻ đấy kụ :D

GióLào

Xe hơi
Chào các cụ, rất cảm ơn các cụ đã cho ý kiến rất nhiệt tình. Nhà em cũng vừa gặp một ông anh đi FF 5 cửa hỏi ông xem xe đi ổn không? ông bảo là quá ổn, chỉ ghét là ko có chỗ để đồ và phụ tùng thay hơi đăt. Anh bảo, nếu cậu có ý định mua xe thì cố làm con Escape... nhưng cố quá sợ quá cố mất các cụ nhỉ?
Xăng thì báo cáo các bác, em nhà ở gần vành đai 3, đi làm thì chủ yếu đi trên đường trên cao, nên chắc là phóng tít và cũng ko sợ tốn xăng lắm.
Em nghe ngóng thêm một thời gian nữa, rồi chạy thử xem. Mà muốn hỏi các bác, em FF 5 cửa AT có những phiên bản nào nhỉ? nó khác nhau gì vậy ạ? nếu mua thì nên mua bản nào các cụ.
Cảm ơn các cụ nhiều. Khi nào em mua được xe, xin đưa chai Chivas 18 lên đãi các cụ vậy.

phanngoc0405

Xe tăng
E quên nói về vụ ăn xăng nhé.
nếu xe ff nào hơi ăn xăng 1 tý thì nên mở 4 cây bugi ra kiểm tra, xe em thế đíu nào mà 4 cây của hãng focomo hay fomoco gì em chả nhớ nhưng khoảng hở là 0.8mm - em căn lên 1.1mm (bằng thước lá)
kết quả mức độ tiêu thụ xăng giảm hẳn , 100km /9.1 lít chạy phố.
Xe cụ nào đang trong tình trạng ăn phàm uống tục với hay bẩn cảm biến thì kiểm tra lại nhé.

haind

Xe buýt
nếu xe ff nào hơi ăn xăng 1 tý thì nên mở 4 cây bugi ra kiểm tra, xe em thế đíu nào mà 4 cây của hãng focomo hay fomoco gì em chả nhớ nhưng khoảng hở là 0.8mm - em căn lên 1.1mm (bằng thước lá)
Xe cụ nào đang trong tình trạng ăn phàm uống tục với hay bẩn cảm biến thì kiểm tra lại nhé.
vote cụ.
thông tin lý thú
lúc nào em cũng kiểm tra cái. xe em đi phố toàn 13l/100km

Tourcare

Xe tăng
Mua làm gì FF, vừa tốn xăng, bán mất giá, đi suốt ngày người ta hỏi xe này hết bao lít xăng :))
Đùa cụ thế thôi, FF đi được đấy, xe chắc chắn và đầm xe, mỗi tội nội thất bọn ford làm hơi xấu, nhựa rẻ tiền, cao su doăng cửa cũng vậy dễ rách.
Còn lại thì rất ổn, không tốn xăng lắm đâu mà cụ lo, chỉ hơn i30 tí ti, em đi đường trường 7l, trong phố 10-11l cho xe 1.8.
Xe Hàn chạy tầm 7v km trở lên là gầm bệ xuống nhiều, không được như fo huyền đâu, cụ cứ yên tâm mà chén FF

kienvinh

Xe lăn
Bác này nói đúng về Corolla Altis ở Thái Lan rồi. Em xin đính chính trừ Thái Lan thì nhiều nơi khác ở Á Đông thường dùng Toyota đời ơ kìa làm taxi. Những xe này xét kỹ ra thì cũng là Corolla, có khi là Corona cũng nên :D

Điều này cũng hợp lý thôi vì Corolla cũng như Focus là những mẫu xe bình dân ngon bổ rẻ, bán được nhiều. Tính trên phạm vi toàn cầu thì hai mẫu xe này đang tranh nhau ngôi vị xe bán chạy nhất thế giới.

Còn thì không nên đoánh giá đẳng cấp, chất lượng, hay phong cách của một mẫu xe thông qua việc xe đó được sử dụng làm taxi. Cái này còn tùy thuộc văn hóa từng nơi và nhiều khi không liên quan gì đến mức thu nhập cả. Đơn cử như thu nhập bình quân đầu người ở Mã Lai Tây Á cao gấp 10 lần Việt Nam, cao gấp 2 lần Thái Lan, nhưng bên đó xe Toyota Vios lại là xe hạng sang rồi đấy nhé.

Xin gửi các bác cái hình có 3-4 cái taxi gồm cả mấy thương hiệu loại sang luôn là Mercedes, Audi và BMW lol:

xe.tang

Xe buýt
Em nói thực với Các bác là dân Việt Nam mình hơi bị sang, xe taxi đổi và lên đời liên tục, khấu hao nhanh nên giá cũng đắt....chứ bên phuơng tây xe taxi vẫn dùng nhiều dòng xe cũ, hỏi mới biết nó chạy hết tuổi động cơ là thay động cơ thay gioang cao su, thay giảm sóc và cứ thế chiến mặt dù bên đó xe rẽ so với thu nhập nhưng người ta vẫn làm vậy nên giá taxi cũng không cao so với thu nhập....còn VN thì quá sang...

luklak

Xe điện
K ăn thua đâu cụ, tâm lý thôi :D, chắc cụ k ở hn và sg hoặc cụ đi lại lúc 5h sáng.

Mua làm gì FF, vừa tốn xăng, bán mất giá, đi suốt ngày người ta hỏi xe này hết bao lít xăng :))
Đùa cụ thế thôi, FF đi được đấy, xe chắc chắn và đầm xe, mỗi tội nội thất bọn ford làm hơi xấu, nhựa rẻ tiền, cao su doăng cửa cũng vậy dễ rách.
Còn lại thì rất ổn, không tốn xăng lắm đâu mà cụ lo, chỉ hơn i30 tí ti, em đi đường trường 7l, trong phố 10-11l cho xe 1.8.
Xe Hàn chạy tầm 7v km trở lên là gầm bệ xuống nhiều, không được như fo huyền đâu, cụ cứ yên tâm mà chén FF
Nội thất chỉ "thô" thôi, xấu đẹp theo mắt người nhìn, còn bảo chất liệu ''rẻ tiền'' thì k đúng đâu cụ, toàn bộ mặt tablo, thành cửa bọc mút xốp êm mềm hết (nhấn tay sẽ biết :D) cái này các dòng xe ngang hạng hoặc ngang tiền kg được thế đâu. Ngoài ra thêm cái cửa gió sau cũng khoái, hơn a 2012 mỗi cái này :D Riêng e lại khoái nhất cái cánh cửa dầy quịch mặc dù làm lòng xe hẹp đi nhiều.

phanngoc0405

Xe tăng
K ăn thua đâu cụ, tâm lý thôi :D, chắc cụ k ở hn và sg hoặc cụ đi lại lúc 5h sáng.

Chả có gì gọi là tâm lý cụ ạ, cụ hãy kiểm tra và thực hiện xem có đúng như e nói hay ko đã rồi hãy phản biện,
Riêng xe ford focus cái tệ nhất theo e là gầm trước quá thấp, e chưa nghĩ đc cách nâng lên mà thôi.

thinhkieuphong

Xe điện
. Mã Lai là nước có hạ tầng tốt nhì Đông Nam Á, hơn cả Thái Lan, chỉ kém Tân Gia Ba, mà Tân Gia Ba thì bé tẹo có mấy chục cây số vuông, đường đâu mà đi.
Tân Gia Ba là chỗ nào vậy cụ ???

luklak

Xe điện

kienvinh

Xe lăn
Ơ bác, chính nói thế mới thuần chứ bác, em thấy viết hoặc nói những câu như: Tôi đi Singapore, hay tôi đi Sinh, hay là tôi đi Xinh-ga-po đều không "thuần" cả, vì nửa tây nửa ta. Những từ đã trở thành tiếng Việt để chỉ các nước trên thế giới là những từ nhân dân ta dùng đã quen và tưởng nó là tiếng Việt, đều xuất phát như sau:

- Mỹ (Mỹ Lợi Kiên);
- Tiệp Khắc (Tiệp Khắc Tư Lạc Phạt Khắc)
- Đức (Đức Ý Chí)
- Bỉ (Bỉ Lợi Thời)
- Pháp (Pháp Lan Tây)
- Nga (Nga La Tư)
- Anh (Anh Cát Lợi)

v.v

Đấy các bác thấy hem, nói tôi đi Anh, Pháp, Đức, Nga, Mỹ, ai cũng hiểu, mà từ ngữ rất chuẩn, gần gũi, không ai bắt bẻ được sự trong sáng.

Tourcare

Xe tăng
Công nhận cái cửa gió đằng sau xe cùng phân hạng có mỗi FF có, những hãng xe khác phải tầm cùng camry mới có :D

Nội thất chỉ "thô" thôi, xấu đẹp theo mắt người nhìn, còn bảo chất liệu ''rẻ tiền'' thì k đúng đâu cụ, toàn bộ mặt tablo, thành cửa bọc mút xốp êm mềm hết (nhấn tay sẽ biết :D) cái này các dòng xe ngang hạng hoặc ngang tiền kg được thế đâu. Ngoài ra thêm cái cửa gió sau cũng khoái, hơn a 2012 mỗi cái này :D Riêng e lại khoái nhất cái cánh cửa dầy quịch mặc dù làm lòng xe hẹp đi nhiều.

GoldenPig

Xe tăng
Ơ bác, chính nói thế mới thuần chứ bác, em thấy viết hoặc nói những câu như: Tôi đi Singapore, hay tôi đi Sinh, hay là tôi đi Xinh-ga-po đều không "thuần" cả, vì nửa tây nửa ta. Những từ đã trở thành tiếng Việt để chỉ các nước trên thế giới là những từ nhân dân ta dùng đã quen và tưởng nó là tiếng Việt, đều xuất phát như sau:

- Mỹ (Mỹ Lợi Kiên);
- Tiệp Khắc (Tiệp Khắc Tư Lạc Phạt Khắc)
- Đức (Đức Ý Chí)
- Bỉ (Bỉ Lợi Thời)
- Pháp (Pháp Lan Tây)
- Nga (Nga La Tư)
- Anh (Anh Cát Lợi)

v.v

Đấy các bác thấy hem, nói tôi đi Anh, Pháp, Đức, Nga, Mỹ, ai cũng hiểu, mà từ ngữ rất chuẩn, gần gũi, không ai bắt bẻ được sự trong sáng.
.... Bác chuẩn .... em nghe như mấy anh Kiều rời nước năm lâu lâu là rồi ... hao hao giọng chú Ngạn bên Paridi bailaitai

Xe duyen

Xe buýt

thinhkieuphong

Xe điện
cụ chủ mua xe chưa nhỉ :D
tiện đây có bác nào đi xe này em hỏi tí, sao bơm rồi mà nhìn lốp phần dưới (chỗ sát đất) nó cứ bé hơn phần trên thế nhỉ, trông như bị non hơi ấy ???

Chỉnh sửa cuối: