Mua chung cư trả góp hay đi thuê nhà?

caisua

Xe lăn
giá nhà đất với chung cư nó là 2 đầu của bập bênh, chu kỳ tầm 10 năm. Giờ thấy 90% các cụ khuyên mua nhà đất thì em thấy giá nhà đất sắp tụt tới nơi rồi

VnUeT

Xe tăng
Về quê cho hn bình yên.

VnUeT

Xe tăng
Ở quê bây giờ chưa chắc đã bình yên đâu cụ. âu cũng là 2 chữ duyên-phận :)
Theo em thì cụ thớt nên thuê, dành dụm tích cóp thêm rồi hãy quyết mua
Chỉ cho mình cách kiếm vài tỷ như bạn rồi mình tư vấn cho.

diamondkvl

Xe hơi
Thuê đi cụ, tích lũy 1 thời gian nữa rồi ra vùng ven làm mảnh, sắm con xe nữa là xong

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Theo em chung cư thì ko nên trả góp nhiều, có tiền dư dả mua đứt ko thì thuê vẫn hơn. Cứ thuê chỗ full đồ rồi đỡ phải mua sắm, chỉ xách vali.

imnothing8888

Xe hơi
nếu phải vay để mua nhà thì em khuyên cụ thuê căn full đồ mà ở, không cần phải sắm sửa gì thêm
bao giờ đủ tiền mua đứt 1 căn thì mua, trang trí nội thất theo sở thích.

hồi em mới ra ở riêng, em thuê 1 căn full đồ 7 triệu/tháng, năm sau em đủ tiền em mua luôn 1 căn, sau đó chuyển về ở thấy không thích bằng chỗ thuê, lại nghĩ hay bán quách nhà đi ở thuê cho sướng =))

được cái mua luôn thì nó là tài sản của mình, không phải lo hàng tháng đến trả tiền nhà, dự án em mua thì giờ em bán lại là có lãi so với hồi ban đầu mua, nhưng cái này em cũng không tính toán gì vì mình mua để ở chứ không phải đầu tư.

Đức Lê AS

Xe hơi
Website
asset.vn
- Nhà là để ở.
- Ở chung cư thích hơn.

- Nhưng mua nhà thì mua nhà phố.
Lý do: Nhà phố tăng giá nhanh hơn. Và thực tế đang xảy ra như thế.
- Tại sao nhà phố tăng giá nhanh hơn?
Do:
- Người ta thích nhà liền thổ.
- Nhà phố tự do xây dựng.
- Nhà phố muốn xây theo ý mình đều được, miễn phù hợp quy hoạch.
- Nhà phố khan hiếm, chung cư xây được hoài.
- Chung cư sau 50 năm mất giá trị
- Chung cư chịu nhiều chi phí.
- Chung cư là tiêu sản.
- Nhiều nhà chung cư xuống cấp.
...
Các lý do liệt kê ở trên chả có cái nào liên quan mạnh đến chức năng Ở cả. Mà toàn liên quan đến chức năng đầu tư. Vì ngày nhiều người càng nhận thấy "Ở chung cư thích hơn".
SỰ VÔ LÝ NÓ NẰM Ở CHỖ ĐÓ.
Vô lý ở chỗ không có một giải thích thấu đáo nào lý giải cho việc "Tại sao nhà phố tăng giá nhanh", nhưng sự thật thì vẫn diễn ra dù không giải thích được.
Việc này mang tính thời điểm.
TẠI SAO?
Mình có đứa em gái sống ở Anh, gia đình nó mới chuyển từ 1 căn hộ ở tầng 3 với 68m2 trị giá khoảng 9ty VND ở ngoại ô Luân Đôn đến 1 căn nhà có vườn, gần trung tâm Luân Đôn hơn nhưng RẺ hơn.
Mình hỏi thì đứa e nó bảo tuy căn hộ kia nhỏ, nhưng nằm ở trung tâm khu ở, các tiện ích nằm trong bán kính đi bộ. Còn cái nhà mới tuy to hơn, ở gần trung tâm hơn nhưng lại không gần tiện ích bằng, một số phải đi xe.
Mình lại có 1 đứa em không phải ruột sống ở Mỹ. Hỏi nó về giá nhà đất thì nó bảo giá tùy thuộc vào khu ở thế nào, có Tây đen hay không, trường học chất lượng hay không.
Đại khái là cái nào phục vụ tốt cho mục đích ở thì giá tăng, ngược lại thì giá giảm. Rất rõ ràng và dễ giải thích. Có logic.
Ở Việt Nam thì tăng bất chấp, dù không tìm được lý do cho việc có phục vụ mục đích ở hay không thì giá vẫn tăng.
Ở nước ngoài có 1 trang web dạy cách Đầu tư Bất động sản, và trong các bài viết thì quy trình đầu tư bất động sản là Mua rồi cho thuê. Nó không giống như ở Việt Nam, đầu tư Bất động sản là mua rồi bán lại.
Người đầu tư biết là giá sẽ tăng, nhưng lý do tăng thì khá mơ hồ và không thuyết phục.
- Người ta có thể chi trả bao nhiêu 1 tháng cho việc ở?
Không nhiều người trả lời được câu hỏi này. Nhưng đây là câu quyết định cho việc xác định giá nhà tăng đến bao nhiêu thì dừng.
Và những thứ vô lý chỉ tồn tại theo giai đoạn, về lâu về dài thì sẽ phải đi về theo đúng logic.

hbdemacia

Xe hơi
Nếu vay thì sau khi hết hỗ trợ từ cđt chỉ nên nợ lại ngân hàng 40% là căng, chứ vay tối đa trả nợ ngân hàng ốm đấy cụ ạ

thaorua_2008

Xe tải
Các cụ/mợ ạ

Chuyện là em sắp lập gia đình nên đang lăn tăn ko biết 2 vợ chồng nên thuê chung cư ở 1 thời gian (tầm 10tr/tháng cả sinh hoạt phí), khi nào có tiền rồi mua nhà riêng sau. Hay là h mua 1 cái chung cư trả góp khoảng 1,5-2 tỷ. Nếu tính theo phương án trả góp thì vay khoảng 1,5 tỷ thì phải trả khoảng 20tr/tháng trong vòng 15 năm.

Các cụ/mợ đi trước cho em vài lời khuyên với. Đa tạ cụ mợ.
Ko thấy cụ nói tổng thu nhập của 2vc là bn, nhà cháu thuê nhà ngót nghét 10 năm vẫn thoải mái cụ ạ. Mua nhà trả góp như mấy đứa ở cty cháu, cháu sợ mất mật

hocnd88

Xe hơi
Thấy nhiều cụ nhận xét là cc sau 10-15 năm cũ ko ở nổi, ko bán nổi nhưng e thấy mấy cái cc khu Trung Hòa Nhân Chính dân vẫn ở full mà. Vẫn rao bán 30-40tr/m2. Nhà tập thể cũ cũng vậy, giá tập thể giờ cũng chả kém cc là mấy.

duyduvnu

Xe đạp
Thấy nhiều cụ nhận xét là cc sau 10-15 năm cũ ko ở nổi, ko bán nổi nhưng e thấy mấy cái cc khu Trung Hòa Nhân Chính dân vẫn ở full mà. Vẫn rao bán 30-40tr/m2. Nhà tập thể cũ cũng vậy, giá tập thể giờ cũng chả kém cc là mấy.
Nếu như thực sự cc sau 10-15 năm cũ ko ở nổi thì quá là ban căng :3
Ở đây có cụ nào ở CC trên 30 năm chưa ạ^^

Các cụ/mợ ạ

Chuyện là em sắp lập gia đình nên đang lăn tăn ko biết 2 vợ chồng nên thuê chung cư ở 1 thời gian (tầm 10tr/tháng cả sinh hoạt phí), khi nào có tiền rồi mua nhà riêng sau. Hay là h mua 1 cái chung cư trả góp khoảng 1,5-2 tỷ. Nếu tính theo phương án trả góp thì vay khoảng 1,5 tỷ thì phải trả khoảng 20tr/tháng trong vòng 15 năm.

Các cụ/mợ đi trước cho em vài lời khuyên với. Đa tạ cụ mợ.
Để em giới thiệu cụ dự án bên em.
The Terra An Hưng hiện tại đang là chung cư hot nhất khu vực Hà Đông với giá cả và chính sách tốt dành cho khách hàng với tầm tài chính thấp
Quần thể dự án gồm:
  • 166 căn shophouse cao 5-7 tầng với mặt tiền trên 6,5m
  • 3 tòa chung cư cao 45 tầng với 1328 căn hộ
  • 32 tiện ích dành cho cư dân ( khu vui chơi trẻ em, bể bơi 4 mùa , vườn lộc vừng, phòng đọc sách, TTTM , GYM, Yoga, ...)
  • Gần Aeon Mail Hà Đông ( vào tháng 11 sẽ hoạt động )
  • Gần trường Quốc tế Nhật Bản
  • Gần Công viên thiên văn học
  • Thiết kế tinh tế khoa học : điều hòa âm trần, thiết bị vệ sinh cao cấp, sàn gỗ cao cấp, khóa vân tay, cửa chống cháy
Hiện chính sách của chủ đầu tư đang hỗ trợ :
  • Vay lãi suất 0% và ân hận nợ gốc trong 24 tháng ( chỉ cần 15% ký HĐMB, sau 2 tháng đóng 10% và ngân hàng sẽ giải ngân 70% )
  • Đóng theo tiến độ đến cuối năm 2019 đóng 50% , đến khi nhận nhà đóng nốt 50% còn lại ( quý IV/2021 )
Nếu cụ đắn đo giờ cụ có thể bỏ 25% ký HĐMB và hưởng chính sách hỗ trợ ls và ân hạn nợ gốc, trong thời gian 2 năm cụ vẫn có thể thuê nhà ở với tầm 4-5tr mà không phải lo khoản phí ngân hàng nào, sau 2 năm cụ nhận nhà mới phải bắt đầu trả góp khoản tiền vay với lãi suất của vietcombank tương đương 10,3%/năm. Thế nên trong khoản thời gian 2 năm cụ có thể làm ăn tích góp được 1 khoản và có thể nhận nợ ít hơn . Cụ quan tâm thư riêng em hoặc call số 0904.627.191 e tư vấn cho cụ kĩ hơn

CKM Việt Nam

Xe đạp
cụ mua chung cư thì phải có 60% rỗi hãy tính mua vay nhiều đảm bảo đau đầu, áp lực.

Highvoltage2207

Xe buýt
Các cụ/mợ ạ

Hay là h mua 1 cái chung cư trả góp khoảng 1,5-2 tỷ. Nếu tính theo phương án trả góp thì vay khoảng 1,5 tỷ thì phải trả khoảng 20tr/tháng trong vòng 15 năm.
Tính đơn giản thế này:
- 20tr/1 tháng * 15 (năm) * 12 tháng (mỗi năm) = 3,6 tỷ. Tức là ngoài tiền gốc 1,5 tỷ bác vay thì còn phải trả lãi 2,1 tỷ. Vậy là sau 15 năm bác có được căn nhà và mất 2,1 tỷ nuôi ngân hàng.
- Nếu bác đi thuê 10tr/1 tháng * 15 (năm) * 12 tháng (mỗi năm) = 1,8 tỷ. Với phương án đi thuê bác mất 1,8 tỷ nuôi chủ nhà, để ra được 1,8 tỷ.

Ko rõ mức thu nhập của 2 vợ chồng thế nào, nhưng đi thuê nhà 10tr/ 1 tháng được thì mình nghĩ nhà 1,5-2 tỷ kia chỉ cần dưới 5 năm là bạn có thể tự xoay sở mua được mà không cần phải vay ngân hàng.

Phươn án vay ngân hàng chỉ khả thi trong trường hợp số tiền vay không quá nhiều, thời gian vay không quá dài. Với tình hình lãi suất cho vay mua nhà khoảng 10-11% như hiện nay (ưu đãi 1 năm đầu khoảng 7-8%) thì số tiền lãi phải trả trong 20 năm là rất khủng khiếp.

Berry1111

Xe hơi
Thôi em xin phép theo lời khuyên của 99% các cụ, em đi thuê 1 căn chung cư ở, dành dụm 2 3 năm đủ tiền rồi em mua nhà sau các cụ ạ.

Mrphamvn

Xe tăng
Thuê đi. Mỗi tháng cụ gồng đc 20tr thì lấy 10tr thuê ở con 10tr đi mua mảnh đất tầm 1 tỷ trả trước 500 (ở trên thấy cụ đòi mua cc 2 tỷ nên e nghĩ cụ đang có 500) còn 500 vay bank tháng trả tầm 8-10tr. Mua cc làm j cho mất giá và rước của nợ vào thân. Vài năm sau mảnh đất đó tăng lên 3 tỷ cụ bán đi mua đc 2 cái chung cư.

Chỗ nào đất tăng x2 giá sau vài năm thế cụ ? Sao cụ ko vay ngân hàng mà mua. Cứ vài năm lại x2 tiền thì nhanh giầu lắm

hocnd88

Xe hơi
Tính đơn giản thế này:
- 20tr/1 tháng * 15 (năm) * 12 tháng (mỗi năm) = 3,6 tỷ. Tức là ngoài tiền gốc 1,5 tỷ bác vay thì còn phải trả lãi 2,1 tỷ. Vậy là sau 15 năm bác có được căn nhà và mất 2,1 tỷ nuôi ngân hàng.
- Nếu bác đi thuê 10tr/1 tháng * 15 (năm) * 12 tháng (mỗi năm) = 1,8 tỷ. Với phương án đi thuê bác mất 1,8 tỷ nuôi chủ nhà, để ra được 1,8 tỷ.

Ko rõ mức thu nhập của 2 vợ chồng thế nào, nhưng đi thuê nhà 10tr/ 1 tháng được thì mình nghĩ nhà 1,5-2 tỷ kia chỉ cần dưới 5 năm là bạn có thể tự xoay sở mua được mà không cần phải vay ngân hàng.

Phươn án vay ngân hàng chỉ khả thi trong trường hợp số tiền vay không quá nhiều, thời gian vay không quá dài. Với tình hình lãi suất cho vay mua nhà khoảng 10-11% như hiện nay (ưu đãi 1 năm đầu khoảng 7-8%) thì số tiền lãi phải trả trong 20 năm là rất khủng khiếp.
Thường sau 3 năm vay là được trả nợ trước hạn thẳng vào gốc rồi cụ ơi. Cố gắng cày kéo trả hết trong vòng 5-7 năm là xong chứ ai để nợ đến tận 15-20 năm làm gì.

Highvoltage2207

Xe buýt
Thường sau 3 năm vay là được trả nợ trước hạn thẳng vào gốc rồi cụ ơi. Cố gắng cày kéo trả hết trong vòng 5-7 năm là xong chứ ai để nợ đến tận 15-20 năm làm gì.
Cụ cứ làm bài toán với các con số trực quan theo phương án 5-7 năm của cụ, theo đó thì mỗi năm cần để ra được bao nhiêu sau khi trừ các chi phí sinh hoạt? Suy ra thu nhập của chủ thớt cần bao nhiêu để đáp ứng phương án đó.... thì hơn, phỏng cụ?

raumongtoi

Xe buýt
Chỗ nào đất tăng x2 giá sau vài năm thế cụ ? Sao cụ ko vay ngân hàng mà mua. Cứ vài năm lại x2 tiền thì nhanh giầu lắm
E vẫn đang vay bank dư nợ 5 tỷ đầu tư đây có vấn đề gì ko bác ? Cần e gửi số cmnd cho bác kiểm tra cic ?