mua cruze, captiva, hỏi ý kiến các bác

Fiatter

Xe đạp
Gửi các bác hội GM,

ông già vợ em đang có ý định cưới "bà 2" sau gần 40 năm ở với bà cả. Em lại là dân kỹ thuật duy nhất trong nhà nên cụ đăt niềm tin lớn vào em vào những vụ máy móc.

Sau khi đi xem, em thấy cụ khá kết chú cruze LT và captiva LT và hỏi ý kiến em về ưu nhược điểm của 2 chú này. Tất nhiên việc so sánh là khập khiễng vì 1 chú là sedan, 1 chú là SUV song nó là lựa chọn. Em cũng là lục tung cả mấy diễn đàn xem những đánh giá của các bác về xe của GM-deawoo nhưng vẫn chưa thấy có những đánh giá nào cụ thể cả. Có mấy điểm chính em muốn hỏi các bác đang đi 2 loại trên:
- Bệnh vù ga: không biết còn trên các mẫu xe này không hả các bác
- Bệnh ăn xăng:ăn uống cụ thể như thế nào - bác nào đang đi cho em đánh giá cụ thể vì đây cũng là 1 tiêu chí trong lúc giá nhiên liệu tăng vù vù như bây giờ
- Bệnh chảy dầu nhớt: em có đọc thấy có nhiều bác phàn nàn về bệnh này rất khó chịu và không dứt điểm được
- Các bệnh vặt khác như trục trặc cửa xe, hệ thống điện, ... 2 chú này có hay trục trặc vặt không ? nếu có thường ở khâu nào ?
- Dịch vụ sửa chữa và đồ thay thế: cái này không có nhiều thông tin nên em cũng không biết thế nào
- Rổ giá hiện nay của 2 em này: không biết với lãi suất như bây giờ hãng có chế độ ưu đãi gì không, các bác sâu cho em ít tin tức với.

em có theo dõi thấy cruze LS hiện bán được khá nhiều nhưng không thấy nói gì về cruze LT. Ngoài ra, Captiva hiện nay cũng đang ít đặt hàng mặc dù vài năm trước luôn cháy hàng. Vì sao vậy hả các bác ?

Có lẽ em hỏi hơi nhiều, mong các bác thông cảm và giúp em 1 vài thông tin để em có thể í kiến cùng ông già vợ em để cụ có quyết định sớm.

Em xin cảm ơn và rất mong được gia nhập hội của các bác (nhờ xe ông già).
Rgs,

Chỉnh sửa cuối:

catthienphong

Xe tải
Website
lionstravel.net
Em đã từng sử dụng Cap LT + có ông bạn đang chạy Cruze lên xin có một vài ý kiến đóng góp cho bác như sau:
- Bệnh vù ga: Không có ở 2 dòng xe này....Còn đến lượt bác mua thì không biết có hay ko:-))
- Bệnh ăn xăng: Chấp nhận được...Cruze tầm 7-8l/100km, Cap LT 10l/100km.
- Bệnh chảy dầu nhớt: Nếu bác không chịu khó bảo quản và giữ gìn xe cẩn thận thì cũng khó nói, còn nếu bác chăm sóc em nó tốt thì vô tư.
- Các bệnh lặt vặt: Tầm khoảng 2 năm đổ ra thì may ra mới có bệnh lặt vặt (vô cùng ít) nhưng không tổn hại gì lớn..
- Dịch vụ sửa chữa và đồ thay thế: Rẻ nhất trong các loại xe cùng phân khúc.
- Rổ rá: Cruze tầm 480-550tr (tùy chọn), Cap LT >700tr một chút (em không rõ cụ thể là bao nhiêu, đâu đó 720tr thì phải).

Cuối cùng: Chúc bác sớm chọn được vợ hai vừa ý...Theo ý em, 1 phiếu cho Cap, đi cho cao ráo + rộng rãi + thoải mái.

couto_hung

Xe tăng
cap hay bị hỏng thước lái
Cruze bị kêu kẹt kẹt khi lùi và bệnh điều hoà
Chấm hết.

Nhưng mà nên mua Cruze vì Captiva cuối vòng đời sp rồi ạ
Mua Cruze LTZ hoặc chờ mua Cruze1.8 nhập

Chỉnh sửa cuối:

haivong

Xe tải
xe em chả có vấn đề gì ngoài vụ đèn sáng mà cứ phải để nó sáng thì mình mới thấy được hình nó chứ :))

Orlando2011

Xe máy
Cruze Lt 1.8 và Captiva Lt đây là 2 phiên bản số sàn, bác mua dòng này thì tiết kiệm xăng cho bác.
Nói về các bệnh của 2 em này thì rất ít vì 2 phiên bản này đều là phiên bản cao cấp của Daewoo.
Bác cứ chạy 2 em này trong vòng 3 năm đầu thì ko phải nghĩ đâu bác à.
Còn cái điểm mạnh của Daewoo là giá cả thay linh kiện thì là rẻ nhất trong tất cả các hãng oto.
Vì vậy chi phí này của bác về sau này ko phải thiệt hại nhiều.
Đối với phiên bản số sàn Cruze 1.8 LT thì nếu bác là người thích số sàn thì em này là tuyệt nhất xe rất bốc mà là động cơ 6 cấp Ecotech (hiện bây giờ là động cơ tiên tiến của GM Daewoo), giá thành của em này hơi cao nên nhiều bác sẽ mua số tự động cho rễ lái mà giá cả ko chênh lệch nhiều nhưng thực tế vẫn có nhiều bác vẫn mua số sàn LT 1.8 vì các bác đấy thích lái xe số sàn hơn thôi.
Còn em khuyên bác chọn Cruze LT 1.8 vì kiểu dáng đẹp, trẻ chung và hiện đại phù hợp với nhà bác ít người.
Còn Captiva LT thì kiểu dáng em đánh giá nó vẫn rất đẹp nhưng nếu nhà bác đông người thì với kiểu dáng và giá thành thì em này là phù hợp nhất với thị trường bây giờ.
Còn lý do vì sao mà mọi người ít mua em này:
Đối với Cruze 1.8 LT phiên bản số sàn thì giá em này hơi bất hợp lý vì nó chênh ko nhiều với phiên bản số tự động nên mọi người chọn số tự động phù hợp hơn (phiên bản này chỉ dành cho người thích tốc độ và thích lái số sàn)
Đối với Captiva LT ít người chọn vì khi ra captiva đời đầu tiên trên thị trường ko có nhiều dòng xe tương ứng với giá tiền mà kiểu dáng thì đẹp mê hồn nhiều người mua vì thấy hợp lý, còn bây giờ thì mọi người có nhiều sự lựa chọn hơn so với dòng này như Santafe, CRV, Tucson....mấy con này thì giá thành cũng cao hơn nhiều nhưng kiểu dáng cũng rất đẹp lên nhiều khách hàng thường cố mấy em này nên thị phần của Captiva bị mất đi nhiều.
Theo thống kê thì 46% khách hàng mua xe vì thích kiểu dáng bác à!
Chúc bác có sự lựa chọn hợp lý!

cruze_vp

Xe tăng
em chon cruze LT.

Fiatter

Xe đạp
Cruze Lt 1.8 và Captiva Lt đây là 2 phiên bản số sàn, bác mua dòng này thì tiết kiệm xăng cho bác.
Nói về các bệnh của 2 em này thì rất ít vì 2 phiên bản này đều là phiên bản cao cấp của Daewoo.
Bác cứ chạy 2 em này trong vòng 3 năm đầu thì ko phải nghĩ đâu bác à.
Còn cái điểm mạnh của Daewoo là giá cả thay linh kiện thì là rẻ nhất trong tất cả các hãng oto.
Vì vậy chi phí này của bác về sau này ko phải thiệt hại nhiều.
Đối với phiên bản số sàn Cruze 1.8 LT thì nếu bác là người thích số sàn thì em này là tuyệt nhất xe rất bốc mà là động cơ 6 cấp Ecotech (hiện bây giờ là động cơ tiên tiến của GM Daewoo), giá thành của em này hơi cao nên nhiều bác sẽ mua số tự động cho rễ lái mà giá cả ko chênh lệch nhiều nhưng thực tế vẫn có nhiều bác vẫn mua số sàn LT 1.8 vì các bác đấy thích lái xe số sàn hơn thôi.
Còn em khuyên bác chọn Cruze LT 1.8 vì kiểu dáng đẹp, trẻ chung và hiện đại phù hợp với nhà bác ít người.
Còn Captiva LT thì kiểu dáng em đánh giá nó vẫn rất đẹp nhưng nếu nhà bác đông người thì với kiểu dáng và giá thành thì em này là phù hợp nhất với thị trường bây giờ.
Còn lý do vì sao mà mọi người ít mua em này:
Đối với Cruze 1.8 LT phiên bản số sàn thì giá em này hơi bất hợp lý vì nó chênh ko nhiều với phiên bản số tự động nên mọi người chọn số tự động phù hợp hơn (phiên bản này chỉ dành cho người thích tốc độ và thích lái số sàn)
Đối với Captiva LT ít người chọn vì khi ra captiva đời đầu tiên trên thị trường ko có nhiều dòng xe tương ứng với giá tiền mà kiểu dáng thì đẹp mê hồn nhiều người mua vì thấy hợp lý, còn bây giờ thì mọi người có nhiều sự lựa chọn hơn so với dòng này như Santafe, CRV, Tucson....mấy con này thì giá thành cũng cao hơn nhiều nhưng kiểu dáng cũng rất đẹp lên nhiều khách hàng thường cố mấy em này nên thị phần của Captiva bị mất đi nhiều.
Theo thống kê thì 46% khách hàng mua xe vì thích kiểu dáng bác à!
Chúc bác có sự lựa chọn hợp lý!
Cảm ơn bác nhiều.

Em thấy có nhiều bác trên mạng phàn nàn về các bệnh hỏng vặt của cap (còn cruze thì chưa thấy gì vì hình như xe mới hết cả) như: chảy dầu (roăng phớt dầu ở 1 số chỗ có vấn đề - cái này khó chịu nhất), kính lên xuống hay hỏng, hay trục trặc phần điện như dây điện, đèn, còi,... còn xilanh phanh, phuộc nhún thường thay ở khoảng 50.000 km,... Bác có thông tin gì không ? em nghĩ nếu bác cho 1 số thông tin thống kê 1 số chi tiết hay hỏng ở xưởng bảo trì của bác thì hay quá (cho cả em và các bác khác cùng biết).

Ông già vợ em kết chú cruze LT. Khả năng lớn ông già vợ em sẽ lấy em này, còn em sẽ lấy cap LT. Em thích số sàn vì dù sao cũng quen hơn, an toàn hơn và trông... manly hơn (đối với em và ông già em thôi). Do kinh phí mua 2 vợ sẽ là lớn nên em muốn có thêm thông tin để an tâm hơn. Nếu được, mong bác cho em chi tiết theo những câu hỏi ở đầu thớt được không bác.

Cảm ơn bác nhiều

couto_hung

Xe tăng
Cảm ơn bác nhiều.

Em thấy có nhiều bác trên mạng phàn nàn về các bệnh hỏng vặt của cap (còn cruze thì chưa thấy gì vì hình như xe mới hết cả) như: chảy dầu (roăng phớt dầu ở 1 số chỗ có vấn đề - cái này khó chịu nhất), kính lên xuống hay hỏng, hay trục trặc phần điện như dây điện, đèn, còi,... còn xilanh phanh, phuộc nhún thường thay ở khoảng 50.000 km,... Bác có thông tin gì không ? em nghĩ nếu bác cho 1 số thông tin thống kê 1 số chi tiết hay hỏng ở xưởng bảo trì của bác thì hay quá (cho cả em và các bác khác cùng biết).

Ông già vợ em kết chú cruze LT. Khả năng lớn ông già vợ em sẽ lấy em này, còn em sẽ lấy cap LT. Em thích số sàn vì dù sao cũng quen hơn, an toàn hơn và trông... manly hơn (đối với em và ông già em thôi). Do kinh phí mua 2 vợ sẽ là lớn nên em muốn có thêm thông tin để an tâm hơn. Nếu được, mong bác cho em chi tiết theo những câu hỏi ở đầu thớt được không bác.

Cảm ơn bác nhiều
Ko nên mua Cruze LT bác ơi,1 là mua LS cho rẻ hẳn hoặc là cố lên mua Cruze LTZ vì chênh nhau ko bao nhiêu nhưng LTZ có AT và chế độ số thể thao, còn LT ko thể có dc điều đó

Orlando2011

Xe máy
Thứ nhất e khẳng định với Bác là 2 con xe này ko bị òa ga
Thứ 2 em Cruze 1.8LT ăn khoảng 8l-8,5l. Còn em Cap Lt thì ăn khoảng 10l-11l đấy Bác à.
Thứ 3 mà xe thay dầu ở ngoài ko phải ở hãng, một số nơi làm ko có trách nhiệm mà làm hở doăng cao su ra thì hay gây chảy dầu. Đối với 2 em này thì Bác cứ bảo hành trong hãng luôn thì ko bao giờ bị bệnh này.
Còn vấn đề về lỗi về kính thì em chưa bao giờ nghe thấy luôn mà đặc biệt ở 2 em này. Bác cứ yên tâm chạy 2 em này trong vòng 5 năm đầu Bác ko phải nghĩ!
Em khuên Bác chọn Cruze, nếu số sàn Bác chọn bản LT, còn số tự động bác chọn bản LTZ

goodfornothing

Xe hơi
Nếu là em em sẽ chọn Cruze, còn chọn phiên bản nào thì tùy ý thích của cụ và ông già vợ cụ :D
À mà các kụ ơi cho em hỏi ké cái. Chả là nhà thằng em cũng định bán em Lacetti EX đi để lên thử em Captiva xem SUV nó đi ra sao. Nhưng mà trong đăng ký chả hiểu sao nó lại ghi thành Lacetti SE, ko biết thế thì khi mua bán cho gặp vấn đề gì ko nhỉ? :D

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Ko nên mua Cruze LT bác ơi,1 là mua LS cho rẻ hẳn hoặc là cố lên mua Cruze LTZ vì chênh nhau ko bao nhiêu nhưng LTZ có AT và chế độ số thể thao, còn LT ko thể có dc điều đó
Chuẩn ạ. Cruze LTZ hơn Cruze LT có khoảng 40 triệu mà Cruze LTZ hơn cái nội thất da, số tự động nên có tí lấy LTZ ạ. Tầm tiền này đi số tự động được rồi.
Cruze LT hơn Cruze LS 110 triệu mà chỉ hơn cái ABS, máy 1.8 và vài cái option vớ vẩn như đèn soi cốp, đèn sương mù .... mà bỏ ra vài triệu có thể độ ngon hết được. Máy của Cruze LS 1.6 nhưng đi cũng chả lỗi lầm gì, trong phố cũng không yếu lắm nên bảo bỏ ra khoảng 50 triệu để đổi lấy cái máy 1.8 thì chả hợp lý. Còn đổi 50 triệu để có thêm cái ABS chắc cũng không hợp lý lắm.
Vậy nếu định mua LT thì một là cố thêm 40 triệu mua LTZ để có số AT, ghế da chính hãng; hai là mua Cruze LS và bớt đi 110 triệu dùng vào việc khác.
Thực tế thì bên em bán khoảng trên 5 cái LTZ mới may bán được 1 cái LT, bán được khoảng 20 cái LS mới bán được một cái LT.