[Funland] MU.Solsa - Siêu sát thủ mang gương mặt trẻ thơ

scorp8x

Xe container
Em nghiêm túc, các cụ MU fan đừng giận. Ole cần thử lửa thêm, khách quan thì hai trận vừa rồi là cầu thủ đá đúng thực lực, đẳng cấp của họ thôi. Em khá nghi ngại trình HLV của anh ấy.

Dẫn chứng ạ, các cụ nhìn C1 Chelsea gần đây đó ạ.
Ờ nhỉ :D lớ ngớ Sol lại xuân như chè thiu của Mateo

7579

Xe điện
Ờ nhỉ :D lớ ngớ Sol lại xuân như chè thiu của Mateo
Năm đó động lực cầu thủ + may mắn cực kì nó tạo lên C1 đó ạ. Hehe, Ông trời ko lấy đi của ai tất ca và chẳng ai đc tất cả Cụ ạ.

P/s: Em nghĩ chúng ta lớn cả rồi, nên dùng câu chữ chuẩn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

7579

Xe điện
Thực ra fan MU đa số xác định mùa giải vứt đi rồi cố vớt chút nào thì vớt thôi!

Niềm vui mừng hiện tại của fan MU do thấy lối đá ngày xưa trở lại sau rất nhiều năm chứ thắng thua đối thủ yếu đối thủ mạnh không phải vấn đề quan tâm! Sắp tới có thua đậm sấp mặt chẳng ai trách cả!
Chính xác thì em thấy Ole mang lại cho MU cái tinh thần thi đấu của MU ngày xưa, Vậy em thấy cũng rất đáng quý rồi ạ.

250cc

Xe tăng
Thực ra fan MU đa số xác định mùa giải vứt đi rồi cố vớt chút nào thì vớt thôi!
Niềm vui mừng hiện tại của fan MU do thấy lối đá ngày xưa trở lại sau rất nhiều năm chứ thắng thua đối thủ yếu đối thủ mạnh không phải vấn đề quan tâm! Sắp tới có thua đậm sấp mặt chẳng ai trách cả!
Hốt đc Pochetino vủa Tot thì ngon hơn cụ ạ. Tất nhiên nếu Sols thể hiện đc thì cũng quá tốt. Tuy nhiên MU 2 trận gần đây đá khởi sắc em cho là 60% tâm lý cầu thủ thoải mái, 40% là từ HLV và trợ lý Mike Phelan. Hlv cho đội hình MU đá dâng cao hơn, các cầu thủ đá gần nhau hơn, hỗ trợ nhau tốt hơn. Tâm lý tốt là đã nắm gần chắc việc không thua với những đối yếu. Vậy nên rất nhiều đội thay tướng là đá hay, do tâm lý chiếm vài trò rất quan trọng.
Mou toi vì mấy nguyên nhân: chiến thuật không có bài rõ ràng, đội hình quá thấp. 2 là ông tạo 1 không khí cực nặng nề trong nội bộ đội bóng. 3 là chuyển nhượng kém hiệu quả.
Kiểu khích tướng của Mou chỉ hợp với đội hình có những chiến binh, sẽ chiến đấu sống chết vì ông.
Chứ ngày nay cầu thủ nó biết nó quan trọng, tâm lý cũng kiểu ngôi sao, cứ chê bai kháy khỉa nó thì còn lâu nó mới đá hay đc, chứ chưa nói đến việc vì HLV. Vớ vẩn là nó bật cho.

Phục Quy

Xe tăng
Manchester City Mark Hughes cầm được một mùa cụ ơi, từ 04/06/2008 đến
19/12/2009 rất khó nói.
Neville cầm Valencia nhưng ở cái nơi mà Barca, Real, Alt nó bá đạo quá rồi, với cả em cũng đánh giá Neville không hợp làm HLV.
Còn Giggs lúc đóng thế, chưa hề có kinh nghiệm HLV cụ ạ, mùa đó Giggs đầu năm Giggs vẫn còn đá mà. Giờ Giggs cầm ĐT xử Wales, chờ xem sao :D

Thế mới nói, là Sols còn cần kiểm chứng, nhưng việc Sols được cầm MU bây giờ thực sự là may mắn lớn cho Sols ở thời điểm này.

MU từ h đến hết mùa cũng chẳng cần gì ngoài lối đá vui vẻ. Nếu bết bát Sols cũng chẳng bị ai trách, nếu có tí thành công thì Sols tiếp bước Pep/Zidane rồi.

Thời thế tạo anh hùng, tất cả mọi thứ đang ủng hộ Sols, chỉ còn chờ xem anh ta có thay đổi được thời thế không thôi. Đến Thủ tướ*ng Nauy còn chúc mừng Sols khi có tin Sols cầm MU thì phải biết là ông này cũng không phải vừa đâu.
Vâng cụ thì cũng hi vọng Solsa mát tay , phá dớp của những cựu MU làm HLV !

Phục Quy

Xe tăng
Năm đó động lực cầu thủ + may mắn cực kì nó tạo lên C1 đó ạ. Hehe, Ông trời ko lấy đi của ai tất ca và chẳng ai đc tất cả Cụ ạ.
Phải nói năm đó trời cho Chè xanh vô địch thì đúng hơn . Phút 88 được quả phạt góc đầu tiên thì ăn , hiệp phụ chú Robben đá hỏng pe !
Hehe em nói các cụ fan MU đừng buồn chứ đội hình Chè năm đấy chất lượng nó ăn đứt đội hình MU bây giờ , cũng không phải đơn giản mà Chè nó bò vào tận trận CK được !

7579

Xe điện
Phải nói năm đó trời cho Chè xanh vô địch thì đúng hơn . Phút 88 được quả phạt góc đầu tiên thì ăn , hiệp phụ chú Robben đá hỏng pe !
Hehe em nói các cụ fan MU đừng buồn chứ đội hình Chè năm đấy chất lượng nó ăn đứt đội hình MU bây giờ , cũng không phải đơn giản mà Chè nó bò vào tận trận CK được !
Đúng rồi còn gì Cụ, cách đó mấy năm Bar ca lấy đi những j thì năm đó họ trả nợ đủ ạ. Thêm nữa là qua pen hiệp phụ của Robben :)). Ceh sau đó trả lời: Tôi đổ ng theo linh cảm vì xưa ở Chel, Robben là ng đá nhiều hướng và khó bắt nhất :))

So sánh cầu thủ cũng khó ạ vì mỗi đội triết lý riêng nên em e là khó

NQHU

Xe điện
Hốt đc Pochetino vủa Tot thì ngon hơn cụ ạ. Tất nhiên nếu Sols thể hiện đc thì cũng quá tốt. Tuy nhiên MU 2 trận gần đây đá khởi sắc em cho là 60% tâm lý cầu thủ thoải mái, 40% là từ HLV và trợ lý Mike Phelan. Hlv cho đội hình MU đá dâng cao hơn, các cầu thủ đá gần nhau hơn, hỗ trợ nhau tốt hơn. Tâm lý tốt là đã nắm gần chắc việc không thua với những đối yếu. Vậy nên rất nhiều đội thay tướng là đá hay, do tâm lý chiếm vài trò rất quan trọng.
Mou toi vì mấy nguyên nhân: chiến thuật không có bài rõ ràng, đội hình quá thấp. 2 là ông tạo 1 không khí cực nặng nề trong nội bộ đội bóng. 3 là chuyển nhượng kém hiệu quả.
Kiểu khích tướng của Mou chỉ hợp với đội hình có những chiến binh, sẽ chiến đấu sống chết vì ông.
Chứ ngày nay cầu thủ nó biết nó quan trọng, tâm lý cũng kiểu ngôi sao, cứ chê bai kháy khỉa nó thì còn lâu nó mới đá hay đc, chứ chưa nói đến việc vì HLV. Vớ vẩn là nó bật cho.
Quan trọng là MU phải cải tổ bộ máy chuyển nhượng cũ kỹ trì trệ chứ HLV méo giải quyết được đâu.

Nhìn Pochetino làm ngon vậy chớ sang kết hợp với bộ sậu hạch lao của MU chưa chắc đã ngon cơm. Tot thời Harry Redknapp còn mua được Modric, Walker, Van Der Vaart,...giá rẻ hều rồi đôn Bale lên đội hình chính. Tot bộ phận thượng tầng nó ngon vl ra!

Pochetino điểm trừ lớn là đấu những trận quyết định, trận lớn không ngon, tâm lý đuối đuối thế nào ý! Thấy Pochetino giống phiên bản Wenger

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
cứ chờ xem, ole sol còn ghi bàn trong trận ck cúp c1 cơ mà

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
Em đến lạy cụ luôn :)))
"20 năm cầm quân được 2 cái cúp C1", thế cụ không biết trong suốt chiều dài lịch sử của đội MU mới dc có 3 cái cúp C1 à.
Ngoài ra dưới thời Alex, MU có 13 cúp vô địch ngoại hạng, 5 cúp vô địch FA, 4 vô địch liên đoàn, mấy cái đó không tính hả cụ. Theo cụ với 1 HLV thì quan trọng nhất là gì? Là làm cho đội bóng đó vô địch đấy cụ ạ.
ole soka tương lai còn hơn nữa, biết đâu lại có 3 cái c1 như zidan thì bọn anti khóc ròng

Chính xác thì em thấy Ole mang lại cho MU cái tinh thần thi đấu của MU ngày xưa, Vậy em thấy cũng rất đáng quý rồi ạ.
Chính cái tinh thần đấy mà các fan quỷ đỏ phải ngóng chờ bao nhiêu năm bác nhỉ, bao nhiêu trận, bao nhiêu HLV đến fan cũng chỉ mong thấy được tinh thần đó quay lại

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nói gì nói Mou về MU 2.5 năm cũng làm được kha khá, tại cái mùa này nó bết bát quá thôi chứ tôi tin MU dươi thời Mou vẫn đang đi đúng lộ trình.... chỉ cần giải quyết 1 vài vấn đề nho nhỏ nữa là hệ thống chạy ổn định trơn tru....
Vấn đề của Mou chỉ 1 phần là do thành tích kém. Mà chủ yếu là 3 năm với Mou đã khiến fan không còn nhận ra chút nào chất MU mà họ kỳ vọng lúc đầu.
Mou ở Mu, thành tích chẳng có mấy, lối chơi thì vô hồn, mà cái khí chất, cái quan hệ nội bộ thì vỡ toe toét.
Cái fan Mu cần chưa phải là mấy cái Cup, mà phải là cái không khí điên cuồng như lễ hội, rạo rực, cháy bỏng trong cả fan và cầu thủ. Trong giai đoạn của Mou, thi thoảng có những lúc Mou tạo đc cái không khí, cái kỳ vọng khấp khởi đấy của fan. Nhưng chỉ được 1-2 trận. Sau đấy với bản tính của Mou, thì Mou biết thừa cần làm đúng là ntn, nhưng Mou đíu làm, chỉ vì như thế thì tức là chạy theo người khác chứ đíu phải cá tính bố đời của Mou.
Sol lên, gặp đúng thời (4 trận liên tục sẽ chỉ gặp bọn chíp hôi), lại có cái chất, cái khí của dân Mu, nên sẽ tạo ra được cái không khí đấy xuyên suốt. Tất nhiên, sau này Sol sẽ thua vỡ mặt nhiều trận, và bản lĩnh thua kém Mou nhiều khi đối đầu bọn to. Nhưng fan Mu sẵn sàng chấp nhận, dù Mu thua nhưng thua với cái khí chất bản ngã của Mu.
Thua mà ngẩng đầu vỗ ngực còn hơn thắng mà cúi đầu.
Đấy là cái mà fan Mu cần lúc này.
Còn Cup, thì 1-2 mùa nữa tính sau.

Đá sỏi

Xe buýt
Em nghiêm túc, các cụ MU fan đừng giận. Ole cần thử lửa thêm, khách quan thì hai trận vừa rồi là cầu thủ đá đúng thực lực, đẳng cấp của họ thôi. Em khá nghi ngại trình HLV của anh ấy.

Dẫn chứng ạ, các cụ nhìn C1 Chelsea gần đây đó ạ.
Thử thách là lẽ đương nhiên rồi cụ, ai chả thế. Và sự lo ngại của cụ cũng có cơ sở, tuy nhiên, Sol nó được đấy, cụ, trình nó không kém bất kỳ hlv trẻ và nổi tiếng hiện giờ vì người có thành công hay không, phần lớn là do tư duy, cách nghĩ của họ về công việc của mình.

Một số cụ so sánh Sol với các hlv xuất thân là cầu thủ MU. Đó là là sự so sánh không có tương quan. Chưa nói đến bản tính riêng, trình độ riêng của mỗi người, nói về diachronic thôi thì Pallister, Mark Hughes.. thuộc thế hệ cũ, tư duy cũ, quen theo lối vận hành kiểu những năm 80 nên không kịp hoặc là khó thích nghĩ với hiện tại. Một loạt hlv rất nổi tiếng (cả già lẫn trẻ) của Anh thập kỷ 80 đến nửa cuối thấp kỷ 90 là knockout hết vì không theo kịp bóng đá hiện đại. Thế mới thấy Alex giỏi quyền biến và tiếp thu cái mới như thế nào. Tư duy của Sol là tiếp nối truyền thống. Cái tư duy này nó hợp với ManU kinh khủng.

So Sol với Pep, Zindane thì hai người sau đều là hlv giỏi nhưng họ chỉ giỏi trong một giai đoạn ngắn, hay có thể gọi Pep, Zi là hlv thời vụ giống như Ancelotti, Hicken của Beyern, Cupe của Valencia... Những con người này không phải ngựa đua đường trường sa mạc cát bỏng. Sol về ManU và nếu ở lại (mà chắc là anh ta sẽ ở lại) thì có thể so với Pochettino, Eddie Howe ở Bournemouth và đương nhiên là cả Klopp bây giờ - những con ngựa đua tự luyện cơ bắp cho những chặng đường trường cực khó. Nhưng đấy là chuyện của future.

Để so sánh, thì chỉ có thể so Sol với Gigg, anh em Neuville, Paul, Butt, Rio... tức là so với các đồng đội cũ vẫn đang kiếm sống nghề bóng..hehe... Gigg bằng Sol ở chỗ tư duy truyền thống, còn chưa lộ cái tài chỉ đạo gì đã vội về nắm tuyển quốc gia. Các ông còn lại giống em thôi, chém gió là giỏi :P

Kết cho cái comment này, em muốn giới thiệu với các cụ về ánh nhìn trìu mến, tin tưởng, và có cả sự gửi gắm của Alex trong ngày Old Trafford chia tay cầu thủ Solsa

quochiep

Xe tăng
Đúng là việc tìm ra cặp trung vệ cứng đau đầu hơn búa bổ. Để thành công không thể thiếu được 2 thằng trung vệ này. MU xưa có Vidic - Firdinand,
Real có Ramos, Varane, Pepe ngày xưa. Barca có Pique, Puyol ngày xưa, BM có Hummel, Boateng. Juv có Chiellini, Bazaghi... hay đến như Liv có Van Djik Hàng thủ giờ em khoái cặp Linderlof - Bailey, thằng cu Linderlof đang tiến bộ thấy rõ, Bailey thì hi vọng cải thiện dần.
Trung vệ Mu ko yếu đâu cái chính là thằng nào cũng chấn thương quá nhiều , Baily mùa đầu rất xuất sắc từ mùa 2 chấn thương liên tục dẫn đến mất phong độ . Jone thì khỏi nói từ lúc về tới giờ chưa mùa nào đá đc trọn vẹn , thằng Rojo cũng thế , đc ông Smalling ít chấn thương nhất thì đá hơi chậm chạp . Linderlot thì mất cả năm mới thích nghi đc , giờ hi vọng Bailly nó lấy lại đc phong độ cộng với Linder nó giữ đc phong độ như bây giờ thì MU có cặp CB gần giống với cặp Rio+ Vidic . Cái Mu cần hiện giờ là cặp hậu vệ cánh ấy , Valen và Young đều già và cũng chưa bao giờ hay , ngay cả Shaw nếu ko tiến bộ hơn thì cũng ko đủ tốt cho tham vọng vô địch .

quochiep

Xe tăng
Em cũng chưa khẳng định Solsa liệu có hơn được không nhưng theo em, kể cả HLV giỏi bằng giời mà cầm đội yếu thì vẫn lẹt đẹt như thường, giống như cụ cho Michael Schumacher lái Vios ở trường đua F1 vậy. Ở góc nhìn khác, Solsa cầm Molde ở Nauy là đội mạnh ở đó, thì thành tích tốt và lối chơi cũng khá ổn.

Việc được cầm một đội lớn, nếu HLV khá thì em thấy gần như đấy là một bước nhảy vọt đối với sự nghiệp, kiểu giống Pep, giống Zidane... Vì cụ cầm những đội như Barca, Real đội hình nó ngon sẵn rồi, vừa tích luỹ được cách cầm binh khiển tuớng ở những trận nhỏ (70% thời gian mùa bóng là đá với các đội làng nhàng) và càng tích luỹ được kinh nghiệm qua những trận đánh lớn, đối đầu với những HLV khác hàng top thế giới. Robson, Steve Bruce, Hughes, hay Ryan Giggs chưa hề được cơ hội cầm đội nào thuộc nhóm Top 4 đâu cụ.

Trong khi Pep hay Zidane khởi nghiệp đã cầm mịe Barca B, Barca A, Real rồi :D

Nói chung con đường Solskjaer đang đi đang khá giống Pep/Zidane :D

Giờ là thời các anh tài cầu thủ những năm 9x, 200x đấu nhau trên băng ghế HLV rồi.
Ông Pak cầm đội hạng 3 Hàn cũng có thành công đâu , nhưng cầm VN lại thành công . Enrique lúc cầm Roma cũng cùi chuyển sang Bar cũng giành C1 với Laliga đó thôi . Giỏi hay ko còn hợp với đội bóng nữa .

Chưa Có Dép

Xe điện
Mới thắng mấy thằng yếu đã líu lo rồi

seamannb

Xe buýt
Nói gì nói Mou về MU 2.5 năm cũng làm được kha khá, tại cái mùa này nó bết bát quá thôi chứ tôi tin MU dươi thời Mou vẫn đang đi đúng lộ trình.... chỉ cần giải quyết 1 vài vấn đề nho nhỏ nữa là hệ thống chạy ổn định trơn tru....
Là fan MU, đọc đầy đủ còm của cccm e đồng tình với quan điểm của cụ. Mou khác Solsa, Mou đẳng cấp, đã thành danh thuộc tốp đầu hlv đẳng cấp thế giới nên ông ấy có quyền đòi hỏi cao và ko cần phải thỏa hiệp với cầu thủ, chưa kể Mou chuyên nghiệp: công việc là công việc.
Các cccm cứ thử nghĩ về quãng time Sir Alex cầm MU từ 2000 đến khi nghỉ chưa? Ông ấy quản lý MU với tâm thế của cha, chú, bề trên, thằng nào ko nghe thì nghỉ, chúng mày phải thỏa hiệp với tao chứ tao ko đi nịnh chúng mày đá
Đó là 1 sự khác biệt
Còn bây giờ cả system đứng sau Solsa, Sir Alex thì sắn tay vào từ khi khỏi bệnh, Phille Neville, Carick là trợ lý, Smeisen làm giám đốc kỹ thuật.
Vấn đề là lúc nào thằng Bốp3 nó giở mặt thôi. E xem tướng nó phản thùng Ngụy Diên lắm