[Funland] Mùa đông cửa kính nhà bị đổ mồ hôi?

2congai

Xe buýt
Xử lý đơn giản, cụ bật điều hoà chế độ dry hoặc nóng đều đc, hoặc cụ dùng máy hút ẩm. Em ở chung cư nhà ấm và kín nên 12 năm nay cứ hôm nào lạnh mà đêm ko bật 2 loại máy đó là sáng ra em lại phải lau cửa sổ thay tập thể dục :)):)):))

Rookies

Xe tăng
Máy hút ẩm chỉ tác dụng khi độ ẩm quá cao (Vd >65%), mà em thấy máy nhà em báo trong phòng chỉ 40% nên em thấy không ổn lắm cụ ạ
Thế thì chỉ còn cách tăng nhiệt bề mặt kính lớn hơn dewpoint - nhà em chỉ cần cách 1 là khô.
Thả gió nóng lưu thông khu vực cửa kính. Nhiệt bề mặt lớn hơn dewpoint thì hơi nước không đọng lại được.

baotaphn

Xe hơi
Thế thì chỉ còn cách tăng nhiệt bề mặt kính lớn hơn dewpoint - nhà em chỉ cần cách 1 là khô.
Thả gió nóng lưu thông khu vực cửa kính thôi. Nhiệt bề mặt lớn hơn dewpoint thì hơi nước không đọng lại được.
Cụ chi tiết hơn cho em với.

danleduc

Xe điện
Có 2 cách xử lý:
1. Máy hút ẩm
2. Kính có sưởi tăng nhiệt lớn hơn điểm sương thì không đọng hơi/ngưng tụ nước trên bề mặt.

Điểm sương - dewpoint cụ xem trong phần dự báo thời tiết hàng ngày ấy.

Cách 1 thì có thêm lựa chọn bật điều hoà chế độ hút ẩm.
Kết hợp cả 2 là bài học các cụ xử lý hàng ngày trên ô tô đó
Máy hút ẩm không tác dụng cụ nhé. Cụ bật máy hút ẩm 5 giờ đồng hồ liên tục cũng chỉ giảm được độ ẩm khoảng 30% so với bên ngoài. Mà cái giống "ngưng tụ hơi nước" này thì chỉ cần trong không khí có độ ẩm khác 0, nhiệt độ bên trong kính chênh với nhiệt độ bên ngoài kính là có nó.
Không tin cụ cứ lấy 1 ly thủy tinh cho nước đá vào trong ly, rồi để trong phòng và cụ bật máy hút ẩm hết công lực đi....chả xi nhê gì....ngoài cốc vẫn bị nước ngưng tụ (đổ mồ hôi). :))

Cách thứ 2 của cụ lích kích và tốn kém.

baotaphn

Xe hơi
Máy hút ẩm không tác dụng cụ nhé. Cụ bật máy hút ẩm 5 giờ đồng hồ liên tục cũng chỉ giảm được độ ẩm khoảng 30% so với bên ngoài. Mà cái giống "ngưng tụ hơi nước" này thì chỉ cần trong không khí có độ ẩm khác 0, nhiệt độ bên trong kính chênh với nhiệt độ bên ngoài kính là có nó.

Em đang tính pa dán phim cách nhiệt ko biết có ăn thua gì ko?

danleduc

Xe điện
Cụ dán phim cách nhiệt bên ngoài, có tác dụng giảm 50% đấy. Cách này cũng được.
Cứ cách nào làm cho nhiệt độ 2 bề mặt kính (trong và ngoài) ít chênh lệch là sẽ có hiệu quả.

Rookies

Xe tăng

Lích kích + tốn gì cụ? Đấy là nguyên lý cơ bản nhất. Các cụ muốn xử lý khi hơi nước ở kính lái thì không bật gió nóng thốc vào thì làm gì khác? Tụt kính chạy chịu lạnh à?

Em đang ở nhà + chạy xe trời < 0°C chả có tý hơi nước nào bên trong kính đây.
Bài học về điểm sương trong vật lý đa số các cụ trả thầy hết - hội chơi xe ô tô nào cũng có ông kêu đọng hơi nước kính lái là do lỗi điều hoà.
Dán film kính là cách tư vấn vớ vẩn nhất - 100% các cụ dán kính lái vẫn bị đọng nước nếu không bật điều hoà xe - sấy kính chỉ là thốc gió nóng lên cho kính nóng hơn dewpoint để bốc hơi nước đọng.

Như cách tư vấn của cụ thì dán film ly nước nhỉ?
🤣

Chỉnh sửa cuối:

baotaphn

Xe hơi
Xử lý đơn giản, cụ bật điều hoà chế độ dry hoặc nóng đều đc, hoặc cụ dùng máy hút ẩm. Em ở chung cư nhà ấm và kín nên 12 năm nay cứ hôm nào lạnh mà đêm ko bật 2 loại máy đó là sáng ra em lại phải lau cửa sổ thay tập thể dục :)):)):))
Em bật chế độ hút ẩm rồi ko thấy đỡ, chế độ nóng em thấy chảy nhiều hơn. Chỉ lúc nào ko có ng trong phòng bật chế độ lạnh lâu thì mới thấy hết cụ ơi

2congai

Xe buýt
Ko ăn thua nhé, nhà em dán tất cả cửa sổ loại cũng hịn đấy mà mùa đông những hôm trời lạnh thế này cửa vẫn ướt sũng.

baotaphn

Xe hơi
Cụ dán phim cách nhiệt bên ngoài, có tác dụng giảm 50% đấy. Cách này cũng được.
Cứ cách nào làm cho nhiệt độ 2 bề mặt kính (trong và ngoài) ít chênh lệch là sẽ có hiệu quả.
Đội ơn cụ nhiều

2congai

Xe buýt
Em bật chế độ hút ẩm rồi ko thấy đỡ, chế độ nóng em thấy chảy nhiều hơn. Chỉ lúc nào ko có ng trong phòng bật chế độ lạnh lâu thì mới thấy hết cụ ơi
Ô nhà em bật 2 món này là hết mà

nhim bong

Xe tăng
Bật máy hút ẩm mà ngày được 10lit nước đó các cụ

catking113

Xe điện
Bật máy hút ẩm hoặc điều hòa chế độ dry.

Gionam72

Xe lăn
Chuyển nhà vào Nam đi cụ. Hết liền:D:D:D:D

danleduc

Xe điện
Lích kích + tốn gì cụ? Đấy là nguyên lý cơ bản nhất. Các cụ muốn xử lý khi hơi nước ở kính lái thì không bật gió nóng thốc vào thì làm gì khác? Tụt kính chạy chịu lạnh à?

Em đang ở nhà + chạy xe trời < 0°C chả có tý hơi nước nào bên trong kính đây
Thực ra yếu tố làm hết mờ kính là gió ngoài thổi vào kính chứ không phải gió nóng hay lạnh, cụ bật ĐH trong xe lạnh vẫn hết mờ kính.
Khi đi xe, bị mờ kính, cụ ấn nút sấy kính, xe sẽ tự động lấy gió ngoài, thổi gió mạnh vào kính chắc gió, kể cả lúc đó trong xe bật ĐH lạnh hay nóng thì vẫn hết mờ kính.

butchikim

Xe ba gác
Bên ngoài thì kệ thôi, trong nhà thì đóng kín cửa + bật điều hoà chế độ bông tuyết lên.

Rookies

Xe tăng
:))
Thực ra yếu tố làm hết mờ kính là gió ngoài thổi vào kính chứ không phải gió nóng hay lạnh, cụ bật ĐH trong xe lạnh vẫn hết mờ kính.
Khi đi xe, bị mờ kính, cụ ấn nút sấy kính, xe sẽ tự động lấy gió ngoài, thổi gió mạnh vào kính chắc gió, kể cả lúc đó trong xe bật ĐH lạnh hay nóng thì vẫn hết mờ kính.
Bật điều hoà là để thay đổi cái dewpoint trong cabin cụ ạ! Do độ ẩm thay đổi nên dewpoint sẽ thay đổi theo. Nhiệt mặt kính = dewpoint trong cabin thì lại đọng hơi tiếp.
Sấy là giải quyết nhiệt tại mặt kính lái tức thời - đơn giản thế thôi. Dán được film thì thằng thiết kế ô tô nó nhàn quá.

Dán cái film xong thì khỏi đóng băng kính, khỏi sưởi xe. Tiết kiệm bao tiền cho thân chủ ở xứ hàn đới + đỡ cả cái lưới nhiệt kính đuôi.
Gió ngoài/ gió trong gì chả quan trọng bằng tăng nhiệt khu vực kính lái nhanh nhất.
Ở xứ hàn đới - khi dưới 0°C thì độ ẩm bên ngoài nó thấp nên lập trình auto là lấy gió ngoài để giảm độ ẩm trong xe. Xứ nhiệt đới như VN lấy gió ngoài là lấy thêm độ ẩm vào đấy cụ ạ - mở cửa nhà lấy thêm hơi nước nhé!

:))

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Ô nhà em bật 2 món này là hết mà
Hết nhưng rất lâu. Trong khi cụ chỉ cần hé cửa ( hé nhỏ cửa thôi, lạnh không hề ảnh hưởng sức khỏe con người) khoảng 15-30 phút thì hết sạch hơi nước đọng. Đóng cửa lại 4-5 tiếng sau mới bị lại.